CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเบรค หรือลดความเร็วขณะเข้าโค้ง  (อ่าน 2222 ครั้ง)
razer
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 05, เมษายน 2015, 05:15:23 AM »

อยากสอบถามพี่ๆ ครับ
ถ้าสมมติเราอ่านไลน์โค้งผิด เข้าโค้งมาด้วยความเร็วที่สูงเกินไป เราเริ่มรู้ตัวว่ามีโอกาสบานโค้งแน่ๆ
พี่ๆมีวิธีการแก้สถานการณ์ขณะอยู่ในโค้งอย่างไรกันบ้างครับ

ปล.พึ่งออกรถมา บานโค้งประเดิมเป็นที่เรียบร้อยครับ

chaiman2
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, เมษายน 2015, 04:31:17 PM »

ถ้ารู้ตัวว่าเข้าโค้งเร็วเกินไป ถ่ายน้ำหนักไปด้านหน้า แล้วกดตัวรถเข้าในโค้งให้สุด เบรกหลังได้นิดหน่อย

เพราะว่าล้มสไลท์มักจะเจ็บน้อยกว่าบานแหกโค้งครับ
GuNnM99
I'm CBRsCLUB

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, เมษายน 2015, 07:47:43 PM »

เสริมนิด ถ้าเบรคหน้ารถจะตั้งขึ้น ถ้าเบรคหลังรถจะพับลง เลือกใช้เอาตามสถานการณครับ
 yeah

Zanarkand
Super sport & Touring

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 06, เมษายน 2015, 08:48:50 PM »

พึ่งรู้เหมือนกันนะนี่ เทคนิคง่ายๆ ที่ไม่เคยรู้เลย

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, เมษายน 2015, 08:51:47 PM »

ถ้ามีโอกาส ก็อยากให้ฝึกฝนการขับขี่ให้เยอะๆครับ

เพราะเหตุสุดวิสัย มันเกิดขึ้นได้ทุกที่ ทุกเวลา

ขอให้เรามีสติที่จะควบคุมรถให้อยู่  นั่นสำคัญมากๆเลยล่ะครับ

เพราะถ้าเรามีทักษะในการขับขี่ที่ดี การตัดสินใจอะไรมันเฉียบคมมากครับ

ว่าเราจะเบรค จะลดเกียร์ จะอะไรยังต่อไป มันจะมาเป็นสเต็ปๆ ครับ

สุดท้ายนี้ หากน้องรู้ว่า การขับขี่ของน้องเองยังไม่ชำนาญมากพอ

ขอให้ขับขี่ อย่างปลอดภัยและก็ใช้ความเร็วที่ไม่มากจนเกินไปนะครับ ขอให้โชคดีครับ

ฝึกฝนเยอะๆครับ (หาลานกว้างๆ ลองๆขับขี่ ซ้อมๆดูครับ พี่ไม่ได้แนะนำให้ไปฝึกบนถนนจริงๆนะครับ อันนั้น อันตรายมาก)
razer
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, เมษายน 2015, 05:18:13 AM »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้รถได้รถคืนก่อน(โช๊คเบี้ยว หม้อน้ำแตก55+) จะฝึกฝนหนักๆเลยครับ

love love
GuNnM99

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, เมษายน 2015, 01:12:26 PM »

พึ่งรู้เหมือนกันนะนี่ เทคนิคง่ายๆ ที่ไม่เคยรู้เลย
ในสนาม ฟังดูง่ายครับ เพราะแทรค ยาง ความปลอดภัย มีพร้อมให้เราใช้ทักษะเต็มที่
ในถนนจริง  เอิ่ม  .. ท้ายรถชาวบ้าน การดเลน ไปจนถึง ใต้สิบล้อ.  ยากครับ.
เอาจริงๆแล้ว ขับขี่รู้ล่วงหน้า ใช้ความเร็วเหมาะกับโค้ง ดีที่สุดครับ.  good

mangkazai
Champkung

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 08, เมษายน 2015, 02:21:06 PM »

บานไปแล้วก็ต้องดูล่ะครับว่ามาเร็วขนาดไหน ถ้าแก้ไขไม่ได้แล้ว มอบตัวครับ ฮาราคีรี ตัวเอง ผมยอมสไลด์  why

"การที่จะนอกกรอบนั้น จะต้องรู้ก่อนว่ากรอบอยู่ตรงไหน"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์