CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้วิธี เปิดสวิทช์แล้วไฟหน้าออกบ้างบอกหน่อย  (อ่าน 20594 ครั้ง)
nongballlow
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

87
« เมื่อ: 31, มกราคม 2011, 06:19:59 AM »

ใครรู้วิธี เปิดสวิทช์แล้วไฟหน้าออกบ้างบอกหน่อย ต้องทำยังไงบ้างครับ

เมื่อเช้าลองทำกับรถ dash เอาไปเอามาสตาทร์ไม่ติดเลยครับ

ใครรู้ก็บอกหน่อย ได้รูปมาด้วยยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ

Nooknorules
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2011, 04:53:58 AM »

งง ?  ??? ???
piyanat_love
~Drummer~
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

~Drummer~

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2011, 05:59:19 AM »

น่าจะหมายถึงบิดกุญแจแล้วไฟหน้าติด

ก็ใช้วิธีพ่วงสายจากสวิตช์กุญแจ มาเข้าไฟหน้าเลย

nongballlow
*

87
« ตอบ #3 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2011, 06:37:05 AM »

ไม่ต้องพวงแบทเข้ามาก่อนหรอครับ
ก็ก่อนที่จะถามก็เคนลองทำกับรถ dash แล้ว แต่ว่าไม่ได้ต่อกับไฟสูง
คืออยากได้คำอธิบาย + รูปภาพ (ยิ่งดีเลย) แต่ตอนนี้ dash ไม่ติดแล้วครับสงสัยจะรัดวงจร
ใครรู้ช่วยบอกหน่อย
และอยากรู้ข้อเสียของการทำวงจรนี้ด้วยครับ
aonkorn
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2011, 08:31:04 AM »

:-\ :-\
raymetal
เมี้ยววววววววววว

ถึงรถจะแก่ ((แต่ไม่กาก))

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2011, 04:53:30 PM »

ไม่ต้องพวงแบทเข้ามาก่อนหรอครับ
ก็ก่อนที่จะถามก็เคนลองทำกับรถ dash แล้ว แต่ว่าไม่ได้ต่อกับไฟสูง
คืออยากได้คำอธิบาย + รูปภาพ (ยิ่งดีเลย) แต่ตอนนี้ dash ไม่ติดแล้วครับสงสัยจะรัดวงจร
และอยากรู้ข้อเสียของการทำวงจรนี้ด้วยครับ

ผมแนะนำเลยครับ รุนเข้าร้านมอไซค์เลยให้ช่างเดินระบบไฟให้ใหม่เลยครับ

ขับไปเห้อ ถึงจะรุ่นเก่า ยังไงก็รถเรา
levis702
CBR Szone

levis702@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2011, 05:01:52 PM »

อ่านเข้าใจง่ายดีเนาะ
keratiewit2009
แดง ดำ แสบ สุด
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

แดง ดำ แสบ สุด

keratiewit@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2011, 08:44:22 PM »

ยิ่งอ่าน ยิ่งงงไปกันใหญ่ พิมพ์ภาษาไทยอ่านไม่รู้เรื่อง
 l8 l12 >%REDD

nongballlow
*

87
« ตอบ #8 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2011, 06:41:45 AM »

ก็ประมาณนี้แหละครับ
oNuTo

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2011, 05:16:58 PM »

???
winich47
รัก cbr150

winich47@hotmail.com - -
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2011, 08:12:20 PM »

ดี ครับ ดี  l5  >yes
kengjank
kengjank.hi5.com

wicheng mahapaisan

kengjank@thaimail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2011, 03:06:51 AM »

l8

Shinomaru

« ตอบ #12 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2011, 07:14:06 PM »

