CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนมือคลัชแล้วสวิทช์คลัชไม่ทำงาน  (อ่าน 2428 ครั้ง)
Lake
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 30, สิงหาคม 2015, 02:43:33 AM »

สวิทช์คลัชไม่ทำงานครับกำคลัชเข้าเกียร์สตาร์ทไม่ติด
เรื่องมีอยู่ว่า ผมซื้อก้านคลัชก้านเบรคแต่งมาใส่ปุ๊บ
ขับไปก็กำปกติคลัชทำงานปกติทุกอย่าง
แต่พอจอดแยกไฟแดง ร้อยกว่าวิจึงกระตุกดับเกียร์1
พอจะเขียวผมกำคลัชกดสตาร์ทอื้อหือออ ไม่ติด ตกใจมากก ตอนนั้นคิดว่ารถเสียหรือยังไงนึกได้สวิทช์หรือปล่าว
รีบงัดเกียร์ว่างสตาร์ทติดแล้วรีบพุ่งเลยครับ กลัวโดนบีบแตรด่า
มาสังเกตุดูกำจนติดแฮนด์ก็สตาร์ทไม่ติดอ่ะครับ แต่พับก้านคลัชขึ้นกำให้สุดระยะคันที่มันกำมาได้สตาร์ทได้
เป็นแบบนี้ผมต้องทำยังไงอ่ะครับ
หรือว่าต้องทนพับก้านคลัชสตาร์ทแล้วค่ยขับไป
คิดไม่ออกเลยยย

Fluck
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2015, 06:11:20 AM »

สอบถามเพิ่มเติมครับ สวิทซ์ครัชนี้หาซื้อได้ที่ไหนมั้งครับ ตามร้านรถทั่วไปมีไหนครับ
Lake

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, สิงหาคม 2015, 06:23:29 AM »

รู้ตัวปัญหาแล้วครับของผมเป็นที่รูน็อตยึดมือคลัชมันรูใหญ่ แต่น็อตยึดมันเล็ก ถ้าเทียบรูน็อตของเดิม จะเห็นว่ารูน็อตของแต่งใหญ่กว่ามากเลย
หลัการทำงานของปุ่มคือถ้ามีของมากดปุ่ม จะสตาร์ทไม่ติดถ้าไม่มีอะไรกดจะสตาร์ทติดได้แม้จะอยู่เกียร์ไหนก็ตาม
รูเดิมเวลากำคลัช แป้นที่กดสวิทช์จะเคลื่อนตัวออกปล่อยให้สวิทช์ไม่ถูกกดไว้
แต่ของแต่งที่รูน็อตใหญ่กว่าของเดิมมันมีที่ว่างที่รูน็อต
เวลากำคลัชมันเลยจะเกิดการขยับตัวที่รูน็อตมากเกินไป
ส่วนที่แป้นกดสวิทช์จะขยับเพียงเล็กน้อย
ทำให้การปล่อยสวิทช์มันไม่ถึงจุดที่จะสตาร์ทได้ หรือแป้นสวิทช์มันยังกดปุ่มสวิทช์อยู่ เลยสตาร์ทไม่ได้
วิธีแก้ ของผมเป็นวิธีเฉพาะหน้าเพราะต้องใช้รถพรุ่งนี้
ผมเอาตะใบขัดหลบสวิทช์เลยครับเวลากำคลัช แป้นสวิทช์จะได้มีที่ว่างพอที่จะปล่อยสวิทช์ให้ถึงจุดที่สตาร์ทได้
ตอนนี้กำลังหาวีธีเติมเต็มบริเวณรูน็อตให้พอดีกับน็อตอยู่ ได้ไม่ได้ยังไงจะมากลงไว้เป็นความรู้ให้เพื่อนๆเผื่อเจอปัญหาเดียวกันครับ
 eat
mangporza
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

นิ่งหลับ ขยับแดรก แยกหลง งงเสียตัว

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, กันยายน 2015, 03:55:12 PM »

nooooooo

ผมก็พบปัญหาแบบเดียวกัน
ยังหาทางแก้ไม่ได้
สืบเนื่องจากไปล้มมา แม้ไม่ได้แรงอะไร  แค่มือครัชก็หักครับ
ทีนี้พอไปเปลี่ยน  ก็เพิ่งมารู้ตัวว่า  เข้าเกียร์แล้วกด Start  ไม่ได้่

ยังหาทางแก้อยู่ครับ  เห้อ..... nooooooo nooooooo

จุดหมายไม่สำคัญเท่าจุดเริ่มต้น

Lake

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, กันยายน 2015, 03:07:11 AM »

ลองวิธีแบบที่ผมว่าดูสิครับเผื่อจะหายเหมือนผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์