CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รอบเครื่องผิดปกติครับ ช่วยด้วย  (อ่าน 10502 ครั้ง)
Lake
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 12, ธันวาคม 2016, 04:46:17 AM »

รถผม สองหมื่นเกือบ สามหมื่นโลครับ สามวันที่แล้วมีอาการ รอบเดินเบาขึ้น 2000 - 3000 งงมากเลย
ตอนสตาร์ทนี่ 2000 บิดทีจะขึ้นเป็นสามพันค้างอยุ่แล้วค่อยลดลงเป็น 2000 ครับ
เวลาขับไปกำคลัชรถจะมีอาการเดินเบาแบบวูบวาบวูบวาบอ่ะครับ แบบคล้ายๆว่ามัน วื้บ วื้บ วื้บ วื้บ วื้บ เป็นจังหวะอ่ะครับ
เวลาปล่อยคันเร่งก็มีแรงเอ็นจินเบรคมากมากจนผมว่ามันแรงเกินปกติอ่ะครับแบบว่า กระชากแรงกว่าที่เคยอ่ะครับ
พอเวลาเติมคันเร่งคืนก็กระชากอีกอ่ะครับเหมือนเอ็นจินเบรคเลยครับ คือกระชากแรงผิดปกติอ่ะครับ
แล้วก็มีเสียงดูดอากาศดังขึ้นเยอะเลยครับ ไอ้เสียงที่ดังชุ้บๆๆๆๆใต้ถังน้ำมันอ่ะครับ ดังจนสังเกตุได้ชัดด้วย
รถผมก่อนจะมาเป็นอาการนี้ ใช้น้ำมันเครื่อง PTT อยู่ 2 อาทิตย์ครับ พอเป็นปุ้บก็เลยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดู น้ำมันนี่เหลวหยดเป็นน้ำเลยครับ
ตอนนี้เลยใช้ Shell AX5 อยู่ กรองอากาศเปลี่ยนได้เดือนกว่าละมั้งครับถ้าจำไม่ผิด
ใครรู้ช่วยตอบทีครับกลัวงานงอกมากเลย แบบว่าขี่ไปลูกติดนี่ อื้มหือเลย  ช่วยหน่อยนะครับพี่ๆ ทุกคน   thankyou

Lake

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, มกราคม 2017, 04:01:15 AM »

ไม่มีใครรู้เลยหรือนี่ พี่ๆ
น้องยังไม่อยากเข้าศูนย์เลยคับบบบ
 why
Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, มกราคม 2017, 03:30:21 PM »

ได้สอบถามกลับไปยังเจ้าของเก่าบ้างรึยังครับ
ว่าอาการแบบนี้ เป็นเหมือนตอนที่เค้าใช้อยู่รึเปล่า
ความจริงก็น่าจะเข้า 0 ดูก่อนนะครับ
ถ้ารถประกันยังเหลือ หรืออออถ้าประกันไม่เหลือแล้ว ก็ไปหาช่างผู้ชำนาญจัดการ วินิจฉัยให้ดีกว่า
*คหสต. รถเค้ามีปัญหามาก่อนรึเปล่าเลยขาย อย่าว่ากันที่พูดแบบนี้นะครับ
รอผู้รู้ท่านอื่นมาชี้แจงต่อไป
panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 05, มกราคม 2017, 04:37:26 PM »

เปลี่ยนกัวเทียนยังครับ นำหัวฉีดไปล้างด้วย

Lake

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, มกราคม 2017, 06:38:41 AM »

ได้สอบถามกลับไปยังเจ้าของเก่าบ้างรึยังครับ
ว่าอาการแบบนี้ เป็นเหมือนตอนที่เค้าใช้อยู่รึเปล่า
ความจริงก็น่าจะเข้า 0 ดูก่อนนะครับ
ถ้ารถประกันยังเหลือ หรืออออถ้าประกันไม่เหลือแล้ว ก็ไปหาช่างผู้ชำนาญจัดการ วินิจฉัยให้ดีกว่า
*คหสต. รถเค้ามีปัญหามาก่อนรึเปล่าเลยขาย อย่าว่ากันที่พูดแบบนี้นะครับ
รอผู้รู้ท่านอื่นมาชี้แจงต่อไป

