CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 0 ไหนดีครับ อยากเอารถไปตรวจสภาพ [โซน อ้อมใหญ่ หนองแขม]  (อ่าน 3248 ครั้ง)
o_extreme
... Nobody knows who I really am ...
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

เ ห นื่ อ ย ใ จ . . .

« เมื่อ: 21, สิงหาคม 2009, 09:05:55 AM »

คือ ซื้อ cbr 150r มาจากร้านนึงแถวบ้าน ตอนออกรถมา ช่างแนะนำว่าเอารถมาเช็คตอน 500 km แรกนะ   และพอถึงระยะ 500 km ผมก็เอาไปให้ที่ร้าน

... ครั้งแรกร้านน่าจะทำให้แค่ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง [ช่างบอกแค่นั้น ... ส่วนเปลี่ยนของเหลวอะไรอีกรึเปล่าไม่แน่ใจ นั่งไกลไปหน่อย มองไม่เห็น] เสียไป 100 บาท แล้วขี่กลับบ้านได้เลย ???  แล้วพวก coolant อะไรนั่นล่ะ ? ไม่ต้องเปลี่ยน รึ เติม เลยเหรอครับ ? รึเปลี่ยนฟรีหว่า  >jakkkk

และเมื่อเช้า ไมล์วิ่งไป 1100 km เลยจะเข้าไปที่ร้านเพื่อเช็คตามระยะตามคู่มือ  แต่ช่างที่ร้านบอกว่า ให้มาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอีกทีตอน 2500 km 

แล้วผมก็เลยขี่รถกลับ โดยที่ไม่ได้ทำอะไรกับรถเลย  @#%$(

ที่ผมสงสัยคือ "แล้วรายการที่ต้องตรวจเช็คตามคู่มือล่ะ ไม่ต้องเช็คอะไรเลยเหรอ ? "

สรุปว่า ผมกังวลไปเอง ? ผมควรเชื่อช่าง ? รึ ควรเปลี่ยนร้าน ไปหาช่างร้านอื่นที่เป็นร้านขายมอไซค์เหมือนร้านเดิม จะดีกว่าครับ ? รึมีทางเลือกอื่นมั้ยครับ ?

แล้วการตรวจเช็คตามระยะคู่มือ มีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

ปล.0 รถก็ไม่ได้มีอะไรผิดปกตินะครับ ยกเว้นเกียร์ มันแปลกๆ ไม่เหมือนตอนแรก ตอนนี้เวลางัด-กด มันไม่ค่อยลงล๊อค ยิ่งเกียร์1 งัดไป2 แล้วมันชอบเข้าเกียร์ว่างแทน  และเวลาลดเกียร์ลงจาก 6 ลงสู่เกียร์ว่าง มันชอบข้ามไป 1 และมีเสียงดังแปลกๆที่เกียร์ ,และงัดเปลี่ยนระหว่าง 1 n 2 มันชอบไม่เป็นตามที่คิด , เสียงเครื่องดังขึ้น ถ้าเทียบกับตอนได้มาใหม่ๆ

ปล.1อยากเปลี่ยนปลอกแฮนด์ เพราะของเดิมมันค่อนข้างบาง สั่นจนสันข้อมือเจ็บ มีอันไหนแนะนำ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ + เปลี่ยนไฟหน้า เป็น osram  และติดสติ๊กเกอร์ขอบล้อ 3m   มีร้านไหนแนะนำมั้ยครับ โซนๆนี้ [ อ้อมใหญ่ หนองแขม บางแค ... สีลม ]

ปล.2 ทำไม cbr ตรงช่องเก็บของใต้เบาะ มันกันน้ำได้ห่วยจังครับ -*-   ล้างรถที น้ำเข้าตลอด  แก้ได้มั้ยครับ ?

if u can't b a good example , u should  b a horrible warning

Dewz
น้องกล้วยหอม
I'm CBRsCLUB

dewzbiggalo@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2009, 09:46:04 AM »

ถ้าอยากเข้าศูนย์ ก็ ฮอนด้า หนองแขมเลยครับ ศูนย์นี้ผมว่าบริการดีน่ะครับ
ถ้าอยากทำร้านที่ชัวร์ๆเลยก็ ร้านพี่ต้น จอมทอง 19 ไม่ไกลจากหนองแขมเท่าไหร่

Candymothh
Bluemothh cbr

Every Step Freedom : อิสระทุกท่วงท่า

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2009, 09:47:50 PM »

>som

________________________________________________________________________________

สิ้นเดือน ตุลา นี้ได้ CBR แล้ววุ้ย 555+

ไอ้รูป มอไซ เนี่ย ยังไม่มี รอได้ก่อน เดี๋ยวค่อยเปลี่ยนรูป ตอนนี้ใช้รูปนี้ไปก่อน 555+

~Moth_cbr-150r~ -  Every  Step  Freedom  อิสระทุกถ่วงท่า
hi5 นะครับ http://Liverpool-1.hi5.com E-mail : lfc_atom2@hotmail.com

hi5  นะครับผม  http://Liverpool-1.hi5.com

E-mail : mothh_linkinpark@hotmail.com
NONG 278

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็จะอยู่ที่นั่น

n-nongn@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2009, 10:13:59 PM »

เรื่องน้ำมันเครื่องก็จะเปลี่ยนประมาณ  3000  โลครั้ง   แนะนำให้ใช้  สังเคาระห์ 100  %  นะครับ
ปลอกแฮนด์สามารถเปลี่ยนได้ครับ  ของ  เพล์ไลน์  120  ครับแท้
สติ๊กเกอร์ขอบล้อก็แถว  วรจักร  ครับ  ของ  3  M  แน่นอนครับ
 >coooool >coooool >coooool

////////////////หนูจะเป็นลูกที่ดีของพ่อ   และผมจะเป็นพ่อที่ดีของลูก/////////////////
o_extreme
... Nobody knows who I really am ...
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

เ ห นื่ อ ย ใ จ . . .

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2009, 07:59:46 AM »

มาเพิ่มข้อมูลว่า ... ตอนนี้พบปัญหาเพิ่มขึ้น คือ

1. เครื่องยนต์เร่งไม่ค่อยขึ้น + เสียงเครื่องดังกว่าเดิม  !sadsad เติม ปตท โซฮอล์ 91-95 สลับกัน

2. มีความรู้สึกว่า ล้อหลังมีปัญหา ไม่แน่ใจว่ายางรึเปล่า  อาการคือ เหมือนล้อไม่ค่อยมั่นคง ออกจะสั่นๆ และพร้อมที่จะแฉลบได้ตลอดเวลา เติมลมยางไว้ที่ 32-33 เพราะใช้ระยะทางวันละประมาณ 70 กิโล  :-X

3. เรื่องเกจ์น้ำมัน  ทำไมมันลดลงได้เรื่อยๆ -*- ประมาณว่า ตอนถึงบ้าน เกจ์อยู่ระดับ 3 ทางขวา  แต่พอเช้าอีกวัน เกจ์ตกมาอยู่ระดับกลาง ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้งานอะไร

if u can't b a good example , u should  b a horrible warning
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์