CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะหน่อยคับ เรื่องกล่องไฟแต่ง ถ้าซ้ำก็ขออภัยด้วยคับแต่ที่ผมดูมามันไม่ช  (อ่าน 967 ครั้ง)
Eakapong
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 18, ตุลาคม 2013, 04:02:08 AM »

กล่องไฟแต่งคืออะไรคับ
ปรับจูนยังไงขอแบบละเอียดได้ไหมคับ
ยกตัวอย่างของapi ได้ไหมคับ

KangGod
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2013, 04:19:19 AM »

กล่องไฟแต่งที่เรียกๆกัน หมายถึงกล่องควบคุมที่นำไปควบกับ ecu เดิม เพื่อหลอกค่าจากเซนเซอร์ไปที่ ecu หรือก็ปรับแต่งค่าจาก ecu ไปอุปกรอื่น เช่นหัวฉีด หัวเทียน ครับ

ecu เดิมๆ จะมีการปรับจูนปริมาณเชื้อเพลิงตลอกเวลาอยู่แล้วครับ โดยการรับค่าปริมาณ O2 มาจากเซนเซอร์ เพื่อจะได้รู้ว่าส่วนผสมหน้าหรือบางเกินไป

แต่การจูนเชื้อเพลิงของ ecu เดิม จะเปลี่ยนแปลงไม่มาก มีผลคือ เชื้อเพลิงที่เติมได้ จะสามารถเติมได้ตั้งแต่ 91 แต่ได้ไม่เกิน E20 ครับ  E85 จะเติมไม่ได้

ถ้าไม่ได้แต่งเครื่องมา เช่นเพิ่มความจุกระบอกสูบ หรือถ้าไม่เปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิง เป็นE85  ใส่กล่องไฟแต่งไป ก็แทบจะไม่มีปะโยชน์ไรเลยครับ อาจจะจูนได้หนาขึ้นอีกนึดนึง แรงขึ้นมาหน่อยนึงครับ

จูนจนหนาเกินไป แรงก็หาย จูนบางไปแรงก็หาย ecu เดิมๆจูนมาเหมาะสมอยู่แล้วครับ
Eakapong
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2013, 04:24:12 AM »

;) ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์