CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Volt จาก อุปกรณ์ วัดแบตเตอร์รี่ ครับ  (อ่าน 1216 ครั้ง)
Chusee
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2016, 01:46:04 AM »

ผมขี่ CBR150i ครับ ได้ติดตั้งอุปกรณ์วัด Volt มานานแล้ว
แต่หลังๆมา เหมือน VOlt มันตก อะคับ เพิ่งเปลี่ยนแบตมาใหม่
Volt ก่อน สตาท อยู่ที่ 12.4-12.5 พอสตาทรถ อยู่ที่ 13.3 - 13.5 แค่นี้น รถคนอื่นตอนสตาทอยู่ที่ 13.7-14 Volt
เลยส่งสัยว่า มีอปกรณ์ ใดมีปัญหารุเปล่า เพิ่งเป็นได้ประมาน 1 เดือน ก่อนเปลี่ยนแบตเลยคิดว่าแบตลูกเดิมมันเก่าแล้วรึเปล่า

ใครพอทราบ รบกวน ขอคำแนะนำด้วยครับ กลัวจะเป็นหนักถ้าทิ้งไว้นาน
 nooooooo

S-CHAI
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2016, 08:14:46 AM »

ไม่รู้ว่าตัววัดโวล์ไปต่อไฟจากจุดไหนของตัวรถมาใช้วัดค่า
ถ้ามีการต่อพ่วงมาจากหลอดไฟหรืออุปกรณ์อื่นๆโวลท์อาจจะมีการดรอปหายไปได้
แต่ถ้าต่อสายวัดจากแบทเตอรี่โดยตรงค่าจะเที่ยงตรงกว่า
แค่ตัวเลขหายไปแค่ 0.5 V ถือว่าปกติครับ
แต่ถ้าซีเรียสมากก็ลองถอดสายไฟของมิเตอร์ออกแล้วต่อเข้าไปดูใหม่อีกที่
หรือพ่วงโดยตรงมาจากแบตเตอรี่แล้วลองใช้งานดู
อีก 1 อย่างตัววัดโวล์อาจจะมีการคลาดเคลื่อนได้หรือวัดไม่ตรงก็ได้
มิเตอร์ราคาถูกในตลาด มีการคลาดเคลื่อนไม่เที่ยงตรงโดยประมาณ + - 0.5 V โดนประมาณ

Uploaded with ImageShack.us
Chusee
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2016, 08:34:48 AM »

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ผมใช้วัดโวล KOSO ครับ ต่อมาจากสวิทกุญแจครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์