CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 140 เมื่อเกิดอุบัติเหตุ ชุดของเราช่วยอะไรได้บ้าง  (อ่าน 3331 ครั้ง)
GuNnM99
I'm CBRsCLUB

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« เมื่อ: 01, มกราคม 2013, 11:55:48 PM »

คลิปนี้ เอาไว้เตือนใจผู้ที่ชอบใช้ความเร็วกันนะคับ อย่างน้อยชุดที่เราเลือกซื้อมาแล้ว ที่คิดว่ามันสวยดี ถูกดี หรือแพงดี ฯลฯ   มันจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน อย่างไร  >@#%GD
www.youtube.com/watch?feature=endscreen&NR=1&v=B5PhwIxVnck
โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่ชอบขับขี่ลักษณะนี้ คือ โชวออฟ ท่าต่างๆ เพราะเมื่อเกิดอะไรขึ้นมา ไม่เพียงแค่เรา จะเดือดร้อนผู้อื่นด้วย แต่งานนี้ เจ็บคนเดียว แต่ได้เห็นน้ำใจฝรั่งด้วยกันครับ l13

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 01:02:40 AM »

ถ้ามีสิบล้อตามหลังคงไม่จบแบบนี้แน่ <%6 <%6 <%6

secondarycolor
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 02:55:06 AM »

ชุดผมซื้อมาสองพันกว่าบาท ไม่ได้ชุดเป็นหมื่นๆ
มีเกราะอ่อน 5 จุด...แต่คงเอาไม่อยู่แน่ๆ ถ้าความเร็วที่ 130-140

ใครเคยล้มที่ความเร็ว 130-140 ทางตรงๆ
แล้วชุดเอาอยู่หรือเปล่าครับ...เล่าให้ฟังหน่อย เป็นวิทยาทานกันเพื่อนๆ
 :-\
skylinegtr02
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 03:04:27 AM »

ชุดผมซื้อมาสองพันกว่าบาท ไม่ได้ชุดเป็นหมื่นๆ
มีเกราะอ่อน 5 จุด...แต่คงเอาไม่อยู่แน่ๆ ถ้าความเร็วที่ 130-140

ใครเคยล้มที่ความเร็ว 130-140 ทางตรงๆ
แล้วชุดเอาอยู่หรือเปล่าครับ...เล่าให้ฟังหน่อย เป็นวิทยาทานกันเพื่อนๆ

อยู่ที่ลักษณะการล้ม+ดวงของคุณแล้วล่ะครับ ผมเคย130  เสื้อคุมธรรมดา กางเกงยีน รองเท้าผ้าใบ ถุงมือไม่มี หมวกเต็มใบ    ตอนนั้นรถตัดหน้าครับเบรคไม่ทันแน่นอนผมเลือกที่จะดึงรถให้ล้มมากกว่าชนรถคันที่ตัดหน้าครับโอกาศรอดสูงกว่าเยอะ ไหล่ผมลงกระแทกจากนั้นก็ไถลไปตามทางยาวๆในท่านอนคว่ำ  ผมไม่เป็นไรเลย แค่ปวดไหล่ที่กระแทก แต่ไม่มีอะไรหัก  ลอยช้ำตามร่างกาย มือถลอก  พอหยุดไถลผมค่อยๆลุกเช็คตัวเองว่าไม่เป็นไรจึงรีบเดินเข้าข้างทาง  :(    โชคดีของผมครับที่ไม่มีรถตามหลัง 
secondarycolor
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 03:10:17 AM »

อยู่ที่ลักษณะการล้ม+ดวงของคุณแล้วล่ะครับ ผมเคย130  เสื้อคุมธรรมดา กางเกงยีน รองเท้าผ้าใบ ถุงมือไม่มี หมวกเต็มใบ    ตอนนั้นรถตัดหน้าครับเบรคไม่ทันแน่นอนผมเลือกที่จะดึงรถให้ล้มมากกว่าชนรถคันที่ตัดหน้าครับโอกาศรอดสูงกว่าเยอะ ไหล่ผมลงกระแทกจากนั้นก็ไถลไปตามทางยาวๆในท่านอนคว่ำ  ผมไม่เป็นไรเลย แค่ปวดไหล่ที่กระแทก แต่ไม่มีอะไรหัก  ลอยช้ำตามร่างกาย มือถลอก  พอหยุดไถลผมค่อยๆลุกเช็คตัวเองว่าไม่เป็นไรจึงรีบเดินเข้าข้างทาง  :(    โชคดีของผมครับที่ไม่มีรถตามหลัง 
แต่เรื่องหมวกนี้ยืนยันได้เลยว่า ช่วยได้เยอะมากๆ !goodjob
เคยไม่ใส่ ล้มแค่เบาๆ หัวนูนขึ้นมาเลย...เหมือนว่ามันจะยุบลงไปไม่หมดด้วย
ผ่านมา 20 ปี มันยังอยู่เลย

