CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีถอดถังน้ำมัน กับวิธีเปลี่ยนหัวเทียนหน่อยคับ  (อ่าน 17522 ครั้ง)
jabwa
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2009, 12:49:46 AM »

พี่ๆคับรบกวนเรื่องวิทีการถออดถังน้ำมันหน่อยคับ
และก้อวิธีเปลี่ยนหัวเทียนด้วยคาบ ขอขอบพระคุณมากๆคาบ

mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง
CBR Commando

Service By. Ton Panda JomTong19.

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2009, 01:27:07 AM »

วิธีถอดถังน่ะครับ
1.ถอดเบาะออกครับ พอถอดเบาะหลังเสร็จ ในช่องเก็บของจะมีน๊อต 6เหลี่ยมล๊อคเบาะหน้าอยู่ ให้ไขออกแล้วจะถอดเบาะหน้าได้ครับ
2.พอถอดเบาะหน้าออกแล้ว จะเห็นน๊อตเบอร์12 ล๊อคถังอยู่ให้ไขออกครับ
แต่เดี๋ยวก่อน ยังไม่ยกถังออกน่ะครับ
3.ตรงตัวถังแถวๆเครื่องฟั่งซ้ายจะมียางดำๆคลุมปลั๊กอยู่ให้หาดูครับว่า ปล๊กไหนเป็น2เขี้ยวเดินลงมาจากถังให้ดึงปลั๊กนั้นออก
4.พอดึงออกแล้ว ให้กลับมาที่ชุดสี ตรงดำๆ มันจะเป็นหมุดล๊อคกับถังไว้ ให้ดึงออกเบาๆครับ
5.พอดึงออกมาแล้ว ทีนี้ก็ยกถังจากด้านตรูดขึ้นก่อนยังไม่ต้องยกออกน่ะครับ ให้ปลดสายยางใต้ถังออกให้หมด แล้วทั้ง สายที่ก๊อกน้ำมันด้วยครับ 2เส้น ที่สำคัญ สายไหนถอดมาจากรูไหน จำให้ได้ด้วยน่ะครับ โดยเฉพาะสายน้ำมัน ใส่ผิดนิ สตาร์ทไม่ติดน่ะครับ >som >som
6. พอปลดสายออกผมดแล้ว ก็ค่อยๆยกออกแล้วดึงมาทางหลังรถครับ เท่านี้ก็เสร็จ

ส่วนวิธีเปลี่ยนหัวเทียน
1.ถอดอกไก่ ทั้งชุดกลาง ชุดล่างออกทั้งหมด
2.ถอดเบาะ ถอดถังน้ำมัน
3.พอถอดถังน้ำมันแล้ว ให้สังเกตุจะมีแผงปลั๊กไฟอยู่ 5-6ปลั๊ก ด้านขวามือ ให้ปลดปลั๊กด้านขวามือสุดออกครับ มันเป็นปลั๊กพัดลม
4.เสร็จแล้วให้ถอดน๊อตเบอร์ 10 ที่หม้อน้ำครับ ด้านขวา จะอยู่ใต้หม้อน้ำครับ ด้านซ้าย จะอยู่บนหม้อน้ำครับ
5.พอถอดหม้อน้ำออกปล่อยลอยๆไว้ มองเข้าไปจะเห็นปลั๊กหัวเทียนก็ดึงมันขึ้นมา
6.พอดึงขึ้นมาเสร็จก็ใช้บล๊อคหัวเทียนที่ติดรถมา ย้ำ ที่ติดรถเรามาน่ะครับ รุ่นอื่นถ้าใส่ลงไป จำจมหายลงไปเลยน่ะครับ แล้วเอาออกยาก ให้ระวังให้ดี
7.พอเอาบล๊อคใส่เข้าไปแล้วให้หมุนทวนเข็มนาฬิกาน่ะครับ ถ้าถอดหัวเทียน เท่านี้ก็จบครับ

