CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเจอข้อมูลเรื่องวิ่งขวามาครับ  (อ่าน 23876 ครั้ง)
blackjacketz
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2012, 09:13:08 PM »

คือวันนี้เพิ่งโดนข้อหาขับไม่ใกล้ขอบทางด้านซ้ายมาครับ โดนไป 400  :( 
เส้นฝั่งตรงข้ามศูนย์ประชุมสิริกิติ์ครับ ก็เห็นเลนซ้ายรถเยอะ แล้วเลนขวามันก็ว่าง  :-X
เลยลองไปศึกษาข้อมูลมาดู ไปเจอกระทู้ที่พันทิพเข้าครับ

http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2012/01/V11577837/V11577837.html
ตรงความคิดเห็นที่ 7
ขอตัดมาส่วนนึงนะครับ

ตามพระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522 มาตรา 34 ระบุไว้ว่า
มาตรา ๓๓ ในการขับรถ ผู้ขับขี่ต้องขับรถในทางเดินรถด้านซ้ายและต้องไม่ล้ำกึ่งกลางของทางเดินรถ เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาหรือล้ำกึ่งกลางของทางเดินรถได้
     (๑) ด้านซ้ายของทางเดินรถมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
     (๒) ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
     (๓) ทางเดินรถนั้นกว้างไม่ถึงหกเมตร
มาตรา ๓๔ ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สอง ช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
     (๑) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
     (๒) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
     (๓) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
     (๔) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
     (๕) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

พี่ๆมีความเห็นกันอย่างไรครับ ตอนนี้มีคำถามว่า
     - กฎหมายนี้โดนยกเลิกไป หรือมีกฏหมายใหม่กว่านี้ออกมารึยัง?
     - ถ้าโดนจับ ผมจะไปอ้างมาตราพวกนี้ได้มั๊ยเนี่ย

unsensor
ไปที่ไหนๆ ก็ไปกับ CBR
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ไปที่ไหนๆ ก็ไปกับ CBR

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2012, 09:52:49 PM »

>coooool >coooool >coooool

Uploaded with ImageShack.us
150jackkk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2012, 10:12:38 PM »

ราคาเดียวกันเลยครับ !hoehoe !ohno :P
dvt09
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2012, 10:28:19 PM »

>:( >:( >:( >:(

เคยไปเส้นนั้นตอนเช้ามาจากแยกคลองเตยมุ่งหน้า แยกอโศก ตำรวจยืนรอพวกออกขวากับขึ้นสะพานข้ามแยก 4 คน หน้าทางเข้าศูนย์ประชุม ซึ่งเวลานั้นประมาณ 07.45 ไม่เกินนี้ เพราะมาถึงเอ็มโพเรี่ยมยัง ไม่ 8.00 เลย (มันเร็วไปไหมที่จะกรวดขันการจารจรช่วงดังกล่าว ไปโบกรถดีกว่าไหม)

ส่วนเรื่องกฏหมายผมไม่รู้เท่าไหร่   !>>)    รอพี่ๆในเว็บมาตอบดีกว่าครับ มีพี่ตำรวจในนี้ด้วยนะ น่าจะมาตอบได้

นั่งรอคำตอบด้วยคนครับ    ;)

"ท่อสูตร" มีไว้ใช้ในสนาม  เราไม่สนับสนุนให้ใช้บนถนน
OngFong

นักบิดประจำหมูบ้าน!!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2012, 10:45:23 PM »

จงทำใจ เพราะ ตำหนวดจราโจร กับมอไซต์มันเป็นของคู่กัน "ผมปลงล่ะ" ถึงคุณจะปฏิบัติตามกฏจราจรอย่างเคร่งครัด บางครั้งคุณก็ต้องอาจจะตกม้าตายด้วยข้อหาปัญญาอ่อนเช่น ต่อไปนี้
"รถไม่ล้าง,
=ลืมเอาพักเท้าคนซ้อนขึ้น,
=ใส่หมวกเต็มใบแต่เป็นแบบทึบแสน(กฏหมายสมัยสามสิบปีก่อน) แต่หมวกครึ่งใบราคาไม่ถึง 200 รอด,
=รถไม่มีกรองอากาศ
=สวมรองเท้าแตะ
=จับหลังไม่มี ฯลฯ ที่กล่าวมาทั้งหมดผมโดนมาหมดแล้ว

