CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องเกียร์  (อ่าน 6819 ครั้ง)
veerapol
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 02:27:13 AM »

ผมมีปัญหาเรื่องการเข้าเกียร์ครับ เวลาตบเกียร์สูงไม่มีปัญหาครับ ปกติ แต่เวลาจากเกียร์สูงตบลงเกียร์ต่ำ บ้างครั้งจะตบแล้วมันไม่เข้าเกียร์ให้ครับ ผมจะมีอยู่ช่วง ๆ นึ่งเวลาขับแล้วความเร็วประมาณ 80 แล้วจะถึงจุด U-Trun ผมก็จะลดความเร็วครับอยู่เกียร์ 4 ลง 3  2  1 แต่ในช่วงจังหวะ ที่ตบลง บ้างครั้ง เหมือนมันไม่เข้าตำแหน่ง ต้องปล่อยครัชท์ เล็กน้อย แล้วมันจะดังครึก ที่หนึ่งแล้วค่อยเข้าเกียร์ได้ตรงครับ แล้วก็ตบลงอีก ถ้าไม่เข้าก็จะอาศัยการปล่อยครัชท์ ครับ บ้างครั้งก็ใช้ได้ปกติ เกี่ยวกับสาเหตุใดครับ

Moomix
E22IRP
I'm CBRsCLUB

ลมพ 555 @cbr150club.com

mixkung_s@hotmail.com M+!+><+K+U
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 02:49:59 AM »

การตบเกียรยากมีหลายกรณีนะครับ
อาจจะเป็นเพราะน้ำมันเครื่องที่ไม่ดี
หรือหลายๆอย่างเป็นองค์ประกอบ
รอผู้รู้มาตอบแล้วกันครับ
แต่ของผมแรกๆก็เป็นอย่างที่บอก
แต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่มีสารรักษาแผ่นคลัช  เป็ฯตัวสังเคราะ100%ก็หายครับ
ขวดนึง200กว่าบาทแต่ผมว่ามันคุ้มนะเทียบกับการรักษารถของเราเองครับ

DSDS
อดีตไม่สำคัญ สำคัญแค่ปัจจุบันและอนาคตเท่านั้น

คนที่รู้เพียงเปลือกนอกย่อมสู้คนที่รู้ถึงแก่นไม่ได้

www.parin_ya1984@hotmail.com www.parin_boy2005@yahoo.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 03:04:56 AM »

>cooooolใช้น้ำมันเครื่องสงเคราะห์สิครับเข้าเกียร์ง่ายและนุ่ม

icekhothai
ชอบมันนัก ไม่รักดี

sutat007_951@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 03:59:51 AM »

ต้องหามาใช้บ้างแล้ว  >coooool
eard

eard_78@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 04:18:44 AM »

>yes ใช่ครับน้ำมันเครื่องนี่สำคัญนักละ แต่ก็อย่าลืมหล่อลื่นข้อต่อเกียรโยงบ้างนะครับ

muanchon
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 04:31:55 AM »

ผมมีปัญหาเรื่องการเข้าเกียร์ครับ เวลาตบเกียร์สูงไม่มีปัญหาครับ ปกติ แต่เวลาจากเกียร์สูงตบลงเกียร์ต่ำ บ้างครั้งจะตบแล้วมันไม่เข้าเกียร์ให้ครับ ผมจะมีอยู่ช่วง ๆ นึ่งเวลาขับแล้วความเร็วประมาณ 80 แล้วจะถึงจุด U-Trun ผมก็จะลดความเร็วครับอยู่เกียร์ 4 ลง 3  2  1 แต่ในช่วงจังหวะ ที่ตบลง บ้างครั้ง เหมือนมันไม่เข้าตำแหน่ง ต้องปล่อยครัชท์ เล็กน้อย แล้วมันจะดังครึก ที่หนึ่งแล้วค่อยเข้าเกียร์ได้ตรงครับ แล้วก็ตบลงอีก ถ้าไม่เข้าก็จะอาศัยการปล่อยครัชท์ ครับ บ้างครั้งก็ใช้ได้ปกติ เกี่ยวกับสาเหตุใดครับ

ลองปรับระยะฟรีครัชก่อนครับ อาจจะตั้งหย่อนไป เวลาบีบครัชแล้วมันไม่จาก พอเราตบเกียร์ลงจะเข้ายาก
แต่ ตา คห.ข้างบน การเปลี่ยนเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ไม่ว่ายี่ห้อไหน เข้าเกียร์นุ่ม เข้าเกียร์ง่ายทุกตัวครับ
กึ่งสังเคราะห์เข้าเกียร์นุ่ม ๆ ก็มีนะครับ แต่หายากชะมัดเลย
Ravy 9
Electrical Engineer

โ X u' J

keratiwut@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 04:35:48 AM »

ลองตั้งระดับครัชควบคู่ไปด้วยน่ะครับ

ของผมก้อเคยเปนอย่างงี้   >yes >yes

naja53

..will U still Love me in the morning...

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 05:06:13 AM »

เป็นเหมือกันคับ รถใหม่เลย800 กว่าโลเอง  >jakkkk

ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใช่มั้ยคับ... ;)

"i am a slow walker, but i never walk backwards"

FAST150
ถึงรถจะสีดำ แต่ใจผมก็สีแดง^^+
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

LovE CBR150 ^^!

