CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ---ขอถามปัญหากฏหมายกรณีรถถูกขโมยครับ---  (อ่าน 6061 ครั้ง)
JOJO
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 28, กรกฎาคม 2011, 02:29:49 PM »

คือรถมอเตอร์ไซด์CBR150(ราคา70K) ผมถูกขโมยไปเมื่อปลายเดือนที่เเล้ว    ผมจึงไปเเจ้งความไว้ที่สน.พลับพลาไชย1       ซึง่เมื่อได้ไปพบเห็นการทำงานของตำรวจตอนไปเเจ้งความเเล้วเหนื่อยใจมาก    ตอนผมไปเเจ้งความหลังรถหายเเค่20นาทีสน.นี้ไม่มีการวิทยุสกัดจับหรือไปดูที่เกิดเหตุใดๆทั้งสิ้น    เเค่รับเเจ้งความไว้เเล้วก็บอกให้ผมกลับบ้าน(เเล้วสิบเวรคนที่ลงบันทึกประจำวันก็เดินไปดูทีวีต่อ)   ขนาดมีภาพวงจรปิดไปให้ก็ยังทำไม่สนใจ      จนเวลาผ่านมาจนเดือนนึงเเล้ว  โทรไปถามความคืบหน้าพนง.สส.ก็ตอบเเค่ว่าจับยากสืบยาก  โอกาศได้คืนน้อย   รถคนอื่นเขาก็หายกันเยอะเเยะไม่ได้คืนหรอก     ผมก็ไม่ตอบอะไรเพราะคิดว่าพูดไปก็เท่านั้น    เเค่ย้ำว่าช่วยสืบจับโจรให้ได้     คิดว่าอาจจะลองเข้าพบผู้กำกับดูเพราะเเถวบ้านมีรถมอเตอร์ไซด์หายบ่อยมาก    คืนที่รถผมหายก็มีเเจ้งหาย2คัน   เดือนนึงน่าจะหลายสิบคันอยู่       
              ปัญหาที่ผมจะถามคืออย่างนี้ครับ    ระยะเวลาหลังจากรถหายผ่านมา1เดือนเเล้ว    ผมคิดว่าตัวรถของผมถ้าไม่ได้เเบกะดินขายคลองถม   ก็น่าจะได้เจ้าของใหม่เป็นชาวต่างชาติไปเเล้ว    เเต่ทีนี้ตัวคนขโมยไปจากภาพวงจรปิดคิดว่าเป็นมืออาชีพ   เพราะทำกันเป็นเเก๊งค์   รถผมไม่น่าจะใช้คันเเรกเเละคันสุดท้าย     ผมหวังว่าโจรมันอาจจะดวงตกเข้าสักวัน    ถ้าสน.พลับพลาไชยไม่จับ   มันก็อาจไปก่อเหตุนอกพื้นที่จนถูกสน.อื่นจับ(สน.พญาไทยเดือนเดียวกันจับได้2ครั้งได้รถของกลาง20กว่าคัน เเต่ผมไปดูเเล้วไม่พบรถผม)    เเต่ทีนี้สมมุติว่าโจรถูกจับได้เเล้วมีหลักฐานว่ามันเป็นคนเอารถผมไป      เเต่สมมุติรถผมถูกขายออกไปเเล้วตามคืนมาไม่ได้         ผมสามารถเรียกร้องค่าเสียหายจากโจรเป็นเงินได้รึเปล่าครับ    ถ้าได้ตำรวจจะดำเนินการให้รึเปล่าครับ     หรือถือว่าเป็นคดีเเพ่งที่ผมจะต้องไปเเต่งตั้งทนายความฟ้องโจรที่ศาลเเพ่งเอาเอง    เเล้วมันจะยุ่งยากรึเปล่าครับ      ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ  ;)

lenovo
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2011, 08:51:47 AM »