"นี่แร่ะประเทศไทย"

E_ta_ba

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2012, 11:14:07 PM »

จงทำใจ เพราะ ตำหนวดจราโจร กับมอไซต์มันเป็นของคู่กัน "ผมปลงล่ะ" ถึงคุณจะปฏิบัติตามกฏจราจรอย่างเคร่งครัด บางครั้งคุณก็ต้องอาจจะตกม้าตายด้วยข้อหาปัญญาอ่อนเช่น ต่อไปนี้
"รถไม่ล้าง,
=ลืมเอาพักเท้าคนซ้อนขึ้น,
=ใส่หมวกเต็มใบแต่เป็นแบบทึบแสน(กฏหมายสมัยสามสิบปีก่อน) แต่หมวกครึ่งใบราคาไม่ถึง 200 รอด,
=รถไม่มีกรองอากาศ
=สวมรองเท้าแตะ
=จับหลังไม่มี ฯลฯ ที่กล่าวมาทั้งหมดผมโดนมาหมดแล้ว

"นี่แร่ะประเทศไทย"

พี่ โดน สมัยไหน อะครับ  ใช่สมัยที่คนขี่ มอไซ ปิด ถนน สาธร หรือที่ไหนนี้ล่ะใช่ป่ะ ที่ว่าโดน ข้อหา ปลวกๆ กัน เยอะ อ่ะ  !goodjob !goodjob
เป้าใหญ่

คลับนี้มันไม่ใช่แค่กลุ่มมอไซย์ธรรมดา มันคือครอบครัวมันคือกลุ่มเพือน เข้าใจป่ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2012, 08:31:51 PM »

พูดยากครับ เรืองพวกนี้  :-\

CBRsCLUB+
mangkazai
Champkung

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2012, 10:58:15 PM »

ก็คุยกันดีๆ คงไม่มีอะไรหรอกครับ ถ้าเจตนาแค่แซงรถที่จอดนิ่งอยู่ก็ไม่น่าเป็นอะไร เพราะผมเองก็เคยเจอมาเหมือนกัน

แต่ถ้ายิงขวายาวๆ นี่ก็โดนอยู่แล้วครับ

ถ้าจะให้ขับขวาได้บางทีผมว่าก็ไม่เหมาะนะ เพราะบางทีอาจมีรถที่ขับช้าแต่มาอยู่เลนขวา ผมว่ามันจะยิ่งอันตรายอยู่น๊า

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ส่วนตัวผมขวาบ้างซ้ายบ้างเจอด้านก็ซ้ายตลอดครับ ถ้าเผลอ ออกขวาก็มอบตัว <%6

"การที่จะนอกกรอบนั้น จะต้องรู้ก่อนว่ากรอบอยู่ตรงไหน"
Beam_40

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2012, 04:31:04 AM »

ผมโดนบ่อยครับข้อหาวิ่งขวา :-X
ศึกษาเส้นทางก่อนก็ดี เจอด่านเลี่ยงได้เลี่ยง เก็บใบแดงไว้เติมน้ำมันดีกว่า
ถ้าวิ่งเส้นทางที่ไม่คุ้นเคยชิดซ้ายตลอด(แต่ก็ยังโดนอยู่ดี ถ้าเขาจะเอา)

kgpg00
เพิ่งเริ่มหัดขับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2012, 01:27:12 AM »

ผมอาจจะใช้สิทธิ์
(๓) ทางเดินรถนั้นกว้างไม่ถึงหกเมตร
(๔) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น-และต่อด้วย
(๕) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย
ไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่า เพราะ นั๊นคือสิทธิ์ ของเรา แต่ ท่านจะให้ใช้สิทธิ์ไหม นี่ล่ะ ปัญหา
ตำรวจเพื่อประชาชน หรือ ประชาชนเพื่อตำรวจ ครับ l8
Kym088
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2012, 07:11:10 AM »

