CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชนท้าย Honda Jazz ไม่เปิดไฟเลี้ยว รถผิดเหรอ  (อ่าน 16392 ครั้ง)
agito555
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

agito.555@hotmail.com
« เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 04:42:06 PM »

เมื่อเช้าสดๆเลยครับ ขี่รถไปทำงาน !wanwan พอถึงสี่แยกใหญ่ ตอนติดไฟแดง มี Honda Jazz ขับนำหน้าผมไปนิด พอไฟเขียวปุ๊บ ผมก็เห็นเลนสวนว่าไม่มีรถ เลยจะแซง

ดันทะลึ่งเลี้ยวขวากระทันหัน ไม่เปิดไฟเลี้ยวอีก ผมที่กำลังจะแซงเบรคแทบไม่อยู่ ชนท้ายเขาไปนิดหน่อย แล้วเขาก็จอดรถลงมาคุย ผมก็บอกเขาไปว่า ไม่ได้เปิดไฟเลี้ยว แต่แทนที่จะขอโทษ กลับบอกมาว่า ''มันเป็นสิทธิ์ของผม ผมจะเปิดไม่เปิดเปิดสิทธ์ของผม คุณมาชนท้ายไงก็ผิด''  @#%$หาว่าผมใส่อารมณ์อีกโห ชาวบ้านเห็นกันเต็ม ฮ้าว ผมผิดเหรอนิ ชนท้ายรถไม่เปิดไฟเลี้ยว แล้วรถจะมีไฟเลี้ยวเพื่ออะไรครับ ผมก็เลยบอกอ่ะ เอาเป็นว่าผมขอโทษ ที่ชนท้ายรถคุณ  '' ดีนะ ตูไม่เอาเรื่องมรึงง รถมีประกัน อ่า ขึ้นภาษาพ่อขุนใส่ผมอีก(ผมคิดในใจ ใหญ่มาจากไหนว่ะ )ผมไม่อยากมีเรื่องเฉยๆ เสียเวลาก็เลย ถอยออกมาซะ 

เป็นอุทาหร เช้านี้แล้วกันครับ (ถ้าผมใจกล้าหน่อยก็อยากจะบอกรถทำแต่งมาเป็นหมื่นเหมือนกัน คนหน่อคน) cryyyyy

รถเล็กสู้รถใหญ่ไม่ได้จริงๆ เห้น :-X

Uploaded with ImageShack.us

wattokung
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

น้องโซ กลายร่างเปนน้องซีไปแร้ววว

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 04:47:21 PM »

ไม่รู้เหมือนกันนะครับ รู้สึกว่ากรณีชนท้ายคนชนผิดหมดนะครับ เหอๆ

แต่คำพูดคนขับแจ๊สนี่มันน่าโดน9ม.ม.ยิงตายคารถเสียเหลือเกิน l12

ปล.มั่งนะ รอผู้รู้มาคอนเฟิร์ม

Cowboy VI
CBR NE-Zone
I'm CBRsCLUB

ChacK KoraT - JoHo

cowboy_vi@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 04:56:29 PM »

ผมเคยเกิดเคสแบบนี้มาเหมือนกัน " รถหน้าไม่เปิดไฟเลี้ยว และเราก็สวนตูมเข้าสีข้าง "

นั่งให้ปากคำกับเจ้าหน้าีที่อยู่ตั้งนานครับว่า คันหน้าเค้าเลี้ยวกะทันหันและไม่เปิดไฟเลี้ยว

แต่เจอ จนท.สวนมาด้วยประโยคๆ นึงที่ผมจำมาจนทุกวันนี้ " รถหลังต้องดูรถหน้าเสมอไม่ว่ากรณีใด " ส่วนรถหน้าจะตัดสินใจยังไง แบบไหน นั่นเป็นสิ่งที่รถหลังต้องคอยสังเกตเอง

เท่านั้นแหละครับ เลิกคุยทันที........ให้ผู้ใหญ่เค้าจัดการกันเอง เซงเห็ดด -"-

czecho

Drums - Dunk en Drive ~

checkko_06@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 05:43:03 PM »

สงสัยอิแจ๊ซคันนั้น ซื้อใบขับบี่มาแหงๆ...
ตอนสอบทำใบขับขี่ มันก็บอกชัดเจนแล้วว่า

จะทำการแซงหรือเลี้ยวใดใด ให้เปิดขอไฟเลี้ยวทุกครั้ง
ถ้าคนหลังจะมาชนยังไง แต่ความผิดที่เกิดก็ต้องแบ่งรับไปทั้งสองฝ่ายครับ
ไม่ใช่ตกอยู่ที่คนใดคนหนึ่งโดยปริยาย

กลับบอกมาว่า ''มันเป็นสิทธิ์ของผม ผมจะเปิดไม่เปิดเปิดสิทธ์ของผม คุณมาชนท้ายไงก็ผิด''

งั้นสิทธิ์ของคุณอยู่เหนือกฏการใช้ถนน-ทางหลวงเหรอครับ อย่ามาอ้างสิทธิ์เลยครับ เมิงขี้เกียจเปิดไฟเลี้ยวเองตะหาก
แล้วจะมาเนียนว่าให้ฝ่ายเราผิด

ถ้าเป็นผมนี่ ผมยันมันตรงนั้นเลยนะ ไม่ยอมหรอก...

