CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกันสะบัด  (อ่าน 5246 ครั้ง)
AT_XION
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2016, 08:51:54 PM »

สวัสดีครับ ขอความรู้จากพี่ๆเรื่องกันสะบัดหน่อยครับ

อย่างพวก ติดตั้งตรงใหน ขาจับต้องสั่งกลึงหรืออย่างไร

เเละ ระหว่างของถูก กับ ของเเพงต่างกันอย่างไรครับ

รบกวนด้วยครับ พอดีหาดูกระทู้เก่าๆเเล้ว เเต่ผลคือรูปไม่ขึ้นเลยครับ อ่านอย่างเดียวนึกภาพตามไม่ออกครับ

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2016, 09:51:03 PM »

อันดับแรกน่าเสียดายไม่น้อยครับ สำหรับเรื่องรูปภาพประกอบ ที่พี่ๆเพื่อนๆ เคยรีวิว เอาไว้ครับ

หม่ะ...มาคุยกันถึงเรื่องของกันสะบัดกัน

ตอนนี้ ในตลาดก็มีหลายยี่ห้อเหมือนกันครับ เช่น  ohlins / hyperpro / scots (สายวิบากชอบใช้กัน เพราะมีขนาดเล็ก)

ถ้าถามว่าของไทยมีมั้ย ? 
ก็มีของ  yss   ส่วน ของ RCB ไม่แน่ใจว่าของไทย รึ ไต้หวัน  (แฮ่ๆ ข้อมูลไม่แน่น)

ส่วนรูปแบบของกันสะบัดนั้น ลองๆ ดูใน google นะครับ
มันมีทั้งแบบก้านๆ  หลักการทำงานยืดเข้ายืดออก 
แล้วก็แบบ แปะมันคอมอไซค์ อันเล็กๆ (ดูของ scotsเป็นตัวอย่าง)

ในส่วนของจุดยึดกันสะบัด กับขาจับกันสะบัด
ในกรณีที่ ชุดกันสะบัดยี่ห้อนั้นๆ รองรับ รถมอไซค์รุ่นนั้นๆ ด้วย ก็ถือว่าเป็นผลดีครับ คือเราไม่ต้องไปเสียเวลาแปลงหรือ สร้าง อะแดปเตอร์  ให้มันเมื่อยตุ้ม

ส่วนเรื่องของราคาก็...ตามยี่ห้อ ตามแบรนด์ของมันอะครับ...แต่ให้ระวังของลอกเลียนแบบ(ของปลอม)
เพราะราคามันถูกจนหน้าใจหาย  (ให้เปรียบเทียบราคากับของแท้ๆครับราคาหมื่น กับราคาพัน)
ถึงจะราคาถูกมาก... จนหน้าสอยมาติดหล่อๆ สักอัน
แต่ก็ไม่แนะนำให้ใช้จริงๆ ครับ
เพราะระบบกลไกภายในที่เกีียวกับความหนืดของกันสะบัด  มันสู้ของแท้ๆไม่ได้เลย
แทนที่ จะได้ใช้งานกันสะบัดดีๆ เพื่อไม่ให้แฮนด์มันสะบัด เวลาตกหลุมร่อง ปีนเส้นบนถนน ฯลฯ อื่นๆ
กลายเป็นว่า ติดแล้ว สร้างความหายนะให้กับเราแทน  (อารมณ์ประมานว่าเลี้ยวแล้ว คอไม่เลี้ยวตาม ฝืนๆอะไรอย่างนี้<<< ถึงตายนะครับ พี่น้องครับ)

มาดูของแท้กันบ้าง
แล้วมันแพงอะไรล่ะ ?
ที่แพงก็เพราะ เป็นของนอก ของนำเข้า 
ทั้งคุณภาพในเรื่องของวัสดุของชิ้นงาน ความละเมียดละไม เทคโนโลยีการผลิตที่ทันสมัยมีมาตรฐาน 
การปรับแต่งค่าความหนืดต่างๆ ซึ่ง ให้ความละเอียดมากกว่า แบบของถูก แน่นอน
ซึ่งมันก็คุ้มค่ากับราคางานที่เค้าออกแบบมา   (มีรับประกันสินค้าด้วยมั้งครับ ในกรณีที่เสีย ขออภัยข้อมูลไม่แน่น)

ที่เหลือก็ รอผู้รู้ ท่านอื่นๆ มาชี้แจงเพิ่มเติมนะครับ

ขออนุญาติ  แปะ บทวามดีๆ  จากเว็บ greatbiker.com ขอบคุณมากๆจ้า ลองอ่านดูนะครับ

http://www.greatbiker.com/%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%94-%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%9B%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B9%8B%E0%B8%A7%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B9%81%E0%B8%88%E0%B9%8B%E0%B8%A7/

AT_XION
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2016, 10:01:33 PM »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมกำลังมอง YSS อยู๋ครับ 6พันกว่าบาท เเต่ปัญหาคือเรื่องขาจับครับ หาที่ติดไม่ได้เลยครับ ฮ่าๆ
Pongpang

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2016, 10:05:43 PM »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมกำลังมอง YSS อยู๋ครับ 6พันกว่าบาท เเต่ปัญหาคือเรื่องขาจับครับ หาที่ติดไม่ได้เลยครับ ฮ่าๆ

ไม่ทราบว่า  จขกท ได้ลองสอบถามไปทาง yss แล้วรึยังครับเรื่องขาจับ

Pongpang

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2016, 10:11:51 PM »

ในกรณี ถ้าทาง yss ไม่มีขาจับมาให้
คงต้องพึ่งร้านแต่งรถมอไซค์ดีๆออกแบบจุดยึดกันสะบัดให้แล้วล่ะครับ
AT_XION
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2016, 10:18:15 PM »

YSS มีเเต่กันสะบัดครับ ขาจับหาเอง อิอิ

รบกวนเเนะนำสักร้านได้มั้ยครับ ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เลยครับ
Pongpang

« ตอบ #6 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2016, 10:21:09 PM »

YSS มีเเต่กันสะบัดครับ ขาจับหาเอง อิอิ

รบกวนเเนะนำสักร้านได้มั้ยครับ ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เลยครับ

เอิ่ม ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ผมเป็นคนต่างจังหวัดซะด้วย5555
คงต้องรอท่านอื่นเข้ามาชี้แจงสักพักนึงก่อนอะครับ
ว่าพอจะมีร้านไหนน่าสนใจบ้างนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์