จะต่อระบบไฟต่างๆ ควรจะผ่าน ดีเรย์ คับ เพราะ เด็วไฟมันช๊อต ผมเคยให้ช่างตามอู่ต่อ สวิท เปิดปิดไฟหน้า เขาต่อ เข้ากับระบบไฟหน้า และสายๆหนึ่งที่มาจากแบตโดยตรง ปรากฎว่า ใช้ได้คับ พอถึงบ้าน แบต เกลี้ยงเลย พอเช้าก็เอาเข้า 0 เขาบอกว่า แบตหมด ก้เอาไปช๊าต ใช้ได้ ตอนเช้า พอ ค่ำ ก็แบตหมดอีก เอากลับไปอู่เลยเขารื้อดูบอกว่า ดีเรย์ตัวหลัก(ตัวควบคุมกำลังไฟ)เสีย ผมก็เปลี่ยน หมดไป 700 เอากลับมาเป็นอีก คราวนี้ เอาให้ช่างที่ 0 รื้อดู ปรากฎว่า ระบบไฟมัน ช๊อต แบตหมดเลย ตัวปั้นไฟ ไหม้ ดีเรย์ ตัวหลักของ รถ เสีย(ตัวนี้อีกแล้ว เสีย 2 ต่อเลยตู หมดไป 2,000 กว่าบาท  เบ็ตเสร็จ 3,000 บาท เพราะแค่จะติดสวิทไฟหน้า แค่ไม่ถึง 50 บาท ช่างที่ 0 เขาบองว่า เพราะ ติดสวิทตัวนี้ เล่นติดผ่าน แบตมาเลย ไฟก็ช๊อตหมด เขาบอกว่า ดี แบตไม่เสีย ถ้าเสีย ก็ 1,000 กว่าบาท จากนั้นมาผมไม่ยุ่งอะไรกับระบบไฟเลยคับ เพราะกลัว ประวัติศาสตร์ซ้ำลอย  :-\

Bsator
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2011, 12:07:01 AM »

ไฟสองสว่างมอเตอร์ไซค์ >>>กระแสสลับ
ไฟจากแบตเตอรี่             >>> กระแสตรง
แล้วเอามาต่อรวมกัน  <cry

(ผิดถูกประการใดขออภัย จำได้ว่าอย่างนี้นะ)
Kanthawit
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #14 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2011, 10:33:09 PM »

ไฟสองสว่างมอเตอร์ไซค์ >>>กระแสสลับ
ไฟจากแบตเตอรี่             >>> กระแสตรง

(ผิดถูกประการใดขออภัย จำได้ว่าอย่างนี้นะ)

ถูกต้องนะครับ  การต่อผ่านรีเลย์ (ส่วนใหญ่เรียกผิดกันนะ ดีเลย์ ดีเรย์)ก็คือการเอาไฟแบตไปเลี้ยงรีเลย์ด้วย ไฟหน้าด้วย ถ้าชุดชาร์จ ไฟชาร์จสมบูรณ์ แบตดี กระแสเยอะก็ทำได้ ไม่มีปัญหา แต่แบตรถมอ'ไซค์มันเล็ก แค่ 5-7 แอมป์แป๊บเดียวก็หมด คิดง่ายๆนะ แบตสมบูรณ์จะมีแรงดันประมาณ 13.8V DC หลอดไฟเรา 12V 18Watts กินกระแสที่ 1.5แอมป์ต่อหลอด สองหลอดก็สามแอมป์ แบตต์5แอมป์ต่อชั่วโมง ก็จ่ายไฟไม่นานก็หมดนะครับ นอกจากจะชาร์จที่ระดับสองแอมป์ขึ้นถึงจะไม่มีปัญหาซึ่งเป็นไปไม่ได้สำหรับรถเดิมๆ
OFF THE TRACK

« ตอบ #15 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2011, 12:14:43 PM »

ไฟจากแบตเตอรี่             >>> กระแสตรง

ถูกต้องนะครับ  การต่อผ่านรีเลย์ (ส่วนใหญ่เรียกผิดกันนะ ดีเลย์ ดีเรย์)ก็คือการเอาไฟแบตไปเลี้ยงรีเลย์ด้วย ไฟหน้าด้วย ถ้าชุดชาร์จ ไฟชาร์จสมบูรณ์ แบตดี กระแสเยอะก็ทำได้ ไม่มีปัญหา แต่แบตรถมอ'ไซค์มันเล็ก แค่ 5-7 แอมป์แป๊บเดียวก็หมด คิดง่ายๆนะ แบตสมบูรณ์จะมีแรงดันประมาณ 13.8V DC หลอดไฟเรา 12V 18Watts กินกระแสที่ 1.5แอมป์ต่อหลอด สองหลอดก็สามแอมป์ แบตต์5แอมป์ต่อชั่วโมง ก็จ่ายไฟไม่นานก็หมดนะครับ นอกจากจะชาร์จที่ระดับสองแอมป์ขึ้นถึงจะไม่มีปัญหาซึ่งเป็นไปไม่ได้สำหรับรถเดิมๆ
น่าสนใจนะครับ แล้วที่ NSR150 ทำได้นั่นมันเพราะอะไรครับ แค่สงสัยนะครับ
ballcbr

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2011, 01:57:54 PM »