แต่ก็ให้คุณเจ้าของกระทู้ถือว่าฟาดเคราะห์ไปละกันนะครับ ขับขี่ปลอดภัย

มาใหม่ ไม่รู้เรื่องอะไรสักอย่าง บ้าๆบอๆ แต่ก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ..
hansuk
จะถูกจะแพงก็ขอให้แดงไว้ก่อน
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 05:43:26 PM »

น่าเห็นใจนะครับ  คนไม่เป็นไรมากก็ดีแล้วครับ ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ  เดี๋ยวนี้มีคนขับรถแบบนี้เยอะครับนึกจะเลี้ยวก็เลี้ยวเลยน่ากลัวครับ ส่วนเรื่องที่เกิดขึ้นตามที่ท่านCowboy VI กล่าวครับ "รถคันหลังต้องดูรถคันหน้าเสมอไม่ว่ากรณีใดๆ"สรุปคือ รับผิดตามข้อหาก่อนครับ แล้วค่อยพลิกคดีให้เป็นถูกหรือข้อหาที่ผิดน้อยลงได้ ถ้ามีพยานและหลักฐานยืนยันเพียงพอต่อเจ้าหน้าที่ครับ ตามที่ผมกล่าวมาถูกหรือผิดประการใด ท่านใดที่มีความรู้ด้านกฎหมาย กรุณาชี้แนะด้วยนะครับ >yes

"เท่ให้ถูกที่ เกรียนให้ถูกเวลา แล้วเราจะกลายเป็นฮีโร่ในสายตาคนทั่วไป"
หมูแดด เดว
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 05:51:02 PM »

ถาม ว่าผิดไหม ผิดคับ เพราะเราชนท้ายเขา แต่เขาก็ไม่มีมารยาทในการขับรถ

ดีแล้วคาบที่ไม่เป็นอะไรมาก เป็นตัวอย่างที่ดี คาบ ที่ถอยออกมาสะ  !goodjob
cci17

หน้าที่ของ ข้าราชการ คือต้องรับใช้ ประชาชน

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 06:17:04 PM »

ตามกฏหมายระบุไว้ว่า คันหลังต้องขับให้ห่างจากคันข้างหน้าให้อยู่ในระยะปลอดภัย ตรงนี้ละครับที่ทำให้คนที่ชนต้องผิด  l12 แต่การสอบสวนก็ต้องดูกันต่อไปเป็นบางกรณี !dead

GoLf   KoRaT 081-0667778        eo_cci17@windoeslive.com

Natthanand

ชื่อโอ๊ตค้าฟฟฟ ทักทายกันได้ครับ

natthanandspeed@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 06:20:04 PM »

ไม่เป็นรัยมากก็ดีแล้วครับ l8

ผมก้อเป็นแบบนี้แหละ ขับมาอยู่ดี ๆ ผมกำลังจะแซงเลย ไอ้รถกะบะคันหน้าดันทะลิ่งเบรกกะทันหันเลย่ะ

ผมเลยชนไปนิดนึง  นอนอยู่บนพืนแนะ    แล้วมันหาว่าผมผิดอีก  บอกว่าคุยกำตำรวจไม เรียกประกันไหม :-X

ผมก้อเลยไม่ยากมีเรื่องก้อเลยตายคนต่างไปเหอะ น่าเบื่อครับ พวกนี้ต้องฆ่าตัดตอนซะแล้ว l11

จะรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร  เราก็อยู่ด้วยกันได้ พิษณุโลกไรเดอร์

Aek D-Zan
ขี้เมาใจดี

ขี่ CBR หนีเมียเที่ยวประจำ อิอิ

hardnest@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 06:24:59 PM »

สงสัยต้องมีปรับ "ข้อหาทำร้ายร่างกาย" ตอบได้กวนตาตุ่มมาก

รถน่ะ ไม่แต่งอ่ะ เสียใจ แต่แต่งอ่ะเสียตังค์ อิอิ

Ae87

« ตอบ #9 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 06:41:53 PM »

การเปิด ไม่เปิดไฟเลี้ยวเป็นมารยาทในการขับรถของประเทศไทย
กฏหมายไม่ได้ระบุไว้ว่า ไม่เปิดไฟเลี้ยวแล้วต้องเสียค่าปรับ
คนที่ขับขี่คันหลัง ผิดแทบร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ
เอาง่ายๆสั้นๆ
คือเราต้องระวัง อ่านช็อตให้ขาด เพราะสมัยนี้สังคมไทยขับขี่รถ ไร้มารยาทและน้ำใจอย่างแรง
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ZhuGELiangg
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #10 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 06:53:02 PM »