ที่สำคัญที่สุดในการทำคือ พยายามจำให้ได้ครับว่า อันไหน ถอดมาจากตรงไหน เวลาใส่กลับ ก้ใส่กลับไปที่เดิมครับ

เหนื่อยยยยย !sadsad !sadsad

ดูแต่ตา วาจาอย่าเป็นเซียน...

teejung
I'm CBRsCLUB

++สู้จนสูบแตก++

tee_cbr77@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2009, 01:58:43 AM »

วิธีถอดถังน่ะครับ
1.ถอดเบาะออกครับ พอถอดเบาะหลังเสร็จ ในช่องเก็บของจะมีน๊อต 6เหลี่ยมล๊อคเบาะหน้าอยู่ ให้ไขออกแล้วจะถอดเบาะหน้าได้ครับ
2.พอถอดเบาะหน้าออกแล้ว จะเห็นน๊อตเบอร์12 ล๊อคถังอยู่ให้ไขออกครับ
แต่เดี๋ยวก่อน ยังไม่ยกถังออกน่ะครับ
3.ตรงตัวถังแถวๆเครื่องฟั่งซ้ายจะมียางดำๆคลุมปลั๊กอยู่ให้หาดูครับว่า ปล๊กไหนเป็น2เขี้ยวเดินลงมาจากถังให้ดึงปลั๊กนั้นออก
4.พอดึงออกแล้ว ให้กลับมาที่ชุดสี ตรงดำๆ มันจะเป็นหมุดล๊อคกับถังไว้ ให้ดึงออกเบาๆครับ
5.พอดึงออกมาแล้ว ทีนี้ก็ยกถังจากด้านตรูดขึ้นก่อนยังไม่ต้องยกออกน่ะครับ ให้ปลดสายยางใต้ถังออกให้หมด แล้วทั้ง สายที่ก๊อกน้ำมันด้วยครับ 2เส้น ที่สำคัญ สายไหนถอดมาจากรูไหน จำให้ได้ด้วยน่ะครับ โดยเฉพาะสายน้ำมัน ใส่ผิดนิ สตาร์ทไม่ติดน่ะครับ >som >som
6. พอปลดสายออกผมดแล้ว ก็ค่อยๆยกออกแล้วดึงมาทางหลังรถครับ เท่านี้ก็เสร็จ

ส่วนวิธีเปลี่ยนหัวเทียน
1.ถอดอกไก่ ทั้งชุดกลาง ชุดล่างออกทั้งหมด
2.ถอดเบาะ ถอดถังน้ำมัน
3.พอถอดถังน้ำมันแล้ว ให้สังเกตุจะมีแผงปลั๊กไฟอยู่ 5-6ปลั๊ก ด้านขวามือ ให้ปลดปลั๊กด้านขวามือสุดออกครับ มันเป็นปลั๊กพัดลม
4.เสร็จแล้วให้ถอดน๊อตเบอร์ 10 ที่หม้อน้ำครับ ด้านขวา จะอยู่ใต้หม้อน้ำครับ ด้านซ้าย จะอยู่บนหม้อน้ำครับ
5.พอถอดหม้อน้ำออกปล่อยลอยๆไว้ มองเข้าไปจะเห็นปลั๊กหัวเทียนก็ดึงมันขึ้นมาjavascript:void(0);
6.พอดึงขึ้นมาเสร็จก็ใช้บล๊อคหัวเทียนที่ติดรถมา ย้ำ ที่ติดรถเรามาน่ะครับ รุ่นอื่นถ้าใส่ลงไป จำจมหายลงไปเลยน่ะครับ แล้วเอาออกยาก ให้ระวังให้ดี
7.พอเอาบล๊อคใส่เข้าไปแล้วให้หมุนทวนเข็มนาฬิกาน่ะครับ ถ้าถอดหัวเทียน เท่านี้ก็จบครับ