สงสัยต้อง ถ่ายเอกสาร เก็บไว้ ... เวลาพี่หนวดจับ ก็ กางให้อ่านเลย  l11
nks4953
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2012, 05:17:28 AM »

ผมขอเป็นข้อนี้  !goodjob
มาตรา ๓๔
แต่มันก็โดนอยู่เป็นประจำ
 :-\
agricultureup
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2012, 06:23:33 AM »

ผมเคยโดนไม่เอาที่พักเท้าหลังขึ้นครับ โดนไปสองร้อย  !sadsad !sadsad
run101
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #13 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2012, 10:32:00 PM »

อ้างถึง
ผมเคยโดนไม่เอาที่พักเท้าหลังขึ้นครับ โดนไปสองร้อย 
เจอข้อหาปัญญานิ่มนี่  เซงจิตเลยล่ะ >:( >:(
ตำรวจ พี่ท่านก็ช่างกล้าาาาา....ต้ังข้อหาได้ใจเหลือเกิน  ;D ;D

aMsteL
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2012, 11:33:35 PM »

ผมเคยโดนครั้งแรกแถว ๆ พระโขนง คับ ออกขวาแซง พอดี พี่หนวด เรียกเลย อีกครั้งก้ จังหวะเลี้ยว ที่สะพานพระพุทธยอดฟ้าอะคับ เลี้ยว แล้วไม่ชิดซ้าย 2 เส้นนี้พี่แกจะยืนประจำนะคับ  !give
Phongrapee

« ตอบ #15 เมื่อ: 17, เมษายน 2013, 06:14:55 PM »

ส่วนใหญ่แล้ว เวลาผมโดนเรียกที่ด่าน อันดับแรกที่ผมทำคือรีบถอดหมวกกันน็อคแล้วยกมือสวัสดี แล้วแนะนำตัวว่าผมทำงานอะไร (เขาอาจจะขอดูบัตรประจำตัวว่าจริงดังที่อ้างไหม) คุณตำรวจก็อาจจะถามนิดหน่อย ว่าจะไปไหน หรือถ้าเราผิดอะไรเขาก็จะแค่ตักเตือนว่าอันนี้ผิดนะ อันนั้นผิดนะ ผมก็คร้าบ คร้าบ แล้วก็ปล่อยผ่านไป โดยที่ไม่เรียกดูอะไร ใบขับขี่ก็ไม่ดู ทั้งที่ผมยังไม่มี (อันนี้กำลังหาเวลาไปทำครับ ปกติผมใช้รถเก๋ง ด่วนๆถึงจะขี่มอเตอร์ไซค์) ก่อนไปผมก็ยกมือไหว้ขอบคุณ

ผมทำอย่างนี้เสมอครับ คุยกับเขาดีๆ เอาน้ำเย็นเข้าลูบว่างั้น ทุกอย่างก็จะดีขึ้น

ถึงไม่ใช่ Big Bike แต่ได้อารมณ์เหมือนขี่ Big Bike นะคร้าบบ
machanic_ssk
ALL BLACK

ขับ CBR150I ก็ถึงเหมือนกัน..........

« ตอบ #16 เมื่อ: 17, เมษายน 2013, 08:24:18 PM »

ตำรวจจราจรเขาก็มีหลายแบบครับ
คุยกันดีๆครับ บางทีแค่ยกมือไหว้เขาก็ปล่อยแล้วครับ >>no

เบาๆ เพราะเราไม่แรง
sokuji
ทำไปเถอะถ้า...มีความสุข

« ตอบ #17 เมื่อ: 29, เมษายน 2013, 08:42:55 AM »

ผมเจอทีไรไม่ยึดใบสั่งก็เสียตังครับ มีเรื่องให้ผิดจนได้ <cry
zeroinw1
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

sadgong2_mail@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2013, 01:54:22 AM »

บอกได้คำเดียวว่า >%REDDตามแมนเซนเจอร์ไปมันเป็นไผ่ตายของผมหรอก็หนึ่งร้อยบาทไทย !wanwanสบายท้องหิวนานๆ
setupza

« ตอบ #19 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 09:19:30 AM »

เศร้าจิตๆ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์