CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (แมลง)_____เข้าตาขณะขี่รถ ครับ  (อ่าน 6274 ครั้ง)
SubYerIce
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 06:17:36 AM »

นอกเรื่องหน่อยแต่คือว่า
อยากจะถามหน่อยอะครับ

ว่าพวกพี่ๆๆเคยโดนแมลงบินเข้าตา
แล้วพอมาหา หาแมลงไม่เจอบ้างมั้ยครับ
(เรื่องมีอยู่ว่าผมโดนแมลงบินเข้าตาแล้ว
เข้าเปลือกตาล่าง หลังจากนั้น ผมก็จอดรถ เผื่อที่จะเอาเจ้าแมลงงตัวเล็กๆออก
ทีแรกผมก็เห็นมันอยู่ แต่พอดึงเปลือกตาล่างมันเข้าไปลึกอะครับ
เสร็จทีนี้ผมก็เลยเอานิ้ว เนี้ยมันออกมาแล้ว มาลืมหาอีกทีก็ไม่เห็นแมลงแล้ว ที่นิ้วก็ไม่มีแมลงแล้ว
ตาก็หายจาก อาการเคือง

แต่สิ่งที่ผมกลัวคือว่า กลัวมันจะเข้าไปลึกกว่าเดิม จนมันไม่เคืองตานี้ซิคับที่กลัว..)

ใครเคยเจอประสบการณ์ รบกวนบอกวิธีกันหน่อยคับ

ปัญหาใหญ่มากๆ เลยครับเวลาขี่รถ .

มาแบ่งปัญความรู้กันหน่อยครับ
ขอบคุณค๊าบๆๆ

Ravy 9
Electrical Engineer
I'm CBRsCLUB

โ X u' J

keratiwut@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 06:39:30 AM »

หมวกเต็มใบ ปิดชิวหน้ารับรองไม่มีแมลงเข้าตาอีกแน่นอน  l11 l11

Thammarat
-

i มดดำ

song.na.lux@hotmail.com - -
« ตอบ #2 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 06:52:53 AM »

หมวกเต็มใบ ปิดชิวหน้ารับรองไม่มีแมลงเข้าตาอีกแน่นอน  l11 l11

เห็นด้วย >yes
jongjit999
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 07:00:49 AM »

เห็นด้วยอีกเสียงครับ ปลอดภัยทั้งแมลง และอุบัติเหตุด้วยครับ ไม่ว่าจะเป็น รถตัดหน้า ลื้นล้ม หรือ โดนเมียตีหัวครับ
uppalux

uppalux production

« ตอบ #4 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 10:43:35 AM »

หมวกเต็มใบเฉยๆ ไม่รอดครับ ถ้าไม่มีแผ่นปิกใต้คางหรือผ้าพันคอก็มีโอกาสโดนอยู่ดี
แนะนำใส่หมวกเต็มใบ และแว่นตาขี่รถ ที่ครอบมิดครับ
ลดโอกาสของแมลง ฝุ่นผง ความชื้น ไม่ทำให้ตาแห้ง และกุนการเป็นต้อด้วยครับ
ไม่ต้องกังวลครับ ว่ามันจะเข้าไปลึกมากกว่านั้น โครงสร้างตาไม่ปล่อยให้อะไรเข้าไปลึกกว่าที่เราเผยอเปลือกตาหรอกครับ เพราะว่ากล้ามเนื้อตรงนั้นแข็งแรงมาก และกดซีลสนิทกับลูกตาด้วย
แต่คราวหน้า ห้ามใช้นิ้วหรือของแข็งใดๆ ในการเอาออกนะครับ มันจะทำให้เลนส์ตาเป็นรอย และเส้นเลือดฝอยที่ตาขาวอักเสบ
ขอบอกว่าติดเชื้อง่ายมากๆ นะครับ อันตราย
ให้หายาหยอดตาแบบที่พวกใส่คอนแทคเขาใช้กัน น้ำตาเทียมน่ะครับ มาหยอด เอาผ้าปิดตาข้างนึง ให้หลับไปเลย แล้วอดทนขี่กลับบ้าน ไปนอนหลับ ทั้งๆที่มีผ้าปิดตานั่นแหล่ะครับ
หลับให้ได้ ตื่นมา รับรองว่าอะไรก็จะหลุดออกมาครับ เพราะตอนหลับ ร่างกายจะมีกลไกทำความสะอาดและเอาของแปลกปลอมออกมา สังเกตุได้จากขี้ตาตอนเช้า
บางคน คอนแทคเลนส์หลุดเข้าไป หรือฉีก แล้วตกค้าง ทิ้งไว้หนึ่งงีบ เช้ามา ออกมาเองเลย

พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องกันเถอะครับ เลิกใช้ภาษาวัยรุ่นในการสื่อสาร :)
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 01:25:14 PM »

:-\ :-\ :-\

NAY PEA
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 02:47:54 PM »

ต้องระวังครับ ยิ่งเวลาพลบคำเยอะมากๆ

"หน้าตาไม่ดี แต่จิตใจดี"
Cowboy VI
CBR NE-Zone

ChacK KoraT - JoHo

cowboy_vi@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 03:06:58 PM »

เวลาจะเอาแมลงออก ควรใช้กระดาษทิชชูช่วยครับ ม้วนเป็นแท่งเรียวๆ แหลมๆ และสะกิดไปตำแหน่งที่แมลงซ่อนอยู่เบาๆ

ทิชชู่ก็จะดูดแมลงขึ้นมาเองเพราะรอบตัวแมลงนั้นได้ถูกน้ำรอบดวงตาเราปกคลุมหมดแล้ว ( "น้ำ" ที่ว่า เป็นปฏิกิริยาการป้องกันสิ่งแปลกปลอมตามธรรมชาติของมนุษย์ )

เกิดเป็นน้ำเหนียวๆ ขึ้นมาล้อมรอบสิ่งแปลกปลอม จึงส่งผลให้ดูดสิ่งแปลกปลอมขึ้นมาได้ง่าย

และไม่ต้องตกใจครับ ถ้าเราไม่เห็นแมลงที่เข้าตาเรา คิดเอาง่ายๆ ถ้าฝุ่นเข้าตา..... แล้วเราล้างออกไม่หมด พอเราตื่นนอนขึ้นมาก็จะพบว่ามีคราบ "ขี้ตา" ล้อมรอบดวงตาเต็มไปหมด

นี่ก็เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่แสดงให้เห็นถึง ปฏิกิริยาการกำจัดสิ่งแปลกปลอมที่ผมกล่าวถึง รวมถึงกรณีแมลงก็เช่นเดียวกัน เมื่อถึงเวลา ก็จะโดนผลักออกมาเอง.......

ฉะนั้น สบายใจได้เลยว่า สิ่งเหล่านี้ ไม่สามารถแอบแฝงอยู่ภายในร่างกายได้

ViRuS_BC
CBR Commando

« ตอบ #8 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 03:17:46 PM »

ผมขับรถกลางคืนบ่อย+ใส่หมวกเต็มใบ  ยังไม่เคยมีแมลงเข้าตาเลยครับ

jp2318

ไก่งามเพราะขน รถงามเพราะแต่ง คริคริ

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 04:51:12 PM »

!sadsad เคยตอนไม่ใส่หมวกอ่ะ แสบตามั้กๆ ดีนะไม่ได้ขับไกลไปปากซอยเลยกลับมาล้างตาที่บ้าน รอดตัวไป แต่ก็เคืองๆไปหลายนาทีนะ กว่าจะปกติ ไม่รู้มันปล่อยสารอะไรมามั้งพวกแมลงกลางคืน >konan
ton cbr150
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ผู้หลงไหล มนต์เสน่ห์ แห่งการเข้าโค้ง

« ตอบ #10 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 05:09:22 PM »

ผมเป็นตอนขี่กลางคืน แมลงปิดชิวหน้าจนไม่เห็นทาง เลยต้องจอดรถ เช็ดใหม่ ไม่งั้น มองไม่เห็นเลยครับ :-\

ซีบีอาร์   สกลนคร  อนุรักษ์สิ่งแวดล้อม

Uploaded with ImageShack.us
pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 06:37:22 PM »

เคยโดนเหมือนกันครับ...ใส่หมวกเต็มใบแต่ไม่ได้เอาชิวลงครับ...แสบตามากมาย~

wan

ชีวิต กับการเดินทาง แสน กม.แล้วจ้า

« ตอบ #12 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 06:46:31 PM »

:-\
maihack

*-*ๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 06:49:41 PM »