ที่สำคัญที่สุดในการทำคือ พยายามจำให้ได้ครับว่า อันไหน ถอดมาจากตรงไหน เวลาใส่กลับ ก้ใส่กลับไปที่เดิมครับ

เหนื่อยยยยย !sadsad !sadsad

>som >som  อะน่ะเพื่อพี่น้องเราชาวCBR   !goodjob

Uploaded with ImageShack.us
    ***  ของอย่างนี้มันอยู่ที่จัย  ***
    by หนึ่งเดียวดาย+ช่างยะท่าดินแดง
รักจะสวยอย่ากลัวแพง  รักจะแรงอย่ากลัวพัง  ถ้าไม่อยากเสียตังค์ขับแม่มเดิม ๆ   !wanwan
TRAFFICKER

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2009, 12:14:55 AM »

:D  ตามนั้น แรกๆ ใจเย็นๆ หน่อย ระวังหม้อน้ำ มันร้อน...

เหลือง เรือง รอง เหมือน กลอง คลี่
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2009, 06:31:13 AM »

>coooool

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
AJ
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2009, 03:57:52 PM »

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ .. ^_^

เมื่อต้องการถอดถังน้ำมัน .. ต้องถ่ายน้ำมันที่อยู่ในถังออกด้วยหรือเปล่าครับ ?? หรือทำยังไงเพื่อไม่ให้น้ำมันไหลออกมา ??
DSDS
อดีตไม่สำคัญ สำคัญแค่ปัจจุบันและอนาคตเท่านั้น

คนที่รู้เพียงเปลือกนอกย่อมสู้คนที่รู้ถึงแก่นไม่ได้

www.parin_ya1984@hotmail.com www.parin_boy2005@yahoo.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2009, 04:07:06 PM »

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ .. ^_^

เมื่อต้องการถอดถังน้ำมัน .. ต้องถ่ายน้ำมันที่อยู่ในถังออกด้วยหรือเปล่าครับ ?? หรือทำยังไงเพื่อไม่ให้น้ำมันไหลออกมา ??

ไม่ต้องครับเพราะเป็นระบบไดอะแฟรมไม่ไหลแน่นอน มี2สายที่ก็อกน้ำมันเป็นสายหนึ่งเป็นสายน้ำมัน อีกสายเป็นสายเวคคั่ม

tokyo
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2009, 03:10:35 AM »

ไม่รุ้ว่าcbrจะเหมือนฟีโน่รึป่าวนะครับ

แต่เวลาผมถอดถังฟีโน่
ผมจาไห้ก็อกติดกับถังน้ำมันไว้อะ อธิบายไงดีอะ ถอดหลังก็อกอะครับ
น่าจะเหมือนกันนะ

ปล.ถูกผิดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
ANN
น้ำเงินเท่านั้น !

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2009, 03:14:02 AM »

อย่าลืมใส่สายน้ำมันคืนนะค๊า.............. <pig

petchzaana
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

Petchzaa

« ตอบ #9 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2011, 04:28:55 PM »

<pig <pig <pig <pig <pig <pig <pig <pig <pig
fenderman
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2011, 05:32:57 AM »

เหนื่อยแทนพี่เมย์ พิมพ์ซะเมื่อยมือ อธิบายละเอียดทุกขั้นตอน  >coooool
อย่าบอกนะว่าอ่านแล้วไม่เข้าใจ  :-\
madusa
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2011, 04:25:48 PM »

http://www.cbrclubthailand.com/cbrclubthailand-d-i-y-general-tech/step-by-step-67/new/#new
พอดีไปเจอมาอะ
pholsin
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2015, 04:43:43 PM »

ขอทราบวิธีถอดสายไฟชุดแฟริ่งครับแน่มากไม่กล้าดึงออกกลัวสายไฟจะขาด และถ้าจะถอดหม้อน้ำออกต้องใช้ประแจเบอร์อะไรบ้างครับ CBR250
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์