CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าใช้จ่ายในการโอนรถ+เอกสาร สำหรับผู่ที่ต้องการครับ  (อ่าน 113018 ครั้ง)
VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))
CBR Commando

« เมื่อ: 13, มกราคม 2010, 04:39:53 PM »

พอดีเมื่อวันจันทร์ที่แล้วผมได้ไปโอนรถมาก่อนไปผมก็ไม่ทราบอะไรมากว่าต้องทำยังไง ก็อยากจะได้บอกกล่าวเพื่อนๆเอาไว้ครับ พอดีรถผมซื้อต่อเพื่อนมาครับทำเอกสารโอนลอยไว้ให้นานแล้วเอกสารที่ต้องใช้ในการโอนรถนะครับก็มี
1.คู่มือเล่มทะเบียนรถ
2.แบบคำขอโอนและรับโอน
3.หนังสือมอบอำนาจ (หากรถที่โอนนั้นเป็นการโอนลอยและเราต้องไปดำเนินการเองครับ)
4.สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน ของผู้โอนและรับโอนเซ็นกำกับทุกใบ
5.ใบแจ้งใช้รถ สำหรับเจ้าของรถผู้รับโอนครับต้องกรอกว่าต้องการใช้รถในเขตพื้นที่ไหนจังหวัดอะไร หากอยู่กรุงเทพใช้รถในกรุงเทพก็ไม่ต้องเปลี่ยนทะเบียนครับ แต่ถ้าจะไปใช้รถที่จังหวัดอื่นก็ต้องคืนทะเบียนให้ขนส่งและรอรับทะเบียนใหม่
     ส่วนใหญ่ใช้เวลาแค่วันเดียวก็เสร็จครับไม่ถึงชั่วโมงก็เสร็จ เพราะรถผมเจ้าของเดิมแจ้งใช้รถ เขตหนองแขม อยู่ในเขตพื้นที่รับผิดชอบของสำนักงานขนส่งเขต 2 ตลิ่งชัน อยากวันเดียวเสร็จก็ต้องไปที่ขนส่งที่รถแจ้งใช้ในเขตนั้น ยื่นเรื่องตรวจสภาพรถทำเอกสารไม่เกินชั่วโมงเสร็จ  แต่หากไปทำเรื่องที่ขนส่งเขตอื่นก็ต้องรอครับ ยื่นเรื่องเสร็จแล้วรอขนส่งเรียกตรวจสภาพรถครับไม่เกิน 7 วัน
   ในส่วนค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ไม่เกิน 800 บาท ครับ รายละเอียดก้อมี 1. ค่าคำขอ 10 บาท 2.โอนทะเบียนรถ 100 บาท
3.ค่าอากร 100 บาท 4.ค่าธรรมเนียมอื่น ๆ 20 บาท 5.ค่าภาษีปี 52+53 200 บาท 6.พรบ 297 บาท .เบร็ดเสร็จรวมแล้วไม่เกิน800 แต่ของผมรถทะเบียนขาดมา1ปีก็ต้องจ่ายย้อนหลังด้วยครับ
   หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยสำหรับเพื่อนๆที่ต้องการทราบนะครับ ขอบคุณครับ

jackmania
+++!!!ถ้าขี่ไม่สุดก็หยุดอยู่กับบ้าน!!!+++
I'm CBRsCLUB

ppk_jf@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 13, มกราคม 2010, 05:10:56 PM »

!goodjob !goodjob !goodjob

!!!CBR150+ คันนี้ไม่ต้องกินข้าวลิง!!!

!!!CBR150CLUB!!!กลุ่มเพื่อแสวงหากำไร(ชีวิต)และแสวงหาผลประโยชน์(ทางด้านจิตใจ)!!!

BIKER จิตวิญญาณของชาวสองล้อ ไม่ว่าจะล้อเล็กหรือล้อใหญ่ จะร้อย จะกี่พัน ซีซี หัวใจของเราชาวสองล้อ ก็ยังจะทุ่มเทให้กับสองล้อที่เรามี แล้วเราจะดูถูกกันเพื่ออะไร ในเมื่อเราก็มีสองล้อเท่าๆกัน
     >>>JackMaNiA<<<

ppk_jf@hotmail.com
http://JackMaNia.hi5.com  (กำลังทำให้มันดูดี)

คำเตือน : " การมียานพาหนะ ทำให้ความสามารถในการดื่มสุราน้อยลง "
F-CBR
---->>Ambition Never Comes To An End.<<----

>>>ความ ฝัน ไม่ เคย หยุด ยั้ง<<<

wave-2004@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 13, มกราคม 2010, 08:06:16 PM »

!goodjob !goodjob !goodjob

"ไม่ว่านักขับจะเทพแค่ไหน แต่ที่วิ่งคือรถเราแค่คนนำทาง"

JACKWHITE
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, มีนาคม 2010, 05:10:42 PM »

;)

Uploaded with ImageShack.us
violetman
ขออภัยในบางลีลา
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

อยากรู้จัก ต้องมาสัมผัสไกล้ ๆ

robotoon@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 11, มีนาคม 2010, 09:02:26 PM »

จะต้องทำเรื่องโอนรถพอดีเลย

เป็นประโยชน์มาก ๆ  ค่ะ

ตามเจ๊มาเร้วว....ววว  เดี๋ยวจะพาไปออกทริป
biker 1500
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, มีนาคม 2010, 07:02:46 AM »

เป็นความรู้ที่ดีครับ เพื่อน ๆ ที่จะไปโอนรถ จะได้รู้ได้ไม่ยาก
QMmaster
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, มีนาคม 2010, 07:02:32 AM »

