CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 150 i ล้มมา เคลมได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 10303 ครั้ง)
OFF THE TRACK
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #20 เมื่อ: 21, มกราคม 2011, 09:53:49 AM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ....เรื่องรถผมทำใจได้จากที่ทุกคนบอกมาว่าเราต้อง....ซ่อมเอง
แต่...ตามหัวกระทู้ถาม
วันนี้ผมไปแจ้งความเพื่อเอาบันทึกประจำวันเพื่อเบิกค่าประกันบุคคลที่สามตามที่ตำรวจที่...
เห็นเหตุการณ์เขาหวังดีบอก.....เขาให้ชื่อไว้ด้วยนะครับ
แต่...ปรากฏว่า พอผมไปแจ้งความ ตำรวจบอกว่า...ผมต้องเสียค่าปรับ 1000 บาท
ทั้งที่ผมไม่ได้ผิด เพราะเฉี่ยวชนคนใต้สะพานลอย...ตามที่ตำรวจที่เห็นเหตุการณ์นั้นบอก
พี่ๆ ลองคิดดูครับ....มันยุติธรรมกับผมรึไม่

1. ผมต้องจ่ายค่าเสียหายเองเพื่อรักษาน้อง...แดงจี๊ด
2.ผมจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้คนเจ็บคนนั้น..ซึ่งเขาผิด
3.ผมจะต้องเสียค่าปรับหากไปแจ้งความเพื่อเอาหลักฐานไปเบิกประกัน
    2800 บาท โดยเสียค่าปรับ 1000
4. ผมจะแจ้งความดีใหมครับ...คุ้มรึเปล่า
  ปล...ผมเลยบอกตำรวจไปว่าพรุ่งนั้จะพาคู่กรณีมา ทั้งที่ไม่รู้เค้าอยู่ใหนแล้ว
   เครียดครับ....พรุ่งนั้จะเอาไงดี...นอนคิดหนัก รถก้อเสียหล่อ....เฮ้อ
ขอเรียนกรณีอย่างนี้นะครับ เนื่องจากผมก็เพิ่งไปเดินเรื่องให้คนในครอบครัวมาครับ 
เจ้าหน้าที่พรบ.จำเป็นต้องมีหนังสือลงบันทึกประจำวันของร้อยเวรครับและเนื้อหาจะต้องระบุที่มาที่ไปชัดเจนด้วย เพื่อนำไปประกอบหลักฐานการเบิกจ่ายสินไหมทดแทน  แต่ในกรณีของคุณผมเข้าใจว่า เค้าได้ระบุว่าคุณเซึ่งเป็นคนขับ ได้ขับรถชนคนโดยประมาท(น่าจะประมาณนั้น) แทนที่จะตีความว่าคุณชนคนเพราะคนข้ามถนนในที่ไม่ควรข้ามครับ  และเราจะต้องเสียค่าปรับก่อนจริงครับก่อนที่จะไปเบิกเคลมส่วนเกินในส่วนนั้นอีก เพียงแต่ร้อยเวรโหดเกินไปครับ ที่คนในครอบครัวผมเจอปรับแค่ 400 บาทเองครับ ยังไงลองพูดจากับร้อยเวรดูนะครับ พูดกับเค้าดีๆและอธิบายถึงสาเหตุและความจำเป็นของเราบ้างเผื่อเค้าจะเข้าใจครับ ขอให้โชคดีครับ

kitthana
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #21 เมื่อ: 21, มกราคม 2011, 09:17:17 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ....เรื่องรถผมทำใจได้จากที่ทุกคนบอกมาว่าเราต้อง....ซ่อมเอง
แต่...ตามหัวกระทู้ถาม
วันนี้ผมไปแจ้งความเพื่อเอาบันทึกประจำวันเพื่อเบิกค่าประกันบุคคลที่สามตามที่ตำรวจที่...
เห็นเหตุการณ์เขาหวังดีบอก.....เขาให้ชื่อไว้ด้วยนะครับ
แต่...ปรากฏว่า พอผมไปแจ้งความ ตำรวจบอกว่า...ผมต้องเสียค่าปรับ 1000 บาท
ทั้งที่ผมไม่ได้ผิด เพราะเฉี่ยวชนคนใต้สะพานลอย...ตามที่ตำรวจที่เห็นเหตุการณ์นั้นบอก
พี่ๆ ลองคิดดูครับ....มันยุติธรรมกับผมรึไม่

1. ผมต้องจ่ายค่าเสียหายเองเพื่อรักษาน้อง...แดงจี๊ด
2.ผมจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้คนเจ็บคนนั้น..ซึ่งเขาผิด
3.ผมจะต้องเสียค่าปรับหากไปแจ้งความเพื่อเอาหลักฐานไปเบิกประกัน
    2800 บาท โดยเสียค่าปรับ 1000
4. ผมจะแจ้งความดีใหมครับ...คุ้มรึเปล่า
  ปล...ผมเลยบอกตำรวจไปว่าพรุ่งนั้จะพาคู่กรณีมา ทั้งที่ไม่รู้เค้าอยู่ใหนแล้ว
   เครียดครับ....พรุ่งนั้จะเอาไงดี...นอนคิดหนัก รถก้อเสียหล่อ....เฮ้อ
ขอเรียนกรณีอย่างนี้นะครับ เนื่องจากผมก็เพิ่งไปเดินเรื่องให้คนในครอบครัวมาครับ 
เจ้าหน้าที่พรบ.จำเป็นต้องมีหนังสือลงบันทึกประจำวันของร้อยเวรครับและเนื้อหาจะต้องระบุที่มาที่ไปชัดเจนด้วย เพื่อนำไปประกอบหลักฐานการเบิกจ่ายสินไหมทดแทน  แต่ในกรณีของคุณผมเข้าใจว่า เค้าได้ระบุว่าคุณเซึ่งเป็นคนขับ ได้ขับรถชนคนโดยประมาท(น่าจะประมาณนั้น) แทนที่จะตีความว่าคุณชนคนเพราะคนข้ามถนนในที่ไม่ควรข้ามครับ  และเราจะต้องเสียค่าปรับก่อนจริงครับก่อนที่จะไปเบิกเคลมส่วนเกินในส่วนนั้นอีก เพียงแต่ร้อยเวรโหดเกินไปครับ ที่คนในครอบครัวผมเจอปรับแค่ 400 บาทเองครับ ยังไงลองพูดจากับร้อยเวรดูนะครับ พูดกับเค้าดีๆและอธิบายถึงสาเหตุและความจำเป็นของเราบ้างเผื่อเค้าจะเข้าใจครับ ขอให้โชคดีครับ

[/qขอบคุณครับ.....ถ้างั้นแสดงว่า ผมสามารถเบิกค่าปรับของตำรวจได้ด้วยรึเปล่าครับ :-\
Chanutpong

« ตอบ #22 เมื่อ: 21, มกราคม 2011, 09:57:13 PM »

เบิกค่าปรับตำรวจไม่ได้ครับ..แต่ที่กรณีคุณ OFF THE TRACK บอกคือให้เจรจากับตำรวจดีๆ อาจจะได้ส่วนลดค่าปรับจากการแจ้งความครับ..  !sadsad !sadsad !sadsad
kitthana

« ตอบ #23 เมื่อ: 22, มกราคม 2011, 09:55:12 PM »

เบิกค่