หลอดไฟมันไม่เลือกกระแสครับ เพียงแต่วิศวกร เค้าจะออกแบบรถคันนั้นๆมาให้เป็นระบบกระแส ตรงหรือกระแสสลับ  ถ้ารถที่มีไฟหน้ากระแสสลับ จะเปลี่ยน
เป็นตรงก็ทำได้ แต่ถ้าเปิดตลอดวันแบตหมดแน่นอน เพราะแผ่นชาร์ทไม่ทำมาเพื่อรองรับการใช้ไฟบริมาณมาก  แต่ ถึงรถที่ออกแบบเป็นกระแสตรงก็ตามที
ที่เป็นรุ่นเปิด ปิดไฟหน้าได้ แต่เปิดทั้งวัน รวมถึงพัดลมอาจเปิดทำงานพร้อมกันด้วยอีกละก็  แบตก็หมดได้เช่นกัน

แต่ จขกท. เค้าถามว่าไรอะ  ???
OFF THE TRACK

« ตอบ #17 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2011, 02:18:49 PM »

หลอดไฟมันไม่เลือกกระแสครับ เพียงแต่วิศวกร เค้าจะออกแบบรถคันนั้นๆมาให้เป็นระบบกระแส ตรงหรือกระแสสลับ  ถ้ารถที่มีไฟหน้ากระแสสลับ จะเปลี่ยน
เป็นตรงก็ทำได้ แต่ถ้าเปิดตลอดวันแบตหมดแน่นอน เพราะแผ่นชาร์ทไม่ทำมาเพื่อรองรับการใช้ไฟบริมาณมาก  แต่ ถึงรถที่ออกแบบเป็นกระแสตรงก็ตามที
ที่เป็นรุ่นเปิด ปิดไฟหน้าได้ แต่เปิดทั้งวัน รวมถึงพัดลมอาจเปิดทำงานพร้อมกันด้วยอีกละก็  แบตก็หมดได้เช่นกัน

แต่ จขกท. เค้าถามว่าไรอะ  ???
ที่เค้าถามคือน่าจะอยากได้การเปิดไฟหน้าแบบเดียวกับnsr มั้งครับฮิๆๆ เพียงแต่ทำแล้วเกิดปัญหา พอดีผมเคยใช้ nsr ก็เลยสงสัยเหมือนกัน :D
Kanthawit
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #18 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2011, 02:48:38 PM »

!weedwiew NSR ระบบไฟที่ปั่นออกมาเป็นสามมมมเฟสสสมั้งครับ จำไม่ได้ละ  ซึ่งจะให้กระแสที่มากกว่าเมื่อผ่านวงจรเรียงกระแสแล้ว   >eiei
ballcbr

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #19 เมื่อ: 14, กุมภาพันธ์ 2011, 03:42:12 PM »

NSR ใช้ฟิลคอลย์แบบ 3 เฟสครับกระแสไฟที่สร้างได้เพียงพอต่อการใช้งานในรุ่น ( หมายถึง ถ้าเป็นรุ่นเปิด-ปิดไฟหน้าได้ ที่ไม่ใช่ NSR
( ไม่ีมีพัดลมหม้อน้ำและ มีพัดลม) และรุ่นที่เปิดไฟตลอด ( ที่มีพัดลมหม้อน้ำ )  ) ทั้งหมดจะถูกคำนวนมาตั้งแต่ต้น เช่น
CBR400  VFR400 CB 400  อื่นๆ ที่เป็นรุ่นเก่าใช้ระบบไฟ 3 เฟสทั้งหมด แต่ไฟหน้ามีสวิทช์เปิดปิด เมื่อมี พรบ.ให้เปิดไฟหน้า
ตลอด รถจำพวกนี้อาจพบปัญหาเพื่อความร้อนขึ้นและพัดลมเริ่มทำงาน เนื่องจากไฟผลิตแค่พอใช้ แต่ไม่พอเก็บ เมื่อดับเครื่องยนต์
และสตาร์ทใหม่อาจพบปัญหาสตาร์ทไม่ได้ เพราะไฟในแบตไม่เพียงพอ

สำหรับ จขกท. แค่บอกว่าใครรู้วิธีทำสวิทช์ไฟหน้า ก็เข้าใจกันง่ายกว่าแล้วครับเจ้านายยยยยยย
ตอบ  แค่ค้นหาปลั๊กของชุดไฟหน้า แล้วหาสายไฟของไฟหน้า ( ส่วนใหญ่ใน HONDA สีเหลือง)  แล้วนำมาตัดต่อผ่านสวิทช์
หรือ อยากจะเจาะจงให้ เป็นสวิทช์ไฟสูงหรือต่ำ ก็ทำสวิทช์ตัดต่อไฟสูง หรือต่ำ โดยหาสายไฟสี ฟ้า(ไฟสูง) สีขาว(ไฟต่ำ )
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์