CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมุทรปราการ-ภูเก็ต 28-30 พ.ค. ขอคำแนะนำจากกูรูด้วยครับ  (อ่าน 6175 ครั้ง)
aek-jaturong
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

เราปรารถนาที่จะได้นั่งบนเบาะสองล้อ อย่างอิสระ

« เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2010, 02:49:12 AM »

กำลังมีแผนที่จะเดินทางไปเที่ยวภูเก็ตกำหนดวันไปกลับ 3 วันรับ ไม่เคยเดินทางลงภาคใต้เลย พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยคับ
วิ่งเส้นทางไหน ออกเดินทางกี่โมงถึงภูเก็ตเย็นพอดี ต้องเตรียมตัว และระมัดระวังเป็นพิเศษอย่างไรบ้าง รบกวนด้วยน่ะครับ
อีกเรื่องรบกวนเรื่องค่าน้ำมัน จะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร แนะนำจุดพักด้วยคับ ถึงแล้วเที่ยวที่ไหนดีครับ

เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2010, 06:21:22 PM »

โอ้  ทริปไกล >yes

ข้อมูลที่ผมขะบอกต่อไปนี้ผมดูจากกูเกิ้ลแผนที่นะครับ ถ้าอยากดูเองก็ เปิดกูเกิ้ล คลิ้กแผนที่ คลิ้กขอเส้นทาง

พิมพ์ช่องA"สมุทรปราการ"  พิมพ์ช่องB"ภูเก็ต"  คลิ้กตักเลือกแล้วติ้กที่ช่องหลีกเลี่ยงค่าธรรมเนียม จากนั้นก็คลิ้กขอเส้นทาง

ก็จะได้ข้อมูลเส้นทางครับ

ผมจะอธิบายให้ฟัวคร่าวๆนะจากข้อมูลที่ได้

ระยะทางทั้งหมดประมาณ860กม. (อันนี้ระยะทางคำนวณจากระบบ ของจริงอาจไม่ตรงกัน แต่ไม่หนีกันมาก)

ตัวเลขในวงเล็บหมายถึงทางหลวงหมายเลขต่างๆนะครับ

จากสมุทรปราการวิ่ง สุขสวัสดิ์-บางขุนเทียน เข้าพระราม2(35) ยิงยาวพระราม2(35) จนไปตัดเข้าเพชรเกษม(4)

จากนั้นก็วิ่งเพชรเกษม(4)อีกยาวเลยครับ เข้าเพชร ผ่านหัวหิน ผ่านประจวบฯ ไปเรื่อยๆ

แล้วจะมีช่วงนึงตัดเข้าทางหลวงหมายเลข41ตรงชุมพร วิ่งเส้น41อีกยาว จนมาตัดเข้าเส้น401ผ่านสุราษฯ

แล้วก็ตัดเข้าเส้น415อีกทีนึง วิ่งไปเรื่อยๆจะไปบรรจบกับเส้นเพชรเกษม(4)อีกทีนึง

วิ่งไปตามทางเเรื่อยๆ เข้าเส้น402 ที่นี้จากเส้น402ก็จะถึงภูเก็ตและครับ

เรื่องที่เที่ยวให้สมาชิกในพื้นที่แนะนำ หรือพาเที่ยวดีกว่าครับ อิอิ l13

ส่วนผมก็ให้คำแนะนำเรื่องการเตรียมตัวเดินทางไกลและกัน

-เตรียมร่างกายให้พร้อม ออกกำลังกาย พักผ่อนให้เพียงพอ
-เช็คสภาพรถให้พร้อม อะไรที่เก่า หรือไม่น่าไว้ใจก็เปลี่ยนใหม่ อันไหนควรมีอะไหล่สำรองก็เตรียมไป เช่าสายคลัช เข็มเร่ง หลอดไฟ
-เช็คลมยาง เช็คน้ำมันเครื่อง หรือจะถ่ายก่อนไปก็ได้ เตรียมน้ำมันเครื่องสำรองไปเผื่อด้วย เผื่อน้ำมันเครื่องมันหายไปบ้าง
 จะได้เติมได้ให้อยู่ในระดับที่ใช้งานได้ดี
-เช็คน้ำในหม้อน้ำ และถังสำรอง ถ้าพร่องลงไปก็ให้เติมให้เต็ม ป้องกันไว้ก่อน
-ขวดใส่น้ำพกติดตัวไว้ เผื่อทั้งคนทั้งรถ
-ถ้ารู้สึกว่าเมื่อย หรือเหนื่อย ให้จอดพัก ถ้ามีปั๊มก็จอดปั๊ม ถ้าช่วงไหนไม่มีก็แวะตามศาลาพักให้ดูที่ที่มีผู้คนหน่อยก็ได้ จะได้ปลอดภัย

