CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องครับผม  (อ่าน 3721 ครั้ง)
popza5432
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 30, เมษายน 2016, 07:13:29 AM »

รบกวนพี่ๆ ผู้เชี่ยวชาญ ผู้รู้ทุกท่านครับ ผมอยากสอบถามว่า น้ำมันเครื่อง ตัว CBR150R หัวฉีดตัวใหม่ อะครับ
ใช้แบบไหนดีที่สุด ผมว่าของ honda มันไม่น่าจะเวิกอะครับ ผมมือใหม่ ออกรถเปลี่ยนไป1รอบครับ 1000 โล ศูนย์บอกจะให้เปลี่ยน ตอนที่2 คือตอน 3000 โลครับ
ตอนนี้วิ่งมาได้ 1900 โลละครับ เลยอยากจะสอบถามว่า น้ำมันเครื่อง ของ CBR 150R หัวฉีดตัวใหม่ อะครับ แบบไหนดีที่สุด แล้วดีต่อเครื่องยนต์สำหรับการทำความเร็ว
ละวิ่งละยะ ปานกลาง ถึง ไกล ครับ  ขอยี่ห้อ กับราคา ด้วยนะครับ แนะนำทีครับ

ผมว่าจะซื้อไปให้ศูนย์เปลี่ยน แล้วก็ ขอสอบถามอีก ข้อ1ครับ วิธีดูน้ำมันเครื่องแท้ เทียม นั้นดูยังไงครับ สังเกตุแบบไหน ขอรบกวนผู้รู้ผู้เชียวชาญ แนะนำด้วยนะครับ
ผมมือใหม่ อยากดูแลรถดีดี ครับ พึ่งซื้อมา กะอยาก รักษาไว้นานๆครับผม

สิ่งที่ถามก็มี
1.น้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนดีที่สุด ของมอไซ CBR150R หัวฉีดตัวใหม่
2.ราคาน้ำมันเครื่องยี่ห้อที่พี่ๆแนะนำราคาเท่าไหร่
3.วิธีดูน้ำมันเครื่องแท้ หรือ เทียม เขาดูกันยังไง และสังเกตุแบบไหน (เพื่อจะเป็นแนวทางความรู้ไว้ใช้สังเกตุได้ครับป้องกันเจอของปลอม)

ขอความกรุณาด้วยครับ

ขอบพระคุณมากครับ
 thankyou thankyou

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, เมษายน 2016, 05:39:17 PM »

น้ำมันเครื่อง ในปัจจุบัน มันก็มีหลายยี่ห้ออยู่นะครับ
ของดี  ชื่อดัง ราคาก็สูงหน่อย
น้ำมันเครื่องของศูนย์ ก็ok ในระดับนึงแต่หลายๆคนไม่ค่อยชอบนัก

ขอให้เราเปลี่ยน  น้ำมันเครื่องที่มีเบอร์ความหนืดมาตราฐานที่เค้ากำหนดมาให้ก็พอครับ  (ดูในคู่มือประกอบด้วยนะ)
แล้วค่อยมาเลือกยี่ห้อ ตามสภาวะกระเป๋าตังของเราอีกที

ส่วนตอนนี้ ผมใช้  shell AX7 อยู่ครับ หลายคนบอกว่า ราคาไม่แพง  เวลาเครื่องร้อนๆเกียร์ไม่แข็งมาก เข้าง่าย
ตอนแรก ผมใช้คลาสตรอลอยู่ แล้วเข้าเกียร์ยากเวลาเครื่องร้อนๆ
เลยเปลี่ยนไปใช้ shell AX7 ตามคำแนะนำ ของรุ่นพี่ในนี้ ล่ะครับ

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ราคาก็สูง เหมือนกันหาก สภาวะทางการเงินไม่ติดขัด อะไร
ก็ลองใช้ ดูครับ อยากลองยี่ห้อไหน ราคาเท่าไหร่ พอลองแล้ว
มาลองสังเกตุ ดูครับว่าแต่ละยี่ห้อที่เราใช้ไป ได้ feeling แบบไหน
panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2016, 06:26:53 PM »

1.น้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนดีที่สุด ของมอไซ CBR150R หัวฉีดตัวใหม่
- ถ้าถามแบบนี้ก็ เบื้องต้นให้มองตัวสังเคราะห์ 100% (Fully Synthetic) ไว้ก่อน แล้วคราวนี้จะเลือกใช้ของ Shell / Motul / PTT / Repsol ฯลฯ ก็แล้วแต่ความชอบ และกำลังทรัพย์

2.ราคาน้ำมันเครื่องยี่ห้อที่พี่ๆแนะนำราคาเท่าไหร่
- ส่วนตัวผมชอบ MOTUL H-TECH100 4T 10W40 ราคา 400 บาท / 1 ลิตร

3.วิธีดูน้ำมันเครื่องแท้ หรือ เทียม เขาดูกันยังไง และสังเกตุแบบไหน (เพื่อจะเป็นแนวทางความรู้ไว้ใช้สังเกตุได้ครับป้องกันเจอของปลอม)
- ให้ซื้อจาก ตัวแทนจำหน่าย ที่น่าเชื่อถือ ก็จะปลอดภัยครับ เดี๋ยวนี้ซื้อในเน็ท ง่าย สบาย

popza5432
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2016, 05:57:04 AM »

ขอบพระคุณพี่ๆที่มา ให้ความรู้ละครับแนะนำ ละคำตอบคราฟป๋ม  good thankyou

แถวบ้านผมหาไม่เจอเลยครับ shell ax7  มันมีแต่ castorl power 1 อะครับ มันดีหรือเปล่าตอนนี้ผมลองใส่และ ก็เข้าเกียร์ดีกว่าของ 0 มากเลยครับ แต่ยังๆไม่รู้ว่า มันจะเวลาร้อนๆ แบบเข้าเกียยากแบบที่พี่แนะนำหรือบอกไหม ถามช่างช่างบอกตัวนี้ดี มีสาร หล่อลื่นกันสึกหรออะไรของมันนี่ละครับผมกะไม่รู้ ซื้อมา 160 บาทครับ
popza5432
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2016, 06:00:06 AM »

แล้ว ตอนนี้ผมพึ่งเปลี่ยนรอบที่ 2 รอบแรก ใช้น้ำมัน0 เปลี่ยนตอน 1000 โลแรกครับ รอบนี้เปลี่ยนอีกรอบ ใช้ คัสตรอน พาวเวอร์วัน  เปลี่ยนตอน 2096 ครับ
ผมไม่ค่อยวิ่งเท่าไหร่ส่วนมากจะจอดไว้เฉยๆ ถ้าแบบนี้ ค่อยเปลี่ยนอีกที ตอน 4000 โลตามประกันศูนย์ได้หรือเปล่าครับ หรือ เปลี่ยนทุกๆ 1000 โลดีที่สุดครับ แนะนำด้วยงัฟ
panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2016, 07:36:39 PM »

ถ้าเลขกิโลฯไม่ถึง ไม่ค่อยได้ขี่ 3 เดือนเปลี่ยนครั้งก็ได้ครับ แล้วแต่อันไหนมาก่อน

popza5432
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 12:38:19 AM »

ถ้าเลขกิโลฯไม่ถึง ไม่ค่อยได้ขี่ 3 เดือนเปลี่ยนครั้งก็ได้ครับ แล้วแต่อันไหนมาก่อน

ขอบพระคุณครับพี่สำหรับคำตอบครับ  good
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์