CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา จะเดินทาง 498 กิโล ครั้งแรก ควรเตรียมรถด้านใดบ้าง  (อ่าน 1241 ครั้ง)
aezazza
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 29, ธันวาคม 2012, 03:42:16 PM »

ขอคำปรึกษาครับ
ผลกำลัง จะเดินทางจากสระบุรี ไปอุตรดิต ด้วย Cbr 150 ครั้งแรก ไม่ทราบว่าผมต้องดูแลเครื่องด้านใดบ้างครับ หรือเตรียมอุปกรณ์ฉุกเฉินตัวใหนบ้าง

รถผมเป็น Cbr 150 คาบู มือ 2 ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

เท่าทีมี ก็พอใจแล้ว   ........

aezazza
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2012, 03:45:24 PM »

เพิ่มเติมอีกนิด
เส้นทางก็ไม่รู้เลยครับ วิ่งตาม GPS เอา  <%6

เท่าทีมี ก็พอใจแล้ว   ........
ต้น นครปฐม
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

มาร่วมกันสร้างครอบครัวที่อบอุ่นกันเถอะ

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2012, 03:55:01 PM »

แนะนำว่าดู นมค.  น้ำมันเครื่อง กับน้ำยาหล่อเย้นคับ
เช็คลมยาง  และที่สำคัญผมว่าซื้อแผนที่ซักแผ่น ร้อยกว่าบาท
gpsผมว่ามันก้อดีคับแต่บางทีมันพาไปทางที่สั้นที่สุดแต่เข้าเมือง
หรือทางชนบททางถนนลุกรังก้อมีนะ
ถ้าได้แผนทีเราจะได้วิ่งแต่เส้นทางหลักถนนวิ่งระหว่างอำเภอ
ซึ่งน่าจะเป้นทาง2เลนส่วนใหญ่ทำให้มีปั๊มน้ำมัน+ร้านซ่อมรถและที่สำคัญ
ร้านอาหารคับ  แนะนำคับมีไรคุยหน้าบอร์ดก้อได้คับ

จุดมุ่งหมายครั้งแรกของการมาคลับคืออะไร
จงจำไว้ให้มั่นแล้วอย่าลืมเมื่อท่านอยู่นานๆ
และคอยเป้นตัวอย่างให้น้องใหม่ๆด้วยคับ
aezazza
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2012, 04:01:46 PM »

พอดีผมทำงานอยู่อ่ะครับยังไม่ได้หยุดเลย เลยไม่สะดวกหน้าบอร์ดอ่ะครับ  cryyyyy

สำคัญก็พวกน้ำมันเครื่องกับน้ำหล่อเย็นนะครับและก็แผนที่ ( แผนที่นี้ผมดูไม่ค่อยเป็น  :fdwrt )

ส่วนน้ำหล่อเย็นนี้ควรเปลี่ยนรึปล่าวครับ ผมเติมมาได้ประมาณเกือบ 2 เดือนแล้ว ( แต่ไม่รู้จะเอาออกยังไงอ่ะครับ )

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2012, 04:01:55 PM »

เช็คสภาพรถอย่างละเอียด

เอาคร่าวๆก่อนนะครับ ดูสภาพจากภายนอกก่อน แล้วไปภายใน เช่น   

1.ยางหน้า-หลัง ดูว่าดอกยางยังเหลืออยู่เยอะมั้ยมีรอยแตกหรือเสื่อมสภาพรึเปล่า    เช็คลมยางทั้งหน้า และหลัง ตามสเป็คที่เค้ากำหนดมา

2.น้ำมันเครื่อง หากก่อนหน้านี้ ยังไม่ได้ถ่ายออก    ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ทันที ลดภาระการทำงานหนักของเครื่อง

3.สภาพโซ่ สเตอร์ มาหย่อนยานหรือ ตึง มากเกินไปมั้ย ปรับตั้งระยะเสียใหม่ หยอดน้ำมันหล่อลื่นให้โซ่ด้วย อย่าให้แห้ง หรือมีคราบสนิมติดเกาะ อยู่ที่โซ่

4.ระบบเบรค หน้า-หลัง ดูว่า การเบรคจับยังทำได้ดีหรือไม่    หากเบรคแล้วไม่ค่อยอยู่ก็น่าจะเปลี่ยนชุดใหม่ (หากยังไม่เปลี่ยนให้ระวังให้มาก หากใช้ความเร็วสูงๆ)

5.เช็คระบบไฟส่องสว่าง สัญญาณไฟเลี้ยว ว่ายังใช้งานได้ดีหรือไม่  หากมีหลอดขาดก็สมควรเปลี่ยนใหม่ทันที

6. ดูที่หน้าปัทม์หน้ารถว่า ระบบไมล์วัดความเร็ว/ วัดรอบเครื่อง  /เกจ์ความร้อน /เกจ์น้ำมัน/ ยังใช้ได้ปกติดีหรือไม่  จะได้ทราบถึงความผิดปกติของรถเสมอๆ เช่น ความร้อนขึ้นสูง น้ำมันเชื้อเพลิงหมด

7.สุดท้าย เตรียมร่างกายให้พร้อม..............กับการขับขี่ ในการเดินทางไกลๆ หยุดพักเป็นช่วงๆ แล้วแต่ว่าเราจะอยากพักช่วงไหน

ขับบี่ปลอดภัย มองกระจกหลังตลอดเป็นระยะ ใส่อุปกรณ์ เพิ่มความปลอดภัย     หมวกกันน็อค ถุงมือ กางเกงขายาว รองเท้าผ้าใบ

ขาดเหลืออะไรอีก รอให้คนอื่นมาแนพนำเพิ่มนะครับ โชคดี สวัสดีปีใหม่ค้าบ
Sunii
104 Wing Fighter
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2012, 09:07:23 PM »

จากที่เพิ่งไปทริปมาวันเดียว 730 โล ผมเเทบไม่ได้เช็ครถเลยครับ น้ำมันเครื่องไม่ได้ถ่าย 3เดือนละ ลมยางก็ไม่ได้เติม โซ่ก็ไม่ได้ตั้ง น้ำยาหล่อเย็นก็ไม่ได้เช็ค  :fdwrt
ผลออกมา ชิวๆครับไม่มีอะไรเกิดขึ้นเครื่องยนต์เดินเรียบไม่มีงอเเง เเต่ถ้าเช็คมันหน่อยน่าจะดีกว่านะครับ เเต่ที่ผมพยายามจะบอกคือ อย่าเป็นกังวลกับมันมากครับ
ถ้าปกติรถเราไม่งอเเงอยู่เเล้ว มันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ เช็คหลักๆก็ ลมยาง กับโซ่ เเค่นั้นเเหละ  <%6

PezZiie
-.Best Bike,Best Life.-
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, ธันวาคม 2012, 01:48:01 AM »

อย่าลืมเตรียมร่างกายตัวเองด้วยนะคับ สู้ๆ

เดินทางถึงแล้วก็มาแชร์ประสบการณ์กันนะคับ  !wanwan

-..ไม่หล่อ ไม่เท่ห์ แต่จน..-
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์