มือ 1 คับพี่ แต่ค่อนข้างเก่าอยู่เหมือนกัน 555
ประกันนี่คงจะไม่มีแล้วอ่ะครับ เพราะสมุดคู่มือหายตั้งแต่ 20000 โล แล้วก็ไม่ได้เข้าเช็คระยะอีกเลยครับ
ผมว่าจะไปเข้าดูที่ศูนย์ พี่ว่ามันจะดีป่ะครับ ช่างเก่งๆแถวบ้านไม่มีเลย ผมอยู่กาฬสินธุ์อ่ะครับ พี่ว่ามันจะโอเคป่ะคับ ถ้าเข้าศูนย์
Lake

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, มกราคม 2017, 06:45:03 AM »

เปลี่ยนกัวเทียนยังครับ นำหัวฉีดไปล้างด้วย
หัวเที่ยนยังไม่เปลี่ยนครับ ผมเปลี่ยนไป เมื่อตอน สองถึงสามเดือนที่แล้วอ่ะครับ (มันน่าจะเปลีั่ยนหรือยังอ่ะครับ)
วันนี้ล้างรถ ผมสังเกต ดูตรงแคร้งเครื่อง ตรงเสื้อสูบ จนถึงช่วงบนที่อยู่ใต้หัวฉีดอ่ะครับ มันมีคราบคล้ายๆน้ำมันอยู่นะครับ เป็นเม็ดๆเหมือนเม็ดงา กระจายเต็มเลย แต่เป็นน้ำมันสีดำนะครับ กระจายเป็นเม็ดๆเยอะมากเลยอ่ะครับ เริ่มกังวนละครับ ว่าอะไรเสียหรือเปล่า
Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, มกราคม 2017, 10:31:49 PM »

ขออภัย นึกว่า รับมือ2มาดูแลต่อ
ฝีมือช่าง 0 ถามว่า ok มั้ย ก็ระดับนึงนะครับ
เพราะอย่างน้อยช่าง 0 ต่างๆ  จะต้องได้รับการอบรม มาจาก 0 ใหญ่อยู่แล้ว
แต่ชม.บินที่ซ่อม CBR นั้น ก็ต้องดูอีกทีว่าเค้าเจอมามากน้อยแค่ไหน

แล้วไม่ทราบว่า ที่ กาฬสินธุ์ มีคนใช้ CBR เยอะมั้ย?
หากมี ก็ลองถามๆ คนในกลุ่มมอไซค์ใน กาฬสินธุ์ ดูครับ

Lake

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, มกราคม 2017, 03:53:40 AM »

ขออภัย นึกว่า รับมือ2มาดูแลต่อ
ฝีมือช่าง 0 ถามว่า ok มั้ย ก็ระดับนึงนะครับ
เพราะอย่างน้อยช่าง 0 ต่างๆ  จะต้องได้รับการอบรม มาจาก 0 ใหญ่อยู่แล้ว
แต่ชม.บินที่ซ่อม CBR นั้น ก็ต้องดูอีกทีว่าเค้าเจอมามากน้อยแค่ไหน

แล้วไม่ทราบว่า ที่ กาฬสินธุ์ มีคนใช้ CBR เยอะมั้ย?
หากมี ก็ลองถามๆ คนในกลุ่มมอไซค์ใน กาฬสินธุ์ ดูครับ

วันนี้ไปศูนย์บริการย่อยแถวบ้านให้เขาขับดู เขาว่าเป็นที่ระบบไฟครับ แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจว่ามันจะใช่ระบบไฟหรือเปล่า
เดี๋ยวว่างๆจะขับเข้าเมืองไปศูนย์สำนักงานใหญ่ดู เผื่อจะได้เรื่องกว่าเดิม

ที่กาฬสินธุ์คนคนขับCBR ส่วนมากผมจะไม่รู้จักครับ จะมีก็พี่คนหนึ่งอยู่หมู่บ้านเดียวกันเลย พี่เขาก็ไม่รู้เหมือนกัน
ตอนนี้ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับกรองอากาศ เสียงดูดอากาศที่ว่าดังชุ้บๆๆๆก็หายแล้วครับ เหลือแต่รอบเครื่องที่มันยังมีปัญหาอยู่
กับปัญหาที่เข้ามาเพิ่มคือเตะเกียร์ 1 ไป 2 เตะยังไงก็ไม่ขึ้นครับ ได้แค่เกียร์ว่าง แต่อารมณ์ไหนไม่รู้ พอมันอยากขึ้นมันก็ขึ้นได้เฉยๆเลย
จับอาการไม่ได้เลยว่าเป็นอะไร ปวดหัวม๊ากกกกกกกคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์