CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องการเปลี่ยนท่อแต่งครับ  (อ่าน 17962 ครั้ง)
KXBB
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 21, กุมภาพันธ์ 2017, 06:48:10 PM »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมมือใหม่นี่เป็นโพสแรกของผมนะครับ ตัวผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร เนื่องจากผมเอารถไปเปลีั่ยนเป็นท่อแต่งมา (และอัพไซส์ยางมาด้วย ไม่รู้ว่าไมล์มันเพี้ยนมากไหม) ผมไม่ทราบว่ามันมีผลต่อความเร็วรถมากน้อยแค่ไหนครับ
อย่างรถผมเองลองเปลี่ยนท่อแล้วแรงต้นรู้สึกไม่ต่างเท่าไรเทียบกับท่อเดิม ขับได้ดีในความเร็วที่ 80-100 พอขึ้น 110-120 เริ่มอืด แล้วพอลองบิดสุดดู มันวิ่งได้ 132 เริ่มตันแล้วครับ (จริงๆน่าจะไปได้มากกว่านี้อีกนิดหน่อย แต่ทางไม่สะดวกผมเลยปล่อยคันเร่ง) รู้สึกว่าต้องลากยาวกว่าเดิมนิดหน่อย (เครื่องสั่นมาก) สิ่งที่อยากรู้ตอนนี้
1.ท่อไปเสียแบบแต่งมีผลต่อความเร็วของรถอย่างไรครับ
2.แล้วถ้าอยากให้วิ่งดีกว่าดิมต้องแก้ไขตรงท่อ หรือ ชุดเสตอร์ครับ (ชุดเสตอร์น่าจะเป็นของดิมนะครับ ผมซื้อรถมามือ2อีกที)
3.เสียงของท่อไอเสีย (ผมใส่จุกลดเสียงด้วย) ยังรู้สึกว่ามันยังลั่นอยู่ครับ ถ้าอยากทำให้มันทุ้มแน่นกว่านี้ อยากทราบความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการใส่ใยแก้วครับ

ปล. อยากได้สติ๊กเกอร์กลุ่มด้วยครับ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณมากครับ

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, กุมภาพันธ์ 2017, 10:04:21 PM »

ตอบจ้า
ข้อ 1. ท่อแต่งมันโล่ง และคายไอเสียได้ดีกว่าท่อเดิม
ทำให้รอบเครื่อง มาไวขึ้น เวลาบิดคันเร่ง จะรู้สึกได้เลย
*จะให้ดีท่อสูตรต้องตรงรุ่น ถ้าเอาท่อสูตรรุ่นครอบจักรวาลมาใช้
ก็จะกลายเป็นว่า บิดไป ต้นหาย ปลายหด แรงสู้ท่อเดิมๆ ไม่ได้ก็มี

2.ไล่ชุดโซ่สเตอร ์ ลองหาข้อมูลใน บอร์ดนี้ ก็พอมีข้อมูลอยู่ครับ ที่เพื่อนๆ โพสท์ๆไว้ (15-42 โซ่ 520มั้งนะครับ)
3.สุดท้ายเรื่องเสียงลั่นๆ กับใยแก้ว
จะที่เห็นในรูป เป็น ท่อ อะครา (เซินเจิ้น)
เสียงถือว่าทุ้ม และลั่นน้อยกว่าทรงกระป๋องเยอะเลยครับ
แต่ถ้าอยากให้เสียงทุ้มๆ แน่นๆ อาจจะต้องไปอัดใยแก้วใหม่
หรือใยเซมิคแทน (อันนี้ ต้องไปหาตามร้านท่อไอเสียนะครับ)
เค้ามีวิธี มีสูตรของเค้าอยู่
ไม่แนะนำให้ซื้อแบบ ใยแก้วที่แบ่งขายเป็นถุงๆ 
ที่ขาย ถุงละ 5 บาท 10 บาทตามร้านแต่งนะครับ อันนั้นยัดๆไป
ทุ้มๆ นุ่มๆ อยู่ได้ไม่นาน แป็บเดียว ใยแก้วก็หมด ไม่คุ้ม

สุดท้าย น้องเคยเห็นๆที่เค้าขายมั้ยครับ
แคทฯ ลดเสียง อันนี้ใส่เพิ่มไป เสียงก็นุ่มลงได้ครับ
ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมใน  google ดุครับ

KXBB
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, กุมภาพันธ์ 2017, 11:53:18 PM »

เรื่องต้นหายปลายหดผมเองใช้ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆครับ คิดว่ามันต้องใช้ระยะลากมากกว่าเดิมหน่อย ถึงจะขึ้น 132

เรื่องชุดสเตอร์ผมหาข้อมูลมาบ้างแล้วครับ แต่ยังสรุปไม่ได้ว่าจะใช้สูตรไหนดี สูตรที่พี่แนะนำมาผมจะลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกทีครับ

เรื่องใยแก้วเดี๋ยวผมลองไปปรึกษากับหาข้อมูลเพิ่มครับเดี๋ยวค่อยตัดสินใจว่าจะอัดใยแก้ว หรือ ใส่แคทลดเสียงดี

ขอบคุณมากครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์