ตั้งแต่เส้นพระราม2ไปจนถึงหัวหินถนนค่อยนข้างดีมาก มีปั๊มให้พักได้ตลอด สบายๆไม่มีปัญหา
แต่ถ้าเลยหัวหินไปแล้วผมไม่รู้อะ เพราะผมเคยไปสุดแค่หัวหิน แหะๆ เลยจากนี้ไปใครที่เคยไปก็มาบอกต่อด้วยและกัน อิอิ

ออ ละก็เตรียมเอกสารเกี่ยวกับตัวเราและรถให้พร้อมด้วย เพราะอาจจะเจอด่านได้ตลอด และให้สังเกตป้ายต่างๆ
   หรือรถที่อยู่ในสภาพการจราจรขณะนั้น แล้วปฏิบัติตาม เผื่อข้างหน้ามีด่าน แล้วเราจะได้ไม่ผิด อิอิ

ยาวหน่อยนะ แต่อยากให้อ่าน ;) จะได้เตรียมตัวถูก และเดินทางอย่างไม่มีปัญหาครับ :D

ถ้ามีอะไรตกหล่น ใครเพิ่ทเติมได้ก็ช่วยเพิ่มเติมด้วยนะครับ  ;)

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
Dorothy
A design for life
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

Ballad of the broken seas

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2010, 11:30:27 PM »

เพิ่มเติมครับ พอดีเพิ่งกลับจาใต้มา เตรียมเสื้อกันฝนไปด้วยก็ดีนะ ช่วงนี้มีฝนแล้ว
ถ้าอยากถึงภูเก็ตช่วงเย็น ก็ออกตั้งแต่ตี 5 ครับ ยืนพื้น 100-120 km/h. (ส่วนใหญ่ 120)
ผมไปทริปกทม.-ตรัง ออกตี 5 ถึง 5 โมงเย็นครับ พักประมาณ 3 ครั้ง
แต่ไปรถยนต์ครับ ระยะทางพอๆ กันกับไปภูเก็ต ครับ ประมาณ 800 ก่าๆ

เส้นทางก็พระราม 2 - ปากท่อ - วังมะนาว - เพชรบุรี - บายพาสหัวหิน
ประจวบ - ชุมพร - สุราษฎร์ ถึงสุราษฎร์จะมีทางแยกไปภูเก็ต สังเกตุดีๆ
จะเป็นทางลอดใต้สะพานที่จะไปนครศรีธรรมราชครับ คือ ถ้าขึ้นสะพาน
ก็ไปนครศรีฯ ถ้าเลี้ยวขวาใต้สะพานก็ไปภูเก็ต ผ่านพังงา เส้นนี้ไปง่ายครับ ตรงตลอด

อีกเส้นนึง สี่แยกปฐมพรตรงชุมพร (หรืออีกแยกที่พะโต๊ะ) เลี้ยวขวาไปเข้าทางระนอง เส้นนี้จะค่อนข้างโหด
มีเขากะโค้งและเหวเป็นส่วนใหญ่ แต่สวยครับ ไม่แนะนำสำหรับผู้ที่เพิ่งเคยไป โดยเฉพาะช่วงที่มีฝน

ทางใต้ไม่ค่อยมีด่านครับ เท่าที่เจอก็ตรงเพชรบุรีครับ นอกนั้นก็ไม่ค่อยเจอแล้วครับ
ระวังรถใหญ่ด้วยครับ ขับกันค่อนข้างเร็ว ผมขับซิตี้ 120 เจอ สิบล้อแซงครับ... :-X

อีกนิดนึง ช่วงชุมพร - สุราษฎร์ ไม่ค่อยมีปั๊ม เติมให้เต็มตั้งแต่ชุมพรก็ดีครับ
ระยะทางค่อนข้างไกล ~200 กว่าโล ครับ

ที่เที่ยวในภูเก็ต เที่ยวได้รอบเกาะครับ ขี่วนรอบเกาะได้เลยครับ
แต่ที่พัก, อาหาร จะแพงซักนิดนึงครับ โดยเฉพาะริมหาด

