CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่อง ฟิวส์ ในรถ Cbr150i พอดีขาดต้องการความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 3256 ครั้ง)
Chusee
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 17, ตุลาคม 2015, 04:21:53 AM »

พอดีวันนี้ผมไปซื้อ ไฟหรี่ มาใหม่ 1 คู่ ทางร้านก็ลองหลอดไฟหรี่ให้ดู ทั้งสองข้าง ไม่มีปัญหาอะไรครับสว่างดีกลับมาถึงบ้านก็จัดการเปลี่ยน
ผมเริ่มเปลี่ยนจาก ข้างขวา ครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่พอใส่ ข้างซ้ายปุ๊ป...! บิดกุญแจ ON เท่านั้นเหละ ฟิวส์ขาดเลยครับ ผมลองอยู่หลายครั้ง
ตอนนี้ขาดไป 4 ตัวแล้วครับ ฟิวส์เดิมติดรถ 10แอมป์ ครับ
****ทางร้านแนะนำว่าให้เปลี่ยน ฟิวส์ เป็น 15 แอมป์ (สเปค ไฟหรี่ ขั่ว T10 5W ต่อหลอด)****
ที่ผมสงสัยคือ ทางร้านเค้าแนะนำถูกไหมครับ หรือวานผู้รู้ ช่วยเหลือทีครับ ฟิวส์ ตัวนึงหลายตังครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม nooooooo

winner987
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2015, 08:16:57 AM »

ฟิวส์จะขาดได้ 2 กรณี
1. ลัดวงจร
2. กระแสเกิน

จากการณีของท่านเป็นการลัดวงจรแน่ ๆ เพราะถึงจะเป็นหลอด High Power
มันก็ไม่มีทางที่จะดึงกระแสจนเกิน 10A ได้ ปกติหลอดมันจะบอกกำลังไฟเป็น W (วัตต์)
ลองเอามาเทียบเป็น A (แอมป์) จากสูตร กระแส=กำลัง/แรงดัน (i=P/V)
คือการจะทำให้ฟิวส์ 10A ขาดได้ กำลังไฟจะต้องเกินกี่ W
ค่าที่เรารู้มีกระแส (10A) และแรงดันไฟ (12V)
นำมาแทนค่าในสูตรจะได้
กระแส = กำลัง/แรงดัน
10 = กำลัง/12
กำลัง = 10x12
กำลัง = 120W
ดังนั้น หลอดไฟที่จะทำให้ฟิวส์ 10A ขาดได้จะต้องเป็นหลอดที่กินกำลัง 120W ขึ้นไป
(สเปคหลอดท่านก็แค่ 5W)

ดังนั้น จากที่วิเคราะมาข้างบน เรื่องกระแสเกินจึงไม่น่าจะเกี่ยว มันต้องเป็นการลัดวงจร
ถ้าอย่างนั้นแล้ว ถึงจะเปลี่ยนฟิวส์เป็น 15A มันก็จะขาดอยู่ดี และถ้าลองสลับหลอดที่ท่านลองใส่ข้างขวา
มาใส่ข้างซ้ายแทนแล้วไม่มีปัญหา แสดงว่าอีกหลอดมันมีปัญหา (ตัวหลอดทำให้เกิดการลัดวงจร)
ตอนที่ร้านลองเขาต่อแบตเตอรี่เฉย ๆ ใช่ไหมละ

แล้วฟิวส์ตัว 150 มันเป็นเหมือนฟิวส์รถยนต์ตัวเล็กที่รวม ๆ กันอยู่ในกล่องฟิวส์ใช่รึเปล่า
ถ้าแบบนั้นมันตัวละไม่กี่บาทเองนะ เห็นขายปลีกก็ไม่เกินตัวละ 10 บาท
ถ้าซื้อยกกล่อง 100 ตัวก็ประมาณ 150 บาท ตกตัวละ 1.5 บาทเอง

Chusee
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2015, 03:51:14 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับเด๋วผมลองเอาหลอดที่มีปัญหามาใส่อีกข้างดู ว่าฟิวจะขาดไหม
เพราะตอนร้านลองหลอดให้ผมดู เค้าใช้ power bank ที่สตาทรถได้อะครับลองให้ผมดู

ส่วนเรื่องกำลังไฟผมก็คิดอย่างพี่นี่เหละครับ แต่ดันลืมลองเอาข้างเจ้าปัญหาไม่ใส่อีกข้าง
ถ้าลองแล้วได้คำตอบยังไงจะแจ้งอีกทีนะครับ
Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2015, 03:57:17 PM »

ฟิวส์จะขาดได้ 2 กรณี
1. ลัดวงจร
2. กระแสเกิน

จากการณีของท่านเป็นการลัดวงจรแน่ ๆ เพราะถึงจะเป็นหลอด High Power
มันก็ไม่มีทางที่จะดึงกระแสจนเกิน 10A ได้ ปกติหลอดมันจะบอกกำลังไฟเป็น W (วัตต์)
ลองเอามาเทียบเป็น A (แอมป์) จากสูตร กระแส=กำลัง/แรงดัน (i=P/V)
คือการจะทำให้ฟิวส์ 10A ขาดได้ กำลังไฟจะต้องเกินกี่ W
ค่าที่เรารู้มีกระแส (10A) และแรงดันไฟ (12V)
นำมาแทนค่าในสูตรจะได้
กระแส = กำลัง/แรงดัน
10 = กำลัง/12
กำลัง = 10x12
กำลัง = 120W
ดังนั้น หลอดไฟที่จะทำให้ฟิวส์ 10A ขาดได้จะต้องเป็นหลอดที่กินกำลัง 120W ขึ้นไป
(สเปคหลอดท่านก็แค่ 5W)

ดังนั้น จากที่วิเคราะมาข้างบน เรื่องกระแสเกินจึงไม่น่าจะเกี่ยว มันต้องเป็นการลัดวงจร
ถ้าอย่างนั้นแล้ว ถึงจะเปลี่ยนฟิวส์เป็น 15A มันก็จะขาดอยู่ดี และถ้าลองสลับหลอดที่ท่านลองใส่ข้างขวา
มาใส่ข้างซ้ายแทนแล้วไม่มีปัญหา แสดงว่าอีกหลอดมันมีปัญหา (ตัวหลอดทำให้เกิดการลัดวงจร)
ตอนที่ร้านลองเขาต่อแบตเตอรี่เฉย ๆ ใช่ไหมละ

แล้วฟิวส์ตัว 150 มันเป็นเหมือนฟิวส์รถยนต์ตัวเล็กที่รวม ๆ กันอยู่ในกล่องฟิวส์ใช่รึเปล่า
ถ้าแบบนั้นมันตัวละไม่กี่บาทเองนะ เห็นขายปลีกก็ไม่เกินตัวละ 10 บาท
ถ้าซื้อยกกล่อง 100 ตัวก็ประมาณ 150 บาท ตกตัวละ 1.5 บาทเอง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์