CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช้วยหน่อยครับผมไม่รู้จะซ้อมยังไงแล้ว  (อ่าน 3268 ครั้ง)
zxcd2554
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ใดๆ ในโลกล้วน อนิจจัง

« เมื่อ: 24, สิงหาคม 2014, 12:57:41 AM »

คือรถผมทีแรกเลย สูบติดอ่ะครับ ผมขับรถทางไกล้ข้ามจังหวัดบ่อย แต่ช่วงนั้น มันติดที่ต้อง ไปหลายจังหวัดเลยไม่มีเวลาดูแล สูบติด ผมเอาไปซ้อม ที่ศูนย์ ตัวแทนจำหน่ายอ่ะครับ พอซ้อมเสร็จ โอเค ขี่ ได้ พอผ่านไป 3 วัน มีเสียงในเครื่องครับ ดังตามจังหว่ะลูกสูบ แต๊กๆ เหมือนรถไถเลย ไปถามเขาเขาบอกอาจจะเป้นที่ก้าน แต่ก็ยังขี่ได้ ช่วงนั้นผม ช๊อดไม่มีเงินเลย ยัง ขับประคองไปก่อน พอได้แค่ 2อาทิตย์สูบติดอีกแล้วครับทั้งๆที่ไม่ได้ขี่เร็วอะไร รักษาไว้ ไม่เกิน 80 Kh ผมก็กลับไปซ่อมที่ร้านเดิม โอเคครับ เปลี่ยนสูบเปลี่ยนวาว เปลี่ยน ก้าน ลูกปืนก้าน กลับมาขี่ได้อีกครั้ง ขี่ได้  ชัก4-5 วันมันมีเสียงเหมือนรถไถอีกล่ะ แต่ผมต้องไปธุระ ที่ลำปางจึง ขี่จาก เชียงรายไป ลำปาง ไป ขี่ในลำปางได้ อาทิตย์เดียว สต๊าดรถไม่ติดครับ ต้องเข็นสต๊าด ลำบากมากไป เอาไปซ้อมที่ศูนย์ตัว แทนจำหน่ายที่ลำปางอันนี้อีกบริษัท น่ะครับ ศูนย์นี้ดูหน้าเชื้อถือ ช่างบอกเจอมาเยอะ รถสูบติด โอเคครับไห้เขา ซ้อม เขาก็เปลี่ยน วาว ไห้ กลับมาสต๊าด ติด ขี่ได้ แต่เสียงรถไถไม่หาย ขี่ได้ปกติ ครับ แล้วผมก็ ขี่จาก ลำปาง-เชียงรายอีกที แต่ใช่ความเร้วน้อยกว่า 80 Kh แล้วก็พักตามป้ำตลอดน่ะ เอามาขี่ในเชียงรายได้ไม่ถึงเดือน สูบติด อีกแล้วครับ ไม่่ทารบสาเหตุ ทีนี้เอาไปไห้ ช่างศูนย์ที่ดูหน้าเชื่อถืออีกบริษัท  ซ้อม แล้วก็เล่าอาการไห้เขาฟังทั้งหมด พอซ้อมเสร็จผมจำไม่ได้แล้วว่าเขาเปลี่ยนอะไรมั้งแต่เขา บอกขยาย สูบไห้ ไชร์ ลองสุดท้าย ซ้อมเสร็จ ผมไปเอารถ ขี่ออกจากร้านมายังไม่ถึงบ้านเลย ครับประมาณ 30 โล มีเสียงเหมือน สูบติดอีก ดังเก๊ก แรงๆในเครื่อง สต๊าดไม่ติด พอเอากลับไปไห้ ร้านที่เพิ่ง ซ้อมอกมา ดูเขาบอกโซ่ราวลิ้งขาด พอซ้อมเสร็จ เสียง ที่ว่ารถ ไถก็ไม่มีแล้วครับ เครื่องเดิน ปรกติ แต่มา ช่วง 3 อาทิตย์ที่ผ่านมา เนี่ยลำบากมาก ๆ คือ อาการของรถคือ สต๊าดไม่ติดครับ เข็นก็เข็นไม่ติด ผมก็ไปไห้ช่าง ตามบ้าน ดูไห้เขาเปลี่ยน ขั้วหัวเทียนไห้ ขี่ได้ 2วันสต๊าดไม่ติดอีก ผมก็ลองเปิด ฝาหหม้อน้ำทิ้งไว้ ผ่านไปชัก 5 ชุโมง สต๊าดติดครับ ขี่ได้ชักอาทิตย์สต๊าดไม่ติดอีก ผมก็ลองเปิดฝาหม้อน้ำ โอเคสต๊าดติด ขี่ได้ 3 วันสต๊าดไม่ติดอีก ทีนี้ผมไม่เปิดฝาหม้อน้ำครับ แต่จอดทิ้งไว้ อยุ่ๆก็สต๊าดติด แปลกมาก แล้วผมสังเกตุ ตอน ติดเครื่องทิ้งไว้ มี น้ำดำๆ ออกจากท่อเป็น ละอองเลย หยดลงพื้น ผมใช้ท่อเดิมน่ะ แล้วเวลา ขี่ไปจอดที่ไหนก็มักจะมีน้ำ สีดำ บ้าง สีใสๆ บ้างหยดตรงพื้น อ่ะครับ บริเวณใต้เครื่อง แล้ว อาการวันนี้ คือ เปิด กุญแจ มาไฟติดครับ แต่พอกดสต๊าด ไฟดับหายไปเลย แล้วพอทิ้งไว้ชักพัก มีเสียง แต๊กๆ เหมือนไฟฟ้ามันสป๊ากกันในเครื่องอ่ะ ได้ยินแถวๆ หม้อน้ำหล่อเย็นอ่ะครับ พอมันดัง ถี่เข้าๆ เหมือน ระเบิดเวลา มันกำลังจะระเบิด อะครับผมนี้หลอนเลย แล้วเสียงนั้นก็หายแต่ ไฟติดขึ้นมาครับ ผมคิดว่าแบตหมด แต่มันไม่หมดนิ พอกด สต๊าดไม่ติดครับ สต๊าดจนแบตหมดล่ะครับ ก็ไม่ติด ผมไม่รุ้จะทำยังไงต่อไปล่ะครับ จะเอาไปซ้อมอีก เงินก็เกลี้ยง ล่ะ รถผมมันเป้นอะไรครับ รถผม cbr 150i ใช้มาเกือย 3ปี ครับ หมดค่า ซ้อมไปเยอะมากผมจำไม่ได้ล่ะ หน้าจะชัก 30000 กว่าๆ    cryyyyy

