CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำมันหยอดโซ่หล่อลื่นกันสนิม  (อ่าน 4197 ครั้ง)
popza5432
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 29, เมษายน 2016, 06:28:45 AM »

พี่ๆ ชาว CBR150R ครับ พี่ๆใช้ น้ำมันอะไรหยอดโซ่กันครับ แนะนำทีครับ แบบดีดีราคาไม่แพงมากใช้งานได้ยาวๆ ครับ

ขอบพระคุณครับ thankyou

ขี้เมาใจดี
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, เมษายน 2016, 02:45:56 PM »

ผมใช้อันนี้  ไม่แพง ฉีดอาทิตย์ละครั้ง

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, เมษายน 2016, 04:34:38 PM »

ก่อนจะหยอดน้ำมันหล่อลื่นโซ่ ทุกครั้ง
(อย่าลืม ล้างทำความสะอาดโซ่ ก่อนนะครับ)
- ผงซักฟอก ผสมน้ำ +แปรงสีฟันเก่าๆ ล้างๆ ขัดๆ แล้วล้างด้วยน้ำเปล่า รอจนแห้ง รึเช็ดด้วยผ้า ก็ได้
- น้ำยาล้างจาน ผสมน้ำ +แปรงสีฟันเก่าๆ ล้างๆ ขัดๆ แล้วล้างด้วยน้ำเปล่า รอจนแห้ง รึเช็ดด้วยผ้า ก็ได้  เช่นเดียวกัน
- น้ำมันสน แปรงสีฟันเก่าๆ ล้างๆ ขัดๆ แล้วล้างด้วยน้ำเปล่า รอจนแห้ง รึเช็ดด้วยผ้า ก็ได้ เช่นเดียวกัน
- น้ำยาฉีดล้างโซ่ โดยเฉพาะ sonex ป๋องเขียวๆ ฉีดๆเช็ดๆ ตามคู่มือข้างป๋อง

ส่วนน้ำมันที่ใช้หยอดโซ่ นั้น จะเป็น แบบกระป๋องสเปร์ยก็ได้ มีทั้งแบบจารบีขาว  และ น้ำมัน (ตามความเห็นด้านบนชี้แจง)
หรือ...จะใช้น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้ายเบอร์หนืดๆ หยอดๆ ฉีดๆ โซ่
ก็ทำได้เช่นกัน จากนั้นก็หาผ้ามาเช็ดส่วนเกินออกด้วย

เป็นอันจบพิธี

*ปล. เวลาล้างโซ่ รึเช็ดโซ่  ในขณะที่ขึ้น สแตนด์ ห้ามติดเครื่องยนต์แล้วเข้าเกียร์ไปด้วย เด็ดขาด  เพราะหากพลาดมา  นิ้วเราจะอยู่ไม่ครบนะครับ       

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30, เมษายน 2016, 05:29:05 PM โดย Pongpang » บันทึกการเข้า
popza5432
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, เมษายน 2016, 07:07:25 AM »

ขอบคุณพี่ๆมากเลยนะครับ สำหรับคำแนะนำ ที่ดี แล้วผมจะไปปฏิบัติตามครับ ผม^^  good yeah
panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2016, 06:31:16 PM »

สำหรับมือใหม่ ต้องเน้นข้อนี้ ตามที่พี่ Pongpang รีมาร์คไว้เลยนะครับ
สำคัญ และพลาดกันมาเยอะมากๆ

*ปล. เวลาล้างโซ่ รึเช็ดโซ่  ในขณะที่ขึ้น สแตนด์ ห้ามติดเครื่องยนต์แล้วเข้าเกียร์ไปด้วย เด็ดขาด  เพราะหากพลาดมา  นิ้วเราจะอยู่ไม่ครบนะครับ       

popza5432
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 07:21:29 PM »

thankyou good  ขอบคุณคราฟสำหรับคำแนะนำคราฟ
cleverham
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2016, 04:52:01 AM »

เพิ่มเติมครับ ผมใช้น้ำมันเกียร์เบอร์ 90 เกรดต่ำสุด(API GL-1) ใช้แปรงสีฟันชโลมน้ำมันเกียร์ลงบนโซ่ครับ กระเด้นน้อย ใช้ทนนานครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์