CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับเวลาเปลี่ยนเกียร์เหมือนรอบค้างแล้วลดเองขึ้นเองครับ  (อ่าน 1595 ครั้ง)
Lake
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 08, ตุลาคม 2015, 02:21:23 AM »

รถผม CBR150i 2014 ซื้อตอนเดือนมีนาคม2015ครับ ตอนนี้วิ่ง 14650 KM แล้วครับ
วันนี้ขับไปติวที่โรงเรียนตามปกติ ออกจากบ้านไปรถมีอาการเหมือนคลัชมันกำเข้าออกเองครับจับก้านคลัชดูมันก็ไม่ได้กำเองนะ
เวลาบิดจากรอบต่ำๆไปสูงๆรถจะสั่นมากเหมือนรอบขึ้นไวผิดปกติแต่รถไม่เร็วตามรอบครับ คล้ายๆเวลาเรากำคลัชแล้วบิดรอบจะขึ้นสูงแต่รถวิ่งเท่าเดิมอ่ะครับ
เวลาเปลี่ยนเกียร์ปล่อยคลัชแล้วผมบิดคันเร่งแรงแบบปกติที่ทำประจำแต่ครั้งนี้รอบจะตีสูงผิดปกติแล้วค่อยๆลดพอถึงจุดหนึ่งที่เป็นจุดรอบปกติแล้วรอบก็จะค่อยๆขึ้นปกติอ่ะครับ
แต่ขับไปเรื่อยๆเหมือนรอบมันขึ้นลงเองอ่ะครับ เป็นที่อะไรหรือปล่าว
รถสี่วันที่แล้วเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเองครับเม่อวานไปใส่น็อตยึดแผงกุญแจ มันหลุดครับเลยให้ช่างใส่ให้ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า แต่ก็เพิ่งมีอาการวันนี้อ่ะครับ
น่าจะเป็นที่ส่วนไหนอ่ะครับ
กังวลอย่างหนัก ใช้รถทุกวันด้วยเฮ้อออ

winner987
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2015, 06:10:33 AM »

อาการมันก็เป็นที่คลัทช์นั่นละครับ เหมือนคลัทช์มันจับไม่สนิทหรือจับไม่อยู่
ผ้าคลัทช์อาจจะใกล้หมดหรือหมดแล้ว ต้องเช็คระบบคลัทช์ดูครับ
อันดับแรกลองตั้งคลัทช์ใหม่ดูก่อน ถ้าไม่หายถึงจะไปเช็คภายในครับ

มีรถแล้วก็ศึกษาซักหน่อยครับ ที่ละนิดทีละหน่อย เอาเรื่องคลัทช์ไปดูก่อนพอคร่าว ๆ อ่านพอผ่านหูผ่านตาก็ได้
ให้รู้แค่ว่าคลัทช์มันเป็นอุปกรณ์ "ตัดและต่อกำลัง" จากเครื่องยนต์ที่ส่งไปยังล้อ แล้วมันทำงานยังไง ให้ดูจากรูปที่
2 กับ 3 ในเว็บนี้ (มันเป็นภาพเคลื่อนไหว กดเล่นได้) คลัทช์รถยนต์กับมอไซค์ทำหน้าที่ตัดต่อกำลังเหมือนกัน ต่างกันที่ชิ้นส่วน
http://www.atom.rmutphysics.com/charud/howstuffwork/howstuff1/clutch/clutchthai2.htm
อันนี้อาการคลัทช์หมด http://auto.sanook.com/1827/

Lake
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2015, 04:41:14 AM »

สงสัยเป็นที่การตั้งคลัชนะครับเพราะผมลองตั้งคลัชใหม่ดูก็หายเลยยยคับ
ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคำแนะนำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์