ฟ้องได้ทั้งคดีอาญาและคดีแพ่งครับ วิธีที่ง่ายสุด คิดว่าน่าจะให้พนักงานอัยการเป็นโจทก์ฟ้องคดีอาญา แล้วเรียกค่าเสียหายด้วย ในเรื่องเรียกค่าเสียหายนั้นจะเป็นคดีแพ่ง ที่เกี่ยวเนื่องกับคดีอาญาครับ ซึ่งไม่จำเป็นต้องไปแยกฟ้องต่างหาก ถ้าฟ้องตามนี้ก็จะเข้าทางอัยการอย่างเดียว ถือเป็นวิธีที่ง่ายวิธีนึงครับ

ถ้าผิดพลดยังไงขออภัยด้วยนะครับ ผมยังเป็นแค่นักศึกษากฎหมายอยู่ ยังไม่ได้เป็นนักกฎหมายเต็มตัวครับ
 :-\
2549
I'm CBRsCLUB

+Freedom

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2011, 10:56:08 PM »

>yes

msgmsg
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

yerm.272526@gmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2011, 02:48:54 PM »

รถที่บ้านก็หายไปเมื่อ3วันที่แล้ว แถวๆรัชดา พื้นที่ สน.ห้วยขวาง ไปแจ้งมันบอกไม่รับแจ้งต้องให้ไปติดต่อที่ร้านรถก่อน(รถผ่อนหมดละแต่ยังไม่ทันโอน)แล้วมันอยู่ต่างจังหวัดร้านรถมันจะมาให้เราไปมอะคิดดู มันแค่ลงบันทึกประจำวันไว้ นี่แหละ..บ้านเรา
Daeng_Mistine
ผมรักเมียครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2011, 06:07:51 PM »

ผมขอแนะนำเลยนะครับสำหรับท่านใดที่รถหายและถูกขโมย

ในเวลาที่ได้รบรู้ ณ เวลานั้น โทร 191 ไปเลยครับ อย่าคิดว่า สน.ในพื้นที่เค้าจะเร็วครับผม

จากประสบการณ์ รถผมหายโดนขโมยตอนตี 5 ครึ่ง ผมออกมาทำงานตอน 6 โมงเช้ารุ้ว่ารถหาย

ผมโทร 191 ปุ๊บ เค้าสามารถ กระชับพื้นที่แล้ว แจ้งวอ กับ ประมาณ 6-7 พื้นที่รอบนั้นให้หมดเลยครับ

มันสามารถออนไลน์ได้เยอะกว่า ผ่านไป 2 ชม. สน.ที่ห่างจากผมไปประมาณ 3 พื้นที่โทรมาบอกพบรถจอดทิ้งไว้ข้างทาง

ซึ่งคนที่คนเป็นพนักงานสายตรวจที่ได้รับ ว. ครับผม แต่อะไหล่บางส่วนก้อถูกมันรื้อไปละ แต่ก้อไม่เยอะครับ

ปล.ผมอ่ะ ได้รถคืนแล้ว สน.ในพื้นที่ มันพึ่งจะให้สายตรวจมันมาดูที่เกิดเหตุเองครับ แถมยังพูดอีกว่า

"ไปดู ก็ดูให้ได้เฉยๆนะ ทำอะไรไม่ได้หรอก ทั้งๆที่-ภาพในกล้องวงกรณ์ปิดเค้าก้อมี มันยังไม่ดูเลย" ( เจ็บใจมากกกกก )

ถนนไม่ใช่สนามแข่ง...ไม่ต้องแรงก็ได้มั้ง !!!
konraikar01

konraikar_raikar@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 06, มกราคม 2012, 09:52:17 PM »

เห่อตำรวจไทย ไม่ตามให้ เอาเวลามาตั่งด่านอย่างเดียว

ที่เรื่องที่ได้ตังนี่รีบวิ่งเข้าหา เห็นคนไม่สวมหมวกขี่เร็วเป็น100 ยังกล้ากระโดดใส่

ที่ไปแจ้งรถหายแค่ลงบันทึก ปากก็บอกงานเยอะ เห็นตกเย็น นั่งอยู่ร้านลาบ

(ไม่ได้จะว่าให้เสียหายแต่เห็นมาเยอะ)

l8 l8 l8 l8 l8 l8 l8 l8 l8 l8 l8 l8 l8

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์