ขอบคุณผู้รู้ครับ  !goodjob !goodjob !goodjob
บอม ยอดชาย
เพื่อชีวิต~มันอยู่ที่ใจ!!!
Certified Trader
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2012, 12:52:43 AM »

สรุปง่าย+รวบรัดดีมากครับ  !goodjob

รถพัง...ก็ตังค์กู ~ อยากสวยอย่ากลัวแพง...อยากแรงอย่ากลัวพัง!!!~
+อย่าเปลี่ยนไป...จนไม่เหลือตัวของตนเอง+ @ตัวเล็กรถใหญ่...ตัวใหญ่รถเล็ก@
บอม ยอดชาย
เพื่อชีวิต~มันอยู่ที่ใจ!!!
Certified Trader
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2012, 01:00:31 AM »

http://www.dlt.go.th/th/eform/index.php

ใช้คู่กับเว็ปนี้ดีนักแล!!!~~

รถพัง...ก็ตังค์กู ~ อยากสวยอย่ากลัวแพง...อยากแรงอย่ากลัวพัง!!!~
+อย่าเปลี่ยนไป...จนไม่เหลือตัวของตนเอง+ @ตัวเล็กรถใหญ่...ตัวใหญ่รถเล็ก@
Driver.CBR150R
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2012, 01:47:31 AM »

!goodjob !goodjob
เป็นประโยชน์สำหรับผู้ซี้อรถคับ
iceswat
Difficult But Not Impossible
I'm CBRsCLUB

จะช้าหรือเร็วก็ถึงเหมือนกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2012, 02:43:23 AM »

!goodjob !goodjob

unsensor
ไปที่ไหนๆ ก็ไปกับ CBR
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ไปที่ไหนๆ ก็ไปกับ CBR

« ตอบ #11 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2012, 02:33:49 PM »

>coooool >coooool >coooool
อยากรู้อยู่พอดี  ขอบคุณคร้าบบบ

ขี้เมาใจดี

« ตอบ #12 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2012, 05:49:32 PM »

พอดีเมื่อวันจันทร์ที่แล้วผมได้ไปโอนรถมาก่อนไปผมก็ไม่ทราบอะไรมากว่าต้องทำยังไง ก็อยากจะได้บอกกล่าวเพื่อนๆเอาไว้ครับ พอดีรถผมซื้อต่อเพื่อนมาครับทำเอกสารโอนลอยไว้ให้นานแล้วเอกสารที่ต้องใช้ในการโอนรถนะครับก็มี
1.คู่มือเล่มทะเบียนรถ
2.แบบคำขอโอนและรับโอน
3.หนังสือมอบอำนาจ (หากรถที่โอนนั้นเป็นการโอนลอยและเราต้องไปดำเนินการเองครับ)
4.สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน ของผู้โอนและรับโอนเซ็นกำกับทุกใบ
5.ใบแจ้งใช้รถ สำหรับเจ้าของรถผู้รับโอนครับต้องกรอกว่าต้องการใช้รถในเขตพื้นที่ไหนจังหวัดอะไร หากอยู่กรุงเทพใช้รถในกรุงเทพก็ไม่ต้องเปลี่ยนทะเบียนครับ แต่ถ้าจะไปใช้รถที่จังหวัดอื่นก็ต้องคืนทะเบียนให้ขนส่งและรอรับทะเบียนใหม่
     ส่วนใหญ่ใช้เวลาแค่วันเดียวก็เสร็จครับไม่ถึงชั่วโมงก็เสร็จ เพราะรถผมเจ้าของเดิมแจ้งใช้รถ เขตหนองแขม อยู่ในเขตพื้นที่รับผิดชอบของสำนักงานขนส่งเขต 2 ตลิ่งชัน อยากวันเดียวเสร็จก็ต้องไปที่ขนส่งที่รถแจ้งใช้ในเขตนั้น ยื่นเรื่องตรวจสภาพรถทำเอกสารไม่เกินชั่วโมงเสร็จ  แต่หากไปทำเรื่องที่ขนส่งเขตอื่นก็ต้องรอครับ ยื่นเรื่องเสร็จแล้วรอขนส่งเรียกตรวจสภาพรถครับไม่เกิน 7 วัน
   ในส่วนค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ไม่เกิน 800 บาท ครับ รายละเอียดก้อมี 1. ค่าคำขอ 10 บาท 2.โอนทะเบียนรถ 100 บาท
3.ค่าอากร 100 บาท 4.ค่าธรรมเนียมอื่น ๆ 20 บาท 5.ค่าภาษีปี 52+53 200 บาท 6.พรบ 297 บาท .เบร็ดเสร็จรวมแล้วไม่เกิน800 แต่ของผมรถทะเบียนขาดมา1ปีก็ต้องจ่ายย้อนหลังด้วยครับ
   หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยสำหรับเพื่อนๆที่ต้องการทราบนะครับ ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมเรื่องค่าอากรคับ   ค่าอากรไม่เท่ากันทุกคันนะคับ ขึ้นอยู่กับราคาประเมินที่นายช่างตรวจสภาพ (กรมขนส่ง)จะประเมินราคารถ
ค่าอกรจะคิดเป็น 10000/50บาทคับ
ยกตัวอย่างช่างประเมินราคารถ 10000บาท เสียค่าอากร50บาท
ถ้ามีการมอบอำนาจเสียค่าอากรมอบอำนาจ 10บาท

ขี้เมาใจดี

« ตอบ #13 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2012, 05:51:03 PM »

อ้อลืมอีกเรื่องคับ ภาษีรถอย่าให้ขาดอายุเกิน 3 ปี ไม่งั้นทะเบียนรถจะถูกระงับ ต้องมาทำเรื่องจดทะเบียนใหม่ +เสียภาษีที่ค้าง
มันจะยุ่งยากคับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์