CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องควันขาวครับ  (อ่าน 18414 ครั้ง)
khabuote48
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2009, 03:48:59 PM »

รถผมตอนนี้มีปัญหาเรื่องควันขาวครับ เวลาสตาร์ทตอนที่เครื่องเย็นๆ มีเสียงกิ๊กๆ นิดหน่อยครับ
 จังหวะของรถ ไม่ค่อยสม่ำเสมอ มา เบาบ้าง แรงบ้าง(แมัเวลาเครื่องร้อนก็ยังมีให้เห็นอยู่) เวลาเร่งเครื่องรอบที่ห้า-หกพันขึ้นไป

จะเริ่มมีควันขาวออกมาครับ และ รู้สึกว่าจะซดน้ำมันเยอะขึ้นครับ เติมเก้าหนึ่ง หนึ่งร้อย วิ่งได้ 70 โล วิ่งที่ความเร็ว 90-100

อีกอย่างหนึ่งครับ ต้องคอยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุกหนึ่งพัน-สองพันโล เพราะกลัวจะแห้งครับ

รบกวนพี่ๆๆทุกท่านพิจารณาปัญหารถของผมด้วยคับ ว่าสาเหตุที่เกิดขึ้นเกิดจากอะไร ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นที่ระบบวาล์ว ระบบจ่ายน้ำมัน แล้วก็ประเกนบางอย่างแต่ไม่รู้ว่าส่วนไหนครับ  :-X !dead

ONITSUKA
พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้
CBR Commando

-
« ตอบ #1 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2009, 03:52:57 PM »

ลูกสูบหลวมหรือเป็นรอยแล้วล่ะมั้งครับ ควันขาวถึงได้ออกมา เพราะแหวนลูกสูบกันน้ำมันเครื่องไม่อยู่น้ำมันเครื่องเลยเข้าห้องเผาไหม้ หรือไม่ก็แหวนห่าง ถ้าวาล์วรั่วนิจะเป็นควันดำครับ  ( สาเหตุอื่นรอท่านต่อไปนะครับ )

Uploaded with ImageShack.us
เปิดหน้าร้านแล้วครับ จำหน่ายอะไหล่ ตกแต่งมอเตอร์ไซค์แบร์นดเนม มือ 1 - มือ 2  แท้ - เทียม ก็อบเนียนเกรดเอทุกชนิด   http://www.facebook.com/pages/M-Racing-Part/353069178131057#
khabuote48
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2009, 03:58:32 PM »

ขอบคุณครับ !hoehoe
mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง

Service By. Ton Panda JomTong19.

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2009, 03:58:46 PM »

อาการควันขาวที่จะเกิดได้มีไม่กี่อย่าง
1.ซีลก้านวาล์วรั่ว ก็เกิดควันขาวได้ แต่น้อย
2.วาล์วรั่ว ก็เกิดได้ แต่ยากหน่อยถ้าไม่ได้ไปโม
3.ทางคุณไม่ได้บอกมาว่ารถวิ่งมากี่กิโล แต่ถ้าให้ประมาณจากอาการที่บอกมาน่าจะเกิดจากตัวลูกสูบ+แหวนลูกสูบหลวมครับ
วิธีแก้ก็ คว้านเปลี่ยนลูกแหวนใหม่ ตั้งวาล์ว ก็น่าจะจบในระดับ 80% อีก20 เผื่อไว้กับอาการที่คาดไม่ถึง >som

ดูแต่ตา วาจาอย่าเป็นเซียน...

black sheep
ถึงสันดานดูรั้น แต่ใจกรูมันก็ CBR'SCLUB100%
I'm CBRsCLUB

คือหยั๋งหว่า?
« ตอบ #4 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2009, 04:05:49 PM »

>yes >yes >yes

Uploaded with ImageShack.us
khabuote48
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2009, 04:17:33 PM »

ขอบคุณพี่ๆๆครับ รถผมเคยไปทำมาครั้งหนึ่งที่ศูนย์ครับ ระยอง ตอนนั้น เลขไมล์อยู่ที่ 42000 ครับ ผมได้ทำการเปลี่ยนชุดบนยกชุดเลยครับ ตอนนี่วิ่งมาได้ 57800 ครับ ตอนรับรถจากศูนย์ตอนแรกผมสังเกตเห็นควันขาวตั้งแต่ครั้งแรกที่เค้าสตาร์ทเครื่องให้ดูครับ แต่ก้อไม่ได้เอะใจอะไรคิดว่ามันคงจะหายไปเองครับ
khabuote48
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2009, 04:22:04 PM »

พี่ๆครับอยากจะถามอีกปัญหานึงของรถผมครับ เวลาผมเบิ้นเครื่อง อากการรถมันจะ จังหวะมันจะวู้บลงแล้วค่อยเร่งอะครับ ตัวนี้เกิดจากอะไรครับ คาบู หรือป่าวคับ รบกวนคับ
XJAPAN
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2009, 08:54:07 PM »

ของผมก็ควันขาวตอนเปลี่ยนเกียร์ รถอืด น้ำมันเครื่องซึม
ผมเพิ่งเปลี่ยนลูกมาทำช่วงบนใหม่ไม่ได้เปลี่ยนอะไรมากมายฟนชิมวาล์ว ปดวาล์ว
ใส่ลูกไซร์100 ทำเสร็จเครื่องแน่นขึ้นแรงขึ้น อย่างเห็นได้ชัด ควันไม่มี
ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนชุดบนทั้งชุดต้อง ปดวาล์ว อะไรรึป่าว เพราะผมดูช่างทำจุดนี้นานมาก ละเอียดมากๆ(ไม่ใช่ช่าง0น๊ะ)
รอผู้รู้แล้วกัน

beer08
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2009, 09:13:05 PM »

ลูกหลวมอะจิ
mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง

Service By. Ton Panda JomTong19.