ผมว่าล้มเอง ดีกว่าชนเยอะครับ เพราะแค่ชนที่ความเร็ว 60-70 ผมว่าก็หนักแล้ว
ทำไงได้....คนรักมอไซด์ก็อย่างนี้หละ คันเป็นล้านยังล้มกันได้  :-\
GuNnM99

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 03:13:08 AM »

ส่วนใหญ่ความเร็วขนาดนี้ ชุด เกราะอ่อน มักจะละลายไปกะพื้น มันออกแบบมายังงั้น แต่ถ้าเปนแบบต้องไปชน  อันนี้ ชุดคงช่วยไม่ได้  l8 คับมีสติดีที่สุด ล้มเป็น ชนเป็น จะได้เจ็บน้อยที่สุดคับ  >coooool

skylinegtr02

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 03:15:11 AM »

แต่เรื่องหมวกนี้ยืนยันได้เลยว่า ช่วยได้เยอะมากๆ !goodjob
เคยไม่ใส่ ล้มแค่เบาๆ หัวนูนขึ้นมาเลย...เหมือนว่ามันจะยุบลงไปไม่หมดด้วย
ผ่านมา 20 ปี มันยังอยู่เลย

ผมว่าล้มเอง ดีกว่าชนเยอะครับ เพราะแค่ชนที่ความเร็ว 60-70 ผมว่าก็หนักแล้ว
ทำไงได้....คนรักมอไซด์ก็อย่างนี้หละ คันเป็นล้านยังล้มกันได้  :-\

โชคดีของผมที่หัวไม่ลงอะ หมวกนี่ไร้ตำหนิอะ
Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 03:18:29 AM »

นิ้วเป็นแผลเลย แผลแบบนี้แสบมากกกก    nooooo
engpsu
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 03:47:55 AM »

เห็นแล้วรู้สึก   แสบๆๆๆ

นายช่างโยธา ม.สงขลานครินทร์
MoteClashCBR
รักได้เพียง สิ่งเดียว ฮอนด้า cbr 150 r ที่ร๊ากกก

มุ่งทะยานให้สุดแรง บิดไปให้สุดใจ ด้วยใจอันร้อนแรง!

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 05:29:37 AM »

ผมล้มทางตรงครับ ไม่มีชุดวันนั้น มีแค่หมวกกับถุงมือ ความเร็ว 140+ ลื่นน้ำขยะ ผลลัพที่ได้  ไหล่หลุด เข่าซ้ายฉีก แผลรอบตัว ไม่ได้หมวก ก้ออาจมีพิการ ไม่ก้อตายอะครับ งิงิ ไงขับรถก้อต้องระมัดระวังกันนะครับ ผมเลิกขับเร็วแล้วตอนนี้ " เพราะไปช้าก้อยังถึง ดีกว่าเร็วแล้วไม่ถึง " l13 l13 l13

พุ่งตรงให้สุดแรง บิดไปให้สุดใจ ด้วยใจอันร้อนแรง!!!
artunz
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 06:45:54 AM »

ล้ม140โอกาสรอด 70-30ครับ อยู่ที่ว่าจะซวยแถไปชนอะไรแรงหรือว่ามีรถตามหลังมาทับ ถ้าล้มแล้วไหลไปกับพื้นไม่เจออะไรยังไงก็รอดแน่ๆ
แต่ถ้าชน140โอกาสรอดผมว่าน้อยมากๆเลยครับ