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2014, 01:42:51 AM »

ฮืม.....อ่านแล้วเหนื่อยแทน :-\ :-\ :-\

GuNnM99
I'm CBRsCLUB

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2014, 07:13:35 AM »

ซ่อมไม่หายขาดแบบนี้ ลองเอามาดูที่ร้านพี่ต้นจอมทองหน่อยครับ  >%REDD

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2014, 10:10:28 PM »

ซ่อม ที่ลำปาง นี่ซ่อมจากร้านไหน ครับ

เท่าที่อ่านๆ มาคง0นิยมรึเปล่าไม่แน่ใจ

ไม่ทราบว่าตรวจเช็คน้ำมันเครื่องบ่อยครั้งแค่ไหนครับถามไว้ก่อน

เพราะผมก็ไม่รู้ว่ามันมีปัญหาที่ซ่อนเร้นมาตั้งแต่ตอนซื้อมาครั้งแรกหรือไม่นะครับ

ส่วนร้านในลำปาง ที่ดูแลเรื่องซ่อมบำรุง CBR มีอยู่2ที่ครับ ที่ผมไว้ใจได้

เพราะกลุ่มเงินกู้ได้ส่งรถมาฟิตเครื่องหลายเจ้า หลานคันเหมือนกัน

1.ร้านที่1 https://www.google.co.th/maps/@18.285098,99.514389,3a,75y,29.2h,89.24t/data=!3m4!1e1!3m2!1syZPgCXUnLfuGbqq-fESTNQ!2e0

2. ร้านที่2 https://www.google.co.th/maps/@18.281362,99.499395,3a,75y,196.28h,72.85t/data=!3m4!1e1!3m2!1s9gSUvzP_MRoE78XkJpCJoQ!2e0