อันนี้เจอบ่อยนะครับ แต่ก้ใช้น้ิวเอาออกทุกที แมงเข้าตอนเปิดกระจกตอนกลางคืน
KaEEE

รายๆ...ก้อ..กรู..!!!

kskitcha@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 07:51:45 PM »

>konan เท่าที่อ่านๆ มาเนี่ย... ท่าทางปัญหาแมลงเข้าตาตอนขับรถ ดูเป็นปัญหาระดับชาติมากครับ รัฐบาลควรออกมาตราการให้หมวกกันน๊อค ปิดมิดชิด ชิ๊ดดดดดดด สุดๆๆ 5555
ล้อเล่นน่ะครับ
ก็ระวังกันหน่อยครับ โดนก็ตังสติ อย่าตกใจ เข้าข้างทาง และทำตามความคิดเห็นตามกระทู้ข้างต้น ตามเห็นสมควร  :P :P

SubYerIce

« ตอบ #15 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 08:07:02 PM »

>SAFE$# >SAFE$# >SAFE$# >SAFE$#

-ขอบคุณพี่ๆมากครับผม
ปัญหานี้ สงสัยผม คงต้องทำตามที่พี่ๆๆบอกแล้วๆ >SAFE$# >SAFE$# >SAFE$# >SAFE$#
jp2318

ไก่งามเพราะขน รถงามเพราะแต่ง คริคริ

« ตอบ #16 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 10:04:01 PM »

l13
omeye
คนเหมือนคน แต่จิตใจคนไม่เหมือนกัน

omega_miracle2@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 10:39:23 PM »

อยากใส่เหมือนกันนะหมวก แต่พอใส่แล้วมองไม่เห็นทางเลย มืดมาก  @#%$(

nongna17

แอบแซง...เพราะแรงน้อย

nongna1717@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 30, กันยายน 2011, 11:02:45 PM »

หมวกเต็มใบเฉยๆ ไม่รอดครับ ถ้าไม่มีแผ่นปิกใต้คางหรือผ้าพันคอก็มีโอกาสโดนอยู่ดี
แนะนำใส่หมวกเต็มใบ และแว่นตาขี่รถ ที่ครอบมิดครับ
ลดโอกาสของแมลง ฝุ่นผง ความชื้น ไม่ทำให้ตาแห้ง และกุนการเป็นต้อด้วยครับ
ไม่ต้องกังวลครับ ว่ามันจะเข้าไปลึกมากกว่านั้น โครงสร้างตาไม่ปล่อยให้อะไรเข้าไปลึกกว่าที่เราเผยอเปลือกตาหรอกครับ เพราะว่ากล้ามเนื้อตรงนั้นแข็งแรงมาก และกดซีลสนิทกับลูกตาด้วย
แต่คราวหน้า ห้ามใช้นิ้วหรือของแข็งใดๆ ในการเอาออกนะครับ มันจะทำให้เลนส์ตาเป็นรอย และเส้นเลือดฝอยที่ตาขาวอักเสบ
ขอบอกว่าติดเชื้อง่ายมากๆ นะครับ อันตราย
ให้หายาหยอดตาแบบที่พวกใส่คอนแทคเขาใช้กัน น้ำตาเทียมน่ะครับ มาหยอด เอาผ้าปิดตาข้างนึง ให้หลับไปเลย แล้วอดทนขี่กลับบ้าน ไปนอนหลับ ทั้งๆที่มีผ้าปิดตานั่นแหล่ะครับ
หลับให้ได้ ตื่นมา รับรองว่าอะไรก็จะหลุดออกมาครับ เพราะตอนหลับ ร่างกายจะมีกลไกทำความสะอาดและเอาของแปลกปลอมออกมา สังเกตุได้จากขี้ตาตอนเช้า
บางคน คอนแทคเลนส์หลุดเข้าไป หรือฉีก แล้วตกค้าง ทิ้งไว้หนึ่งงีบ เช้ามา ออกมาเองเลย

ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณพี่มากกๆๆ
SUNZX
ได้รถแล้วคร้าบบบบ ><

chaiwichit9@hotmail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2011, 09:14:37 PM »

ผมใส่หมวกเต็มใบปิดคางปิดชิวหน้า กันได้หมดครับ  :D
มีครั้งนึงกันขวด M150 รถที่คันข้างหน้ามันมักง่ายทิ้งมาได้ด้วย  >:(
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์