แต่ในคลิบชอบมากครับ ถ้าเป็นบ้านเรามีแต่ขับผ่านแล้วก็มอง  :(

ถนนเถื่อน เสียไม่ได้
Doramon9876
Certified Trader
*

ไข่ติดถังหลังติดนม นวดทั้งไข่นวดทั้งนม อู้วววว

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 07:05:22 AM »

ผมเคยล้ม 60-70 แต่ กำเบรคหน้ามิดครับ ผลคือ ล้อหลังว ยกชี้ฟ้า จนตีลังวกามาข้างหน้า คน เอาไหปลาร้าขวากระแทกลวง
โคนกระดูกนิ้วงโป็วงซ้าย หลุด ดามเหล็ก 3เดือน ไหปลาร้าเคลื่อนผิดรูป จะเอาเข้าต้องผ่าตัด รักษษตัวอีกเป็น ปี เลย ยอมให้ผิดรูป พิการครับ แต่ใส่เสื้อจะไม่ค่อยเห็น ครับ
มีแค่ถุงวมือ กับหมวกเต็มใบ กางวเกงยีนส์
บอกได้เลยว่าถ้าไม่มีถุงมือ มือผมอาจแหลก เลยก็ได้ เพราะสภาพ การ์ด ถุงมือละลาย หมวกกันนอค เป็นรอยไกล รอบใบครับ
ตอนล้มเนี่ย ผมทำสิ่งวแรกคือ หันไปมองข้างหลัง เพราะมีรถตามมาแน่ๆ แล้วก็เปนอย่างที่คิดครับ รถเก๋งcivic ขับมาเบรค ห่างจากหน้าผมไม่ถึงเมตร พอรู้ว่าเค้าเบรค ไม่ชน ผม ล้มตัวลงไปกองเลยครับ ยังดีที่ ล้มหน้าโรงพยาบาล บางปะกอก9(ไม่แน่ใจชื่อนี้ไหม) เลยเข้าโณงพยาบาลเร็ว ไหปลาร้าเลยแค่เคลื่อนผิดรูป แต่ยังใช้การได้ 90%จะปวด ถ้าออกแรงมากไป
ชุดsafety ช่วยได้ครับ จากที่บอกไป ไม่มีถุงมือ มือผมแหลกคาพื้นถนนไปแล้วครับ ทุกวันนี้ไปใหนมาใหนใส่ชุดตลอด ใครจะหาว่าบ้าก็ยอม
เพราะตอนเราล้มไม่มีใครมาสนใจเรามากหรอกครับ นอกจากตัวเรา พ่อแม่ ของเรา พี่น้องของเรา
อ้อ มีเรื่องตลกอย่างนึงคือ คนที่วิง่มาช่วยเค้า ถาม"อ้าวพี่นึกว่าถ่ายหนัง" 5555

ผมรูปไม่หล่อ พ่อไม่รวย เส้นไม่ใหญ่ แต่หมดทั้งใจฉันให้เธอ ฮิ้วววว~~~~~~~
iion1986

« ตอบ #12 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 08:04:39 AM »

:D คำเดียวครับ  ขอมีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าถึงเวลา (ซวย) ใช้แล้วไม่ได้มี ครับ  l13 ง่าย ๆ ขอสวมเสื้อการ์ด แล้วไม่ล้ม ดีกว่าถึงเวลาล้มแล้วไม่ได้ใส่ นะ  >som  >som

pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 09:49:20 AM »

:D คำเดียวครับ  ขอมีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าถึงเวลา (ซวย) ใช้แล้วไม่ได้มี ครับ  l13 ง่าย ๆ ขอสวมเสื้อการ์ด แล้วไม่ล้ม ดีกว่าถึงเวลาล้มแล้วไม่ได้ใส่ นะ  >som  >som

ชิมิชิมิ...