ค่าน้ำมันไม่แน่ใจ แต่น่าจาซัก 3 ถัง ไปกลับ 6 ถัง น่าจาอยู่

ขอให้โชคดีครับ ขับขี่ปลอดภัย  !goodjob

Start your engine!!!
aum
อั้ม
Certified Trader
*

ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

pongsuk-aum@msn.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2010, 05:59:45 AM »

ไป3วัน2คืนจะเที่ยวพอมั๊ยเนี่ย ระยะทางค่อนข้างไกล เดินทางก็ทั้งวันแล้ว
 dance

facebook.com/pongsuk.lekmee
08-4642-4036
xlimited
STILL STANDING CBR150
I'm CBRsCLUB

maybe think but don't sale sure

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2010, 06:45:28 AM »

safey  number 1  l3 l3 l3

kapooklook

..... ไม่สนิท อย่าเอิด .....

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2010, 06:55:39 AM »

เส้นทางตามที่ กูรู พี่สองท่านด้านบนบอกครับ  มาถึงภูเก็ตแล้ว  ไปไหนไม่ถูกหรือหาที่พักไม่ได้ 

หรือมีปัญหาอะไรยังไง   โทรหาผมได้ครับ  ยินดีต้อนรับครับ     084-1841400  ต้น

tonwasan4

แรงเกินใครถ้าใจกล้าพอ

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2010, 05:16:06 PM »

เส้นทางตามที่ กูรู พี่สองท่านด้านบนบอกครับ  มาถึงภูเก็ตแล้ว  ไปไหนไม่ถูกหรือหาที่พักไม่ได้ 

หรือมีปัญหาอะไรยังไง   โทรหาผมได้ครับ  ยินดีต้อนรับครับ     084-1841400  ต้น

ใจดีจังข้างบนอ่ะ

ใครชื่น ใครชัง ช่างเถิด
ใครเชิด ใครแช่ง ช่างเขา
ใครบ่น ใครด่า ทนเอา
ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ

จบแบบเจ็บๆ ดีกว่าเจ็บแต่ไม่จบ
karn69
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

ความเท่ มันไม่เข้าใครออกใคร จริงๆนะคับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2010, 05:27:26 PM »

มาเลยๆๆๆๆๆๆ
จะคอยต้อนรับ
ภูเก็ตใจดีทุกคน
 l5 l13 >konan
กานต์

Arruk

085-8827778

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2010, 06:30:52 PM »

แนะนำให้มาทางสุราษ เพราะใกล้กว่า (ดูตามกูเกิลแมปได้เลย) แต่ถ้าอยากเล่นโค้งก็ไปทางระนองได้ ครับ
แต่เวลาค่อนข้างจำกัดผมว่ามาทางสุราษเข้าพังงาดีกว่านะ เพราะทางไกล เดี๊ยวเหนื่อยเกินไป อีกอย่าง
ช่วงนี้ทางใต้ฝนเริ่มมานะครับ อาจทำเวลาได้ไม่ดี และอย่าลืมเตรียมชุดกันฝน+แพ็คสัมภาระให้ดีๆครับ

ถึงภูเก็ตแล้วขี่เที่ยวรอบเกาะได้ครับ คร่าวๆ ตามลิ้งข้างล่าง

ถ้าต้องการไกด์นำทางหลังไมล์ได้ครับ
เฉพาะวันเสาร์นะครับ วันอาทิตย์คงต้องไปทริปเหมือนกัน  l11

Arruk

085-8827778

« ตอบ #9 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2010, 06:36:46 PM »

ใส่โค้ดผิด ลิ้งหาย >%REDD ข้างล่างนี้เลยครับ
http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=16357.0

Arruk

085-8827778

« ตอบ #10 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2010, 06:56:54 PM »

ที่พักในเมืองมีเยอะครับ ห้องพัดลมก็ประมาณ3XX+ ได้ครับ ไม่นับพวกม่านรูดนะ ห้องแอร์ก็ราวๆ500ขึ้นไป
ถ้าที่พักใกล้ทะเล ลองถามน้องโทน     (PHK150z) http://www.cbr150club.com/board/index.php?action=profile;u=5895
เค้ามีที่ห้องพักใกล้ทะเล หาดกะรนครับ ต่อรองดูแล้วกันครับ

amanra
วันนี้ผมมีความสุขมาก

Th!s,,, i$ → Tod-Tor

amanra_nana@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2010, 11:27:14 PM »

