CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 150 อยากใส่หม้อน้ำ 250 ท่อยางหม้อน้ำเดิมจะยาวถึงไหมครับ  (อ่าน 4301 ครั้ง)
acdc
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 02:55:56 AM »

หม้อน้ำตัว150ใบเล็กจัง ยังเหลือที่ว่างอีกตั้งเยอะ ใส่หม้อน้ำใบใหญ่ๆของ250ไปเลยจะดีไหม หนักๆจะได้กดหน้าลงมานิดนึง
 เเล้วท่อยางหม้อน้ำของ150เดิมจะยาวถึงไหมครับ
ยังไม่เคยเทียบกับตัว250เป็นๆสักที ขอทราบข้อมูลครับ ขอบคุณครับ
 l3

acdc
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 03:00:41 AM »

หม้อน้ำตัว150ใบเล็กจัง ยังเหลือที่ว่างอีกตั้งเยอะ ใส่หม้อน้ำใบใหญ่ๆของ250ไปเลยจะดีไหม หนักๆจะได้กดหน้าลงมานิดนึง
 เเล้วท่อยางหม้อน้ำของ150เดิมจะยาวถึงไหมครับ
ยังไม่เคยเทียบกับตัว250เป็นๆสักที ขอทราบข้อมูลครับ ขอบคุณครับ
 l3
เนี่ยครับดูจากรูปนี้ กังวลก็เรื่องท่อยางหม้อน้ำจะยาวไม่ถึงเท่านั้นเอง >som
http://www.cbr250thai.com/bbs/read.php?tid=6690
atthaphon_s
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 07:07:48 AM »

ท่อยางไม่ใช่ปัญหา มันหาเทียบหาซื้อได้ เป็นผมๆ จะห่วงเรื่องจุดยึดต่างๆ มากกว่า แต่ไม่น่าจะยากแค่เหล็กรูก็จบแล้ว

เพราะเมื่อก่อนๆ จะมี CBR250 ตัวปัจจุบัน ตัว 150 เก่าเองบางคันก็มีแปลงหม้อน้ำจากรุ่นอื่นมาลงเยอะแยะไปครับ

แต่ส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะยากครับกรณีนี้
Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"
I'm CBRsCLUB

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 08:29:33 AM »

ท่อยางไม่ใช่ปัญหา มันหาเทียบหาซื้อได้ เป็นผมๆ จะห่วงเรื่องจุดยึดต่างๆ มากกว่า แต่ไม่น่าจะยากแค่เหล็กรูก็จบแล้ว

เพราะเมื่อก่อนๆ จะมี CBR250 ตัวปัจจุบัน ตัว 150 เก่าเองบางคันก็มีแปลงหม้อน้ำจากรุ่นอื่นมาลงเยอะแยะไปครับ

แต่ส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะยากครับกรณีนี้
  ขอเก็บความรู้ครับผม  >coooool
pkclassic
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

อิสระ เมืองร้อยด่าน

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 05:54:40 PM »

ตามความเห็นส่วนตัวของผมคิดว่าหม้อน้ำติดรถจากโรงงานเดิมๆใช้งานได้ดีและเพียงพอที่สุดแล้วครับ ไม่ต้องเปลืองเงินซื้อมาเปลี่ยนและดัดแปลงให้ยุ่งยากด้วย ส่วนหลักการที่คิดว่าหม้อน้ำใหญ่ๆจะระบายความร้อนได้ดีกว่าหม้อน้ำเดิมดิดรถอันนี้ผมค่อนข้างจะไม่เห็นด้วยครับถ้าหากรถเราเป็นรถเดิมๆจากโรงงานไม่ได้ปรับแต่งอะไรเหมือนรถในสนามแข่งหม้อน้ำที่วิศวกรนำมาติดรถให้เรานั้นดีที่สุดแล้วครับ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับใครคิดต่างก็ไม่ได้ว่ากัน >yes
KAATO
CBR Commando

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 22, มีนาคม 2012, 07:35:40 PM »

ไม่ยากครับ

ผมใส่หม้อน้ำจอโค้งของ NSR250 มา2ปีกว่าแล้ว

ท่อน้ำ ใช้ตัวนี้ครับ

ไม่เคยมีปัญหาเรื่องท่อรั่วเลยครับ

ไม่ได้ติดพัดลมระบายอากาศด้วย น้ำที่ผ่านท่อยังสบายๆ

ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ท่อตัวนี้ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะ

Beam_40

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 04:00:07 AM »

ผมว่ารถเดิมๆไม่ต้องเปลี่ยนหม้อน้ำก็ได้ครับ ใช้ของเดิมเพียงพอแล้ว

Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 04:13:39 AM »

ถ้ามองด้านวิศวกรรมการออกแบบ  จริงที่เค้าอาจจะคำนวณมาดีแล้ว    แต่ถ้ามองอีกมุม  ก็อาจจะเป็นการลดต้นทุนการผลิต   เหมือนๆหลายๆชิ้นส่วนที่ดร็อปลงจากเดิมก็ได้ครับ

เป็นความคิดส่วนบุคคลครับ  ถ้าพอใจที่จะทำก็ทำเลยครับ  ทำแล้วมีความสุขทางจิตใจ

สำหรับผมยังไม่ได้ทำอะไรครับ  ยังคิดว่าเดิมๆโอเคอยู่  ไว้ถ้ารู็สึกว่าไม่พออาจจะทำด้วยเหมือนกัน   :D
KAATO
CBR Commando

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 05:11:00 PM »

ผมว่ารถเดิมๆไม่ต้องเปลี่ยนหม้อน้ำก็ได้ครับ ใช้ของเดิมเพียงพอแล้ว

พอดีว่ารถผมจำเป็นครับ รถไม่เดิมสักอย่างครับ ยกเว้นแฟริ่งข้าง กะถังน้ำมัน

ความร้อนมันเกินจะใช้หม้อเดิมแล้ว

แต่รถเดิมๆ หม้อเดิม เพียงพอนะ

unsensor
ไปที่ไหนๆ ก็ไปกับ CBR
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ไปที่ไหนๆ ก็ไปกับ CBR

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 05:16:25 PM »

เดิมๆก็ดีอยู่แล้วววท่าน
 :-\ :-\ :-\ :-\

Uploaded with ImageShack.us
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์