แต่ถ้ามาถึง 140 ผมคิดว่าชุดการ์ดก็คงช่วยไม่ได้มากหรอกครับ

ballcbr

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 04:25:24 PM »

เห็นมีคนถามก็ขอเล่าซักนิด มีทริปนึงผมไปเที่ยวกับพี่ๆน้องๆในกลุ่มก่อนจะมาอยู่กลุ่มนี้ขากลับผมอยู่คันที่ 3 ของขบวนความเร็วราวๆ 190-200 นิดหน่อย มีจังหวะนึงที่ข้างถนนมีฝูงวัวซึ่ง ณ จุดที่ผมตัดผ่านวัวตัวนั้นไปมันเริ่มเอากีบขาหน้าวางบนพื้นถนนผมจึงเห็นว่า
ท่าไม่ดีแล้วจึงให้สัญญาณหยุดทันทีแต่ด้วยความเร็วดังกล่าว มันไม่ทันแล้วครับคันที่ 4 ภาพที่ผมมองเห็นในกระจำมองข้างเค้าล้มแล้ว
หายไปจากกระจก จากจุดดังกล่าวถึงจุดที่ผมกำเบรคหยุดรถซึ่งผ่านไปเกือบๆกิโล( เพิ่งรู้ว่าเราเร็วก็ตอนนั้นเอง) จึงย้อนกลับไปใจก็
ภาวนาขออย่าให้เป็นอะไรมาก เมื่อถึงจุดเกิดเหตุจึงทราบว่าเป็นน้องใหม่ในกลุ่มชนเข้าไปที่ตูดวัว ซึ่งโชคดีที่ตัวไม่เป็นอะไรเลยซักนิด
อ่านไม่ผิดครับ ไม่เป็นอะไรเลยซักนิด (ยกเว้นนิ้วมือมีเลือดออดนิดเดียว) จากที่ได้คุยกับเค้าเค้าบอกว่าผมกำเบรคล้อหลังล็อคเลยน่ะพี่
แต่เบรคไม่อยู่ ( แต่ถามคันหลังมันบอกว่าไม่เห็นมันเบรคอะไรเลยชนเต็มๆตูดวัว และวัวก็พับเพียบลงไปทีนึงแล้ววิ่งเข้าคอก)
จากระยะที่ชนทำให้รถล้ม และไหลไปกับพื้นถนนเท่าที่ดูจากคราบน้ำมันที่ไหลออกจากแคร็งที่ถูกับถนนจนทะลุ มากกว่า 50 เมตร
สภาพรถพังมากขับไม่ได้  ชุดแต่งกายเสื้อการ์ด จำไม่ได้ว่า โคมิเน่ะ หรือ ไทชิ ซึ่งผมพาไปซื้อก่อนออกทริปที่แพดด๊อกไม่กี่วัน
ถุงมือจำไม่ได้เช่นกัน แต่รวมๆสองอย่าง แปดพันกว่าบาท  และเหตุผลที่นิ้วมือเลือดออกเพราะเค้ากำคันเร่งครบ 4 นิ้วและช่วงที่
ชนตูดวัว มือเบรคมันมาตีนิ้วครับ  ก็คิดว่าโชคเข้าข้างเค้าเพราะอาจไม่เป็นแบบนี้ทุกครั้ง

ส่วนเสื้อแพงๆมันมีดีอย่างไร ตอบว่ามันจะไม่ขาดวิ้นเมื่อตัวเราสีไปกับพื้นถนนครับ และทำให้เกราะยังไม่หลุดกระจายไปไหน
นี่เป็นแค่เรื่องเล่าจากเหตุการณ์จริงน่ะครับ  ไม่แนะนำให้ใครขับรถเร็วแบบนี้เพราะโชคอาจไม่เข้าข้างเสมอไป
type96

« ตอบ #15 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 07:12:55 PM »

กฎหมายที่ควรรู้ในการขับขี่รถจักรยานยนต์
1. รถจักรยานยนต์ รถบรรทุกคนโดยสาร รถบรรทุก รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่ใช้ความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับไปในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะทำได้ ถ้าทางเดินรถนั้นได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถ
ในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี
2. รถจักรยานยนต์ให้บรรทุกของไม่เกิน 50 กิโลกรัม และนั่งซ้อนท้ายได้เพียง 1 คนเท่านั้น
3. ข้อกำหนดเกี่ยวกับความเร็วของรถจักรยานยนต์ตามกฎหมายจราจร
-ในเขต กทม ./ เมืองพัทยา/ เขตเทศบาลไม่เกิน 80 กม./ ชม.
-นอกเขตไม่เกิน 90 กม./ ชม.