ที่พักในเมืองมีเยอะครับ ห้องพัดลมก็ประมาณ3XX+ ได้ครับ ไม่นับพวกม่านรูดนะ ห้องแอร์ก็ราวๆ500ขึ้นไป
ถ้าที่พักใกล้ทะเล ลองถามน้องโทน     (PHK150z) http://www.cbr150club.com/board/index.php?action=profile;u=5895
เค้ามีที่ห้องพักใกล้ทะเล หาดกะรนครับ ต่อรองดูแล้วกันครับ

กะตะกะรน  สวยมากกกก

สวยกว่า ป่าตองเป็นล้านเท่า

(((( ไม่มีอะไร แค่มายืนยันว่า กะตะกะรน สวย :D :D :D

ทุกชีวิตทำมาหากิน..................บนแผ่นดินสยาม
ข้าวและน้ำที่กินทุกคำ...............จดจำสำนึก..คุณ
PHK150z

« ตอบ #12 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 12:17:17 AM »

!goodjob !goodjob !goodjobWELCOME-INN ;) ;) ;)
ยินดีต้อนรับครับ (โทน)

ถนนคือการศึกษา...ปริญญาคือใบสั่ง *^%# ....... l3 l3 Phuket 
opteron
มอไซต์อะไรวุ๊ย!! ขับมาแล้วเป็นแสนโล
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

อุลตร้าแมนของผม มันพาผมไปทั่วสารทิศ ที่ผมอยากไป

opteron_mp@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 03:02:27 AM »

ภูเก็ตยินดีต้อนรับครับมาเมื่อไหร่ โทรมาได้เลยครับ มีเพื่อนเยอะแยะเลยครับผม  :)

aum
อั้ม
Certified Trader
*

ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

« ตอบ #14 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 05:41:10 AM »

งี้ผมต้องไปมั่งแล้ว เด้วขอเก็บตังค์ก่อนนะ
 :P  :P  !goodjob

facebook.com/pongsuk.lekmee
08-4642-4036
Arruk

085-8827778

« ตอบ #15 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 09:22:18 AM »

แอบเห็นจขกทในพันทิพด้วย  l11

karudax
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

รักจริงๆ กับ CBR ^^

« ตอบ #16 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2010, 10:15:26 AM »

อย่ามาสายระนองชุมพรเลยครับกำลังทำทางอยู่
ช่วงนี้ฝนตกบ่อยด้วยครับอันตราย :D
PHK150z

« ตอบ #17 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 12:59:16 AM »

;D ;Dสนใจห้องพักที่หาดกะรน ติดต่อได้ครับตามแผนที่

ถนนคือการศึกษา...ปริญญาคือใบสั่ง *^%# ....... l3 l3 Phuket 
puk/love/cbr

« ตอบ #18 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 02:46:35 AM »

ที่ผมเคยขับนะคับ

ไม่ขึ้นเขา นะคับผมขับกลับบ้าน

น้ำมัน 1 ถังขับได้ 200 กม. แต่เหลือนิดหน่อยนะคับ ขับประมาณ 100-120 

รถเดิมๆคับ  แต่ถ้าอยากชัว ผมว่านะ  ส่วนตัวผมเองนะ  ไปน่าจะใช้น้ำมัน 4ถังคับ  เเต่น่าจะพอเหลือติดรถนะคับ

ยังงัยเชื่อไม่เชื่อก็พิจารณาดูคับ
aek-jaturong
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

เราปรารถนาที่จะได้นั่งบนเบาะสองล้อ อย่างอิสระ

« ตอบ #19 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 03:54:12 AM »

กำลังเตรียมตัว เตรียมรถ เตรียมสัมภาระ ส่วนใจไปถึงภูเก็ตแล้วครับ
รอลุ้นพรุ่งนี้ หวยจะออกยังไง ถ้าไม่เกิดอาเภท เจอกันแน่นอนครับ ภูเก็ต

URL=http://img199.imageshack.us/i/00012ob.jpg/][/URL]

การเดินทางประจำปี อีกสองทริปใหญ่ สมุทรปราการ-ภูเก็ต และส่งท้ายปี สมุทรปราการ-น่าน-เชียงราย-เชียงใหม่-แม่ฮ่องสอน-ตาก กับบทพิสูจน์CBR150 แล้วเจอกันครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์