CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนยางรถครับ  (อ่าน 6742 ครั้ง)
big36107
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« เมื่อ: 05, สิงหาคม 2016, 06:35:07 PM »

ผมขี่ต่อวันรวมอยู่ที่ 100-200 โลครับ จากหนองแขมไปลาดพร้าว หรือคลอง4แล้วแต่วัน
สภาพถนน วิ่งผ่านถนนที่มีการก่อสร้างอยู่บ้าง(ลุยดินลุยทรายลุยน้ำ ช่วงทางด่วนศรีรัชเลียบทางรถไฟสายเก่า กับเส้นจรัญ)
นิสัยการขับ ไม่ค่อยปาด ไม่ค่อยเทโค้ง มุดนิดหน่อย 
ความเร็วตามสภาพจราจร ยืนพื้น 60-80 ถนนโล่งยาวๆอาจมีขึ้นถึง 110-120 ไม่ค่อยเกินนี้
ดูจากหน้ายางแล้ว สึกแค่ช่วงกลาง ขอบข้างไม่ค่อยสึกครับ (ถ่ายรูปมาทีแล้วแต่ไม่รู้ไปไหน)

กำลังคิดจะเปลี่ยนยางครับ ยางเดิมตั้งแต่ออกรถ ขี่มาจนเลขไมล์ 7x,xxx โล 3ปีพอดี ใจกะรอแสนค่อยเปลี่ยน แต่อ่านๆในเน็ตบอก 20,000 ก็เปลี่ยนกันแล้ว+ดอกยางใกล้จะเรียบแล้ว เลยคิดจะเปลี่ยนมีปัญหาดังนี้ครับ
1.ไม่รู้จะใช้ดอกยางแบบไหนดี อยากได้แบบเกาะถนนดีๆหน่อยครับแต่ส่วนใหญ่เห็นที่คนอื่นแนะนำกันบอกดอกยางจะไปไวอายุใช้งานน้อย
2.อยากได้อายุใช้งานนานๆหน่อยครับ ไม่อยากเปลี่ยนบ่อย
3.ซื้อที่ไหนดี ถ้าเป็นลายยางเดิมสั่งศูนย์ดีไหม หรือหาซื้อข้างนอก หรือถ้าเอาลายยางแบบอื่นต้องไปซื้อที่ไหน คิดว่าคงเป็น วงเวียน 22 เห็นในเน็ตบอกมาแต่ก้อไม่รู้ร้านไหนอยู่ดี

ตอนนี้เท่าที่ดูอยู่ก้อมี
1.irc wing premium
เห็นว่าเกาะถนนดีแต่ใช้ได้ไม่นานดอกหมด และเห็นในเน็ตบอก ใส่ล้อหน้า  90/80-17  ใส่ล้อหลัง   100/80-17  หน้ากว้างมันเล็กกว่า
ยางติดรถ 100/80-17 RX-01F T/L 130/70-17 RX-01RZ T/L หน้ากว้างมันไม่เท่ากันมีผลอะไรไหมครับ
2.ยางศูนย์ติดรถเหมือนเดิม
เน้นความทนทานขี่มา 7x,xxx ยังรู้สึกโอเค แต่แอบกลัวนิดๆ

เพิ่มข้อมูลครับ ผมนิสัยเสียอยู่อย่าง ชอบเติมลมแข็ง หน้า 35 หลัง 40 เป็นโดนัทเลย เติม 29/33 เหมือนคนอื่นรู้สึกรถมันนิ่มๆย้วบๆไงไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05, สิงหาคม 2016, 07:36:06 PM โดย big36107 » บันทึกการเข้า

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2016, 08:38:33 PM »

ตอบจ้า
1. แนะนำให้ใส่ไซส์ยางสเปคเดิมครับ
   ยาง irc wing ขนาดที่คุณสนใจ ผมว่ามันเหมาะกับ CBR รุ่นคาร์บูมากกว่า เพราะแม็กหน้าไม่กว้างเท่าหัวฉีด *ผมใช้ CBR150 คาร์บูอยู่
   (ยางรุ่นนี้หนึบใช้ได้เลยครับ อายุการใช้ปีนึงก็น่าจะหมดครับ แต่สำหรับคุณ ไม่น่าถึง เพราะขี่ระยะทางไกลเหมือนกันต่อวันนะครับ)

2. ถ้าอยากได้ยากอึดๆทนๆ ใช้ได้นานๆ
     ลายเดิมติดรถ โคตรทนครับ (คุณดันไปถึง 7หมื่นโล ปา้ดดดด)
     แค่สเปคเดิมๆไม่หนึบไม่เกาะถนนเท่ารุ่นอื่นๆ  เพราะไอ้ที่หนึบๆ นี่ ยางอยู่ไม่นานหรอกครับ หมดไวไปตามสภาพจ้า