แต่หากมีเครื่องหมายจราจรกำหนดความเร็วไว้ ผู้ขับขี่จะต้องขับรถไม่เกินอัตรา ความเร็วที่กำหนด
4. ผู้ขับขี่ต้องให้สัญญาณด้วยมือหรือแขนหรือไฟสัญญาณ ก่อนที่จะเลี้ยวรถเปลี่ยนช่องทางเดินรถ ลดความเร็วของรถ หยุดรถหรือจอดรถเป็นระยะทางไม่น้อยกว่า 30 เมตร
5. เมื่อจะเลี้ยวรถหรือเปลี่ยนช่องทางเดินรถ ผู้ขับขี่ต้องใช้ไฟสัญญาณกระพริบสีแดง หรือสีแดงเหลืองอำพันที่ติดอยู่ท้ายรถ ไปในทิศทางที่จะเลี้ยวหรือเปลี่ยนช่องทางเดินรถ
6. เมื่อจะให้รถคันอื่นแซงหรือผ่านขึ้นหน้า ผู้ขับขี่ต้องให้ไฟสัญญาณกระพริบสีแดงหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่ท้ายรถหรือทางด้านซ้ายของรถ
7. ในการใช้ทางเดินรถผู้ขับขี่จะต้องใช้ความระมัดระวังไม่ให้รถชน หรือโดนคนเดินเท้าไม่ว่าจะอยู่ ณ ส่วนใดของทาง และต้องให้สัญญาณเตือนคนเดินเท้าให้รู้ตัวเมื่อจำเป็น โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เด็ก คนชราหรือคนพิการที่กำลังใช้ทาง ผู้ขับขี่ต้องใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษ
8. ในการขับขี่รถ ผู้ขับขี่ต้องขับรถในทางเดินรถด้านซ้ายและต้องไม่ล้ำกึ่งกลาง
ของทางเดินรถ เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
(1) ด้านซ้ายของทางเดินรถมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) ทางเดินรถนั้นกว้างไม่ถึงหกเมตร
(อันนี้ผมเห็นโดนกันประจำแถวๆดอนเมือง โดนกันตั้งแต่ Wave ยัน Diavel)

9. เมื่อขับรถสวนกัน ให้ผู้ขับขี่ขับรถชิดซ้ายของทางเดินรถ โดยให้ถือกึ่งกลางของทางเดินรถเป็นหลัก แต่ถ้าทางเดินรถใด ได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถไว้ ให้ถือเส้นหรือแนวที่แบ่งนั้นเป็นหลัก
10. ในทางเดินรถที่แคบซึ่งไม่อาจขับรถสวนกันได้โดยปลอดภัย เมื่อขับรถสวนกับผู้ขับขี่ซึ่งขับรถคันที่ใหญ่กว่า ต้องหยุดรถให้ชิดขอบทางเดินรถด้านซ้าย เพื่อให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถคันที่เล็กกว่าผ่านไปได้

ในกรณีนี้ไม่รวมถึงอุปกรณ์ป้องกันตัวและการขับขี่นะ (อย่างในคลิปรถมันมีสองล้อดันอุตริวิ่งล้อเดียวซ้ะงั้น  :-\) ถ้าเกิดอุบัติเหตุจริงๆก็คงไม่น่าจะเป็นอะไรมาก
บอม ยอดชาย
เพื่อชีวิต~มันอยู่ที่ใจ!!!
Certified Trader
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 07:19:10 PM »

น่ากลัวๆ  :fdwrt
ขับจักรยานดีกว่า  :D

รถพัง...ก็ตังค์กู ~ อยากสวยอย่ากลัวแพง...อยากแรงอย่ากลัวพัง!!!~
+อย่าเปลี่ยนไป...จนไม่เหลือตัวของตนเอง+ @ตัวเล็กรถใหญ่...ตัวใหญ่รถเล็ก@
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 02, มกราคม 2013, 07:23:08 PM »

งง เกี่ยวไรกะหัวข้อกระทู้ ??? ??? ???

EK[postman]

« ตอบ #18 เมื่อ: 07, มกราคม 2013, 08:35:48 AM »

ชอบน้ำใจของคนในประเทศเขาจังเลย ลองเป็นพี่ไทยเราสิ  ;D ;D ;D ;D
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์