ปล.ก็อบ ตั้งแต่ httpจนถึงเลข0 ไปวางในaddress ที่เข้าเน็ตนะครับ จะเห็นภาพหน้าร้าน

ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้าน แค่ช่วยแนะนำให้นะครับ
zxcd2554

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2014, 03:17:34 AM »

ร้านแรก ผมซ้อมที่ ย้งเฮงเชียงราย ครับ ร้านที่ สอง ซ้อมที่ นิยม ลำปาง ร้านที่ 3 ซ้อมที่ กรีนวิงเชียงรายครับ ส่วนน้ำมันเครื่องตั้งแต่พัง มาผมก็ดูแลเป็นอย่างดีครับ เมื่อกี้หมาดๆ ครับ ผมลองไปเข็นสต๊าดดู ติดครับ แต่จอดทิ้งไว้ พรุ้งนี้ ดูผลอีกที
zxcd2554

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2014, 03:20:53 AM »

ขอบคุณมาก ครับ สำหลับ ร้าน ซ้อม ผมไป ลำปาง จิแวะไปใช้บริการ   ;)
chaiman2
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2014, 03:56:50 AM »

อยู่เชียงรายเหมือนกัน
ลองไปให้ช่างก๋งดู อยู่สี่แยกหมอพีระครับ
Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2014, 08:40:39 PM »

โอเค ครับ ในกรณี ที่อยู่เชียงราย

ก็ตาม คนพื้นที่นั้นๆ แนะนำ อะดีแล้วครับ

ให้ช่าง ที่ไว้ใจได้ดูแลเพียงคนเดียวดีกว่าครับ หลายมือเกินไปก็ไม่ดี

ขอให้โชคดีครับ   
Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2014, 04:05:03 AM »

ใช้รถหนักเหมือนผมเลย แต่รถผม2ปีครึ่ง ใช้แบบโหดมากๆๆๆ วันๆนึงนี่หลาย10กิโลมาก ผมเลยต้องดูแลอย่างดีครับ ตอนนี้รถผมก็มีอาการข้อเหวียงเริ่มไปแล้วเหมือนกัน ตามอายุมันน่ะครับ คันนี้ถึงแสนโลคงจอดเปลี่ยนแฟริ่งใหม่ทั้งชุด แล้วโชว์ไว้ในบ้านล่ะครับ รักมาก ปล.ขอให้เจอปัญหาไวๆครับ แล้วมาเล่าสู่กันฟังด้วยครับผม จะได้เป็นแนวทางของคนอื่นๆต่อไป

zxcd2554

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, กันยายน 2014, 07:20:14 AM »

ตอน นี้กลายเป็นว่าแบตเสื่อม ครับ ไม่มีไฟพอที่จะ สต๊าด ผมต้องเอาไปเข็น ถึงจะติดครับ เด๋วถ้าผมเปลี่ยน แบตใหม่แล้ว จะเช็กดูอาการอีกที ครับ ที่แบตเสื่อม ก้คง เป็นไปตามอายุการใช้งานอ่ะครับ แต่มันมีอีกประเด็น ที่ว่ามันสต๊าดไม่ติดอ่ะครับ ผมสต๊าด จน ไฟในแบตมันไม่มีอ่ะ ผมจึงถอดแบตออกมา เอาไปชาร์จ กับหม้อแปง ที่เขาเอาชาร์จไฟส่อง กบน่ะ มันมี ช่อง ชาร์จ ไฟ 12 V ทิ้งไว้ 1คืนครับ แล้ว ใส่กลับ รถ แล้วมาสต๊าด ใหม่ ติดครับ แล้วไปๆ มา ๆ สตีาดไม่ติด อีก แต่ไฟก็ยัง เต็มสูบ ไดร์สต๊าด ก็ทำงานปกติ แต่ ไม่ติด สต๊าดจน แบตหมด ก็เหมือนเดิมครับ ถอดไปชาร์จกับ หม้อแปง ทำแบบนี้ อยู่ช่วงนึงอ่ะครับ ช่วง 3เดือนก่อน นี้ก็อาจเป็นอีกสาเหตุที่ แบตเสื่อม ตอนนี้ เข็นสต๊าด ติดครับ ตอนขี่ก็ปกติ เด๋วลองเปลี่ยนแบตใหม่ ดูอาการก่อนครับ  !wanwan
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์