3. อย่าคิดเบิกยางจาก 0 เลยครับ ราคามันแพงกว่าร้านข้างนอกเยอะ
    เผลอๆเบิกเปลี่ยนที่ 0 ไปแล้ว พอมาดูร้านนอก อาจจะได้สเปคยาง รุ่นที่สูงกว่าตัวเดิมก็มีครับ

รุ่นยางที่ผมแนะนำให้ใช้นะครับ
    จะมีของIRC  IZ-s ยางตัวใหม่เลย
    น่าลองมากครับ เหมาะ สำหรับรถพิกัด 150-300cc
    ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ก็ลองดู พวกยี่ห้อ Quick ไม่ก็ dunlop รุ่นต่ำๆ อะครับ * เห็นพวกเก็บรายวันเค้าใช้ๆกันอยู่ ราคาไม่แพง

ร้านยางที่ผมแนะนำก็มีร้าน 29 tire ลองเซิร์ทหาใน googleได้ครับ ไม่ก็ @ facebook ไปสอบถามได้เลย
มียางหลากหลายยี่ห้อ หลายขนาด หลากหลายรุ่นให้เลือก ตามราคา ตามงบในกระเป่าคุณได้เลยครับ
ที่เหลือ รอท่านอื่นๆ มาแนะนำต่อครับผม

*ปล* ผมอยู่ลำปาง ยังต้องสั่งเจ้านี้ครับ สั่งวันนี้ พรุ่งนี้เช้าได้เลย เค้าส่งผ่าน สยามเฟิร์ส ครับผม ที่เหลือก็หิ้วยางไปให้ร้านเค้าใล่ให้อีกที
big36107
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, สิงหาคม 2016, 06:51:20 PM »

ขอบคุณครับ
ล่าสุดเพิ่งดูรีวิว IZ-s รู้สึกน่าสนใจดีครับ
ขอถามเพิ่มเติมครับ ว่า IZ-s สามารถใส่ตามไซส์ล้อเราได้เลยใช้ไหมครับ 100/80-17  130/70-17
Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, สิงหาคม 2016, 09:39:51 PM »

ขอบคุณครับ
ล่าสุดเพิ่งดูรีวิว IZ-s รู้สึกน่าสนใจดีครับ
ขอถามเพิ่มเติมครับ ว่า IZ-s สามารถใส่ตามไซส์ล้อเราได้เลยใช้ไหมครับ 100/80-17  130/70-17

ใช่ครับ มีทุกไซส์เลยล่ะครับ
wheelin
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2016, 11:42:57 PM »

ตอบจ้า
1. แนะนำให้ใส่ไซส์ยางสเปคเดิมครับ

จะมีของIRC  IZ-s ยางตัวใหม่เลย
    น่าลองมากครับ เหมาะ สำหรับรถพิกัด 150-300cc

ร้านยางที่ผมแนะนำก็มีร้าน 29 tire ลองเซิร์ทหาใน googleได้ครับ ไม่ก็ @ facebook ไปสอบถามได้เลย
มียางหลากหลายยี่ห้อ หลายขนาด หลากหลายรุ่นให้เลือก ตามราคา ตามงบในกระเป่าคุณได้เลยครับ
ที่เหลือ รอท่านอื่นๆ มาแนะนำต่อครับผม

*ปล* ผมอยู่ลำปาง ยังต้องสั่งเจ้านี้ครับ สั่งวันนี้ พรุ่งนี้เช้าได้เลย เค้าส่งผ่าน สยามเฟิร์ส ครับผม ที่เหลือก็หิ้วยางไปให้ร้านเค้าใล่ให้อีกที

ตามนั้นครับ
wheelin
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2016, 11:47:52 PM »

ตอบจ้า

ตามนั้นครับ
ส่วนตัวผมใช้ขนาด110/70หน้า  140/70หลัง  ทรงตัวดีขึ้นมากครับ(เทียบกับยางเดิม)
big36107
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2016, 11:18:21 PM »

ขอบคุณทุกคนครับ  thankyou มีเวลาแล้วจะไปเปลี่ยนครับ ล้อใกล้โล้นแล้ว ^_^
wheelin
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2016, 10:21:57 PM »

ตอบจ้า

ตามนั้นครับ
ส่วนตัวผมใช้ขนาด110/70หน้า  140/70หลัง  ทรงตัวดีขึ้นมากครับ(เทียบกับยางเดิม)
ตามนั้นครับ ร้าน29 tire
tae2610
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 31, สิงหาคม 2016, 04:44:01 PM »

ขี่วันละ 100-200 กม
อึกมากกกกเลย เพ่
sorn39
CBR โรงกลั่นครับ
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, กันยายน 2016, 07:13:20 PM »

ลองแวะร้านยาง เลยสถานีรถไฟฟ้าพระโขนงฝั่งขาเข้าไปนิดเดียว เป็นตึกแถวห้องเดียว
ราคาดี เปลี่ยนจุ๊บให้ฟรีด้วย

tanaphat22
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 09, กันยายน 2016, 11:15:52 PM »

ขอมาเก็บข้อมูลครับผม  good
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์