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 06:59:40 AM »

รถผมตอนใหม่ๆก็มีปัญหาเรื่องลดเกียร์  แต่ตอนนี้หายแล้วครับ

แต่เวลาเข้าเกียร์ จาก 5 ไป 6 นี่สิ บางทีงัดไม่ค่อยจะขึ้นเลย  nooooo

CBR โอ้ ลัล ล้า ~ * <<<------
------>>> SPeeD อย่างมีสติ ^^!
                +..+..+..+

---->>>> ช่วงนี้ฝนตกบ่อยดูแลสุขภาพและขับขี่ด้วยความระมัดระวังนะครับ <<<<----
DP
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 09:30:15 PM »

ปัญหาเกียร์ฝืดไม่ค่อยเจอ เจอแต่ปัญหาเกียร์เจ็ด
icekhothai
ชอบมันนัก ไม่รักดี

sutat007_951@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2009, 10:25:59 PM »

ปัญหาเกียร์ฝืดไม่ค่อยเจอ เจอแต่ปัญหาเกียร์เจ็ด

;D

ผมเป็นจนยางคันเกียร์จะขาดอยู่แล้วครับปัญหานี้ รองเท้าก็จะขาดหมดอยู่แล้ว  <%6
tonkissme
อยากแรงต้องแซงทางโค้ง

รักทุกคน รัก CBR

tonkissme@hotmail.com tonkissme00@yahoo.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2009, 01:04:16 AM »

;)

*-* tonspeedking.hi5.com  ???

CBR CLUB

ผู้หญิง ชอบคนดี    รักคนเลว  แต่แต่งกับคนรวย   
thanarak-it
3 อ . โซนิคหัวโต 4 วาว แก็งเทพถิ่นศาลายา

3 อ. เราเลือกที่จะต่าง มันไม่สุดจะหยุดได้ไง

« ตอบ #12 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2009, 04:46:25 AM »

ลองปรับระยะฟรีครัชก่อนครับ อาจจะตั้งหย่อนไป เวลาบีบครัชแล้วมันไม่จาก พอเราตบเกียร์ลงจะเข้ายาก
แต่ ตา คห.ข้างบน การเปลี่ยนเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ไม่ว่ายี่ห้อไหน เข้าเกียร์นุ่ม เข้าเกียร์ง่ายทุกตัวครับ
กึ่งสังเคราะห์เข้าเกียร์นุ่ม ๆ ก็มีนะครับ แต่หายากชะมัดเลย

ตามนี้เลยลองตั้งสายครัชก่อน

3 อ.เยนเซทีม เราเลือกจะแตกต่าง
www.sonic125-plus.com
เมื่อเราไม่สุด จะหยุดพวกเราได้ไง
veerapol

« ตอบ #13 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2009, 04:55:02 AM »

ขอบคุณครับ ว่าจะลองตั้งครัชท์ใหม่ แล้วพอครบรอบค่อยใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ครับ ตอนนี้ใช้กึ่งสังเคราห์อยู่ครับ  ;)
NONG 278

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็จะอยู่ที่นั่น

n-nongn@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2009, 07:59:03 PM »

>coooool

////////////////หนูจะเป็นลูกที่ดีของพ่อ   และผมจะเป็นพ่อที่ดีของลูก/////////////////
moodood

ขอบคุณพระเจ้าที่ประทานแฟนกับรถดีๆให้ผม

« ตอบ #15 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2009, 06:37:12 AM »

!goodjob !goodjob !goodjob
naja53

..will U still Love me in the morning...

« ตอบ #16 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2009, 09:29:03 PM »

แต่เวลาเข้าเกียร์ จาก 5 ไป 6 นี่สิ บางทีงัดไม่ค่อยจะขึ้นเลย  nooooo

อันนี้ก็เป็นเหมือนกันครับ :'(

แล้วสายครัชตั้งยังไงคับ    :-\

"i am a slow walker, but i never walk backwards"

nong1984
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

1984.nong@gmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2009, 10:51:59 PM »

:P :P
ผมก็เป็น  :-\ :-\
teejung

++สู้จนสูบแตก++

tee_cbr77@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2009, 11:10:10 PM »

!weedwiew

Uploaded with ImageShack.us
    ***  ของอย่างนี้มันอยู่ที่จัย  ***
    by หนึ่งเดียวดาย+ช่างยะท่าดินแดง
รักจะสวยอย่ากลัวแพง  รักจะแรงอย่ากลัวพัง  ถ้าไม่อยากเสียตังค์ขับแม่มเดิม ๆ   !wanwan
tonkissme
อยากแรงต้องแซงทางโค้ง

รักทุกคน รัก CBR

tonkissme@hotmail.com tonkissme00@yahoo.com
« ตอบ #19 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2009, 11:48:09 PM »

แสดงว่ายังแรงไม่พอเปล่าครับ เลยอยากตบไปถึง 7    8   9   เลยอะครับ   หุหุ    ;D ;D

:P :P
ผมก็เป็น  :-\ :-\

*-* tonspeedking.hi5.com  ???

CBR CLUB

ผู้หญิง ชอบคนดี    รักคนเลว  แต่แต่งกับคนรวย   
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์