น่าเห็นใจมากครับ
กฎหมายไทยอ่อนมาก วินัยเป็นสิ่งสำคัญครับ
ผมเคยโดนชนท้ายครับ คนชนผิดสำนวนมา..อย่างนั้น  ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ สู้ๆ
puyzuza

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 07:37:17 PM »

น่าจะตอบกลับไปว่า ผมจะต่อยหรือไม่ต่อยคุณ มันก็เป็นสิทธิ์ของผม แล้วก็ขับรถกลับไปทำงานต่อ ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
rotsak
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 07:41:38 PM »

เพื่อนผมก็เคยเจอแบบนี้ครับ  พอสรุปคือรถคันที่ชนผิด  ผมก็งงเหมือนกัน  แต่ไฟเลี้ยวถ้ามันไม่เปิด  ก็ภาวนาให้มันเลี้ยวกระทันหัน  แล้วให้สิบล้อชนตูมให้ตูดรถมันหายเลยดีไหม l6
heng1123
จอมยุทธ์ต้องมีบาดแผล เอิ้ยก๊วยว่าเก่งแขนยังขาด

ณ ตอนนี้เลขไมล์หยุดอยู่ที่ 100009.8 เฮ้อ แก่แล้วว

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 08:03:45 PM »

ขึ้นอยู่ว่าชนตรงไหนของตัวรถถึงจะเถียงได้ครับ ถ้าท้ายรถ เราผิดแน่ๆ แต่ถ้าด้ายข้างของตัวรถยิ่งค่อนไปทางด้านหน้าของตัวรถ
เราจะถูกครับเพราะออกในลักษณะเปลี่ยนเลนกระทันหัน

trllang

« ตอบ #14 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 08:04:44 PM »

เอางี้สิครับ

เราก็หาโอกาสเเซงมันไปเเล้วขี่อยู่หน้ามัน (ให้ถูกกฏด้วยนะ)

ขี่ไปซักพัก ดูความเร็วด้วยนะ (อย่าให้รถเเล่นเร็วนะครับ เดี๋ยวเหาะ 555 ) เเล้วก็เบรกเเม่งเลย

ยังไงๆมันก็ผิด

จริงมะ

เดิมๆเติม e85
agito555
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 08:27:00 PM »

อ่า ครับ ขอบคุณเพื่อนสองล้อทุกท่าน <%6 ผมได้ไปถามญาติที่เป็นตำรวจแล้ว เราผิดครับ ผิดที่ไม่ระวังเอง แหม่ สี่แยกพอไฟเขียวปุ๊บ ขับไปนิดหักเลี้ยว ซ้ายเลย ใครจะไปรู้ น่าจะเปิดไฟเลี้ยวทิ้งไว้ว่าจะเลี้ยวซ้าย เขาคงฉุดคิดว่า เอ้ย เลี้ยวซ้ายยยด่วนน  ผมก็ชนเลย ไม่แรงครับ ตอนไฟเขียว เราก็ค่อยขี่ออกไปครับ ไม่ได้พุ่งพรวด เจ็บใจไม่เท่า  ''มันเป็นสิทธิ์ของผม ผมจะเปิดไม่เปิดเปิดสิทธ์ของผม คุณมาชนท้ายไงก็ผิด'' เออตรูผิดตรูขอโทษ  cryyyyy

agito555
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 08:32:45 PM »

อ้าว มึนๆครับ เลี้ยวขวาครับ เลี้ยวขวา ไม่ใช่ซ้าย เบอลแล้วผม l3

MOON
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 09:21:25 PM »

ต้องดูรายละเอียดในการชนก่อนอ่ะครับ คือ รถคุณกะแจสอยู่เลนเดียวกันรึป่าว ถ้าอยู่เลนเดียวกันเราก็ผิดครับ
ถ้าแจสอยู่เลนซ้าย เราอยู่เลนขวา ก็ต้องมาดูกันอีกว่าแจสที่เลี้ยวขวานั้นเลี้ยวมาทั้งคันรึยั้ง ถ้าเลี้ยวมาทั้งคันแล้วเราก็ผิดครับ
แต่ถ้าเพิ่งจะหักหัวเข้ามาเราก็ถูก
แต่สิ่งสำคัญคือมารยาทในการขับขี่ครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้เสมอไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นหรอกครับ
ถูกแล้วครับที่ไม่ไปปะทะกับแจส เสียอารมย์เราปล่าว ๆ ครับ
bankdog
ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว

ทุกเส้นทางมีไว้ลุย และเมาๆๆ

« ตอบ #18 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 10:52:47 PM »

ถ้าพูดไม่เข้าหูก็ประเคนหมัดเลย จ่าย500เองอิอิ l11 l11 l13
tanapons

« ตอบ #19 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 11:34:58 PM »

อ่าวแบบนี้เราก้อเบรคกระทันหันแล้วให้รถหลังชนเราแล้วเราก้อเรียกเก็บค่าเสียหาย แบบนี้เราก้อไม่ผิดหลอ บ้าไปแล้ว

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์