CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องเสียงดังแปลกๆ  (อ่าน 5284 ครั้ง)
popza5432
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 17, กันยายน 2016, 03:02:56 AM »

เรื่องมีอยู่ว่า

รถผมพึ่งออกมาขับได้ 3400+ โล ได้ตอนนี้  รถไม่ค่อยได้ขับครับ ส่วนมากจอดทิ้งไว้ อาทิตย์ 1 จะขับก็แค่ 1-2 ครั้งครับ ส่วนมากจอด
พอดี อาการนี้มันเคยเป็นละหายไปมารอบ1ละครับ
คือ พอเข็นรถไปด้านหน้ามันดัง "แก๊ก ๆ " เหมือนสะเทือนมาจากใต้ถังน้ำมันหรือ มีความรู้สึก คล้ายๆ ตรงครัชหรือ โซอะไรนี่ละมั้งครับ เข็นหลังก็ดัง เคยเป็นครั้ง 1 ละหายไปยาวๆไม่เป็น
และวันนี้มันมาเป็นอีกละครับ เข็นหน้าดัง แต่ แปปเดียวหาย แต่ เข็นถอยหลัง ไม่หายเลยครับ

เลยอยากรู้ว่ามันเกี่ยวที่อะไร ตอนแรกคิดว่าโซ่หย่อนล่าสุดไปตั่งมาละครับละหยอดน้ำมันให้พร้อม อันนี้คิดว่าไม่น่าเกี่ยวกะโซ่ละ แต่มันดัง แก๊กๆ เวลาเอารถ เข็นหน้า เข็นหลังนะครับ

พอรองสตาสเครื่อง เสียงปกติ เว้นแต่เกียร์ว่างรู้สึกผิดปกติ เล็กน้อยได้ยินเสียง  "บุวๆ" หรือผมคิดไปเองกะไม่รู้นะครับแต่พอเข้าเกียร์กะปกติดี

จึงขอรบกวนเพื่อนๆพี่ๆผู้รู้ช่วย ให้คำแนะนำหรือ บอกอาการทีครับว่ามันเป็นไร ขอบพระคุณมากครับ thankyou   CBR150R FI หัวฉีด

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, กันยายน 2016, 04:59:59 PM »

เสียงโซ่ กับสเตอร์ บางครั้ง
ถ้าตั้งโซ่ตึงไป โซ่แห้งไป มันก็มีเสียงดังได้เหมือนกันครับ
ผมก็สังเกตุ ตอนเข็นรถเช่นกัน
ดังนั้นปรับตั้งโซ่ให้พอดี ล้างทำความสะอาดหยอดน้ำมันตามปกติ
ก็น่าจะ Ok แล้วล่ะครับ
เห็นว่าจอดรถนานๆ
ว่างๆ ก็พาเค้ามายืดเส้นยืดสายบ้างครับ
ก็เหมือนคนที่ นั่งๆ นอนๆ นานๆ เอ็นมันจะยึด5555
แต่ถ้าขาดส่งค่างวดนานๆ ไฟแนนซ์ก็จะยึดแทนนะครับ   ฮาาาาาาาาาา (ถ้าไม่ฮาขออภัย อิอิ)
popza5432
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, กันยายน 2016, 07:43:07 AM »

เสียงโซ่ กับสเตอร์ บางครั้ง
ถ้าตั้งโซ่ตึงไป โซ่แห้งไป มันก็มีเสียงดังได้เหมือนกันครับ
ผมก็สังเกตุ ตอนเข็นรถเช่นกัน
ดังนั้นปรับตั้งโซ่ให้พอดี ล้างทำความสะอาดหยอดน้ำมันตามปกติ
ก็น่าจะ Ok แล้วล่ะครับ
เห็นว่าจอดรถนานๆ
ว่างๆ ก็พาเค้ามายืดเส้นยืดสายบ้างครับ
ก็เหมือนคนที่ นั่งๆ นอนๆ นานๆ เอ็นมันจะยึด5555
แต่ถ้าขาดส่งค่างวดนานๆ ไฟแนนซ์ก็จะยึดแทนนะครับ   ฮาาาาาาาาาา (ถ้าไม่ฮาขออภัย อิอิ)

555+ครับผม  วันนี้ลองไปเช็คละครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ เป็นที่ ร้านตอนไปรอบแรกเขาตั่งโซ่ให้ตึงเกินไป ตอนนี้ไปตั่งใหม่ให้พอดีละครับ เสียงหายละ  good
Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, กันยายน 2016, 05:38:59 PM »

good  good  good
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์