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2009, 06:31:35 AM »

ของผมก็ควันขาวตอนเปลี่ยนเกียร์ รถอืด น้ำมันเครื่องซึม
ผมเพิ่งเปลี่ยนลูกมาทำช่วงบนใหม่ไม่ได้เปลี่ยนอะไรมากมายฟนชิมวาล์ว ปดวาล์ว
ใส่ลูกไซร์100 ทำเสร็จเครื่องแน่นขึ้นแรงขึ้น อย่างเห็นได้ชัด ควันไม่มี
ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนชุดบนทั้งชุดต้อง ปดวาล์ว อะไรรึป่าว เพราะผมดูช่างทำจุดนี้นานมาก ละเอียดมากๆ(ไม่ใช่ช่าง0น๊ะ)
รอผู้รู้แล้วกัน

การเปลี่ยนดอกวาล์วใหม่ ต้องบดวาล์วทุกครั้งครับ แม้กนะทั้งพอถอดออกมาทำความสะอาด ง่ายๆถอดวาล์วออกจากหลุมวาล์วเมื่อไรได้บดแน่ครับ แต่จะมากหรือน้อย แค่นั้น

ดูแต่ตา วาจาอย่าเป็นเซียน...

panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2010, 08:50:17 PM »

อิอิ ขุดๆ อาการเดียวกันตอนนี้เลย ลูกหลวม...แว้ว....  :fdwrt :fdwrt :fdwrt

kasalong2410
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2010, 12:36:52 AM »

เพื่อนผมเคยเป็นคับ อย่าปล่อยไว้นานๆนะคับเดี๋ยวน้ำมันเครื่องจะแห้ง...เดี๋ยวเครื่องมันจะน็อตเอา
wason2499
ไม่ผิดหวังกับ CBR 150
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

ในที่สุดก็ได้มาครอบครอง....

« ตอบ #12 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2010, 02:24:24 AM »

พออาการหายแล้วอย่าลืมเลือกใช้น้ำมันเครื่องที่ดีนะครับ  น้ำมันเครื่องมีส่วนสำคัญมากๆ  มากที่สุดสำหรับการบำรุงรักษารถ  บางทีเราอาจมองข้าม 

ถ้าขี่ในเมืองผมแนะนำ 20W-40  มันช่วยเราตอนเวลาสตาร์ทครับ การจราจรวิ่งขับสลับเบรค ช่วยได้เยอะมากๆครับ   !goodjob

เสียชีพอย่าเสียสัตย์
jaturawit
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

จะเร็วจะช้า สีฟ้าไว้ก่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2011, 05:20:16 AM »

รถผมคว้านลูกมา แล้วเปลี่ยนนมหนูเป็นเบอร์ใหญ่ขึ้น ท่อเดิมผ่าแต่พอใส่จุกลดเสียงมีควันดำเวลาสตาท เกี่ยวกับคาบูป่าวครับ
แต่รอบเครืองปกติ เหมือนน้ำมันท่วมเลย ขอผู้รู้แนะนำหน่อยนะครับ !dead !sadsad !sadsad :-X

[/img]http://img217.imageshack.us/img217/7253/pagecw.jpg[/img]
attagarn
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2015, 03:31:47 PM »

สวัสดีครับ คือรถผมหลังจากไปถ่ายน้ำมันเครื่องมา ก็มีควันขึ้น เเล้วก็อุณภูมิร้อนง่ายขึ้น วิ่งม่ถึง 10 กิโล พอจอดดับเครื่องก็มีควันขึ้นมา อยากจะทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไรครับ เพราะก่อนที่จะถ่ายน้ำมันเครื่องก็ยังไม่มีควันขึ้นเลย
VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))

« ตอบ #15 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2015, 10:32:22 PM »

สวัสดีครับ คือรถผมหลังจากไปถ่ายน้ำมันเครื่องมา ก็มีควันขึ้น เเล้วก็อุณภูมิร้อนง่ายขึ้น วิ่งม่ถึง 10 กิโล พอจอดดับเครื่องก็มีควันขึ้นมา อยากจะทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไรครับ เพราะก่อนที่จะถ่ายน้ำมันเครื่องก็ยังไม่มีควันขึ้นเลย
อาจเป็นควันจากหยดน้ำมันเครื่องที่ถ่ายออกไปโดนท่อก็ได้ครับ ส่วนเรื่องความร้อน ลองเช็คน้ำ เช็คพัดลมหม้อน้ำดูครับว่ายังคงอยู่ในระดับปกติหรือพร้อมใช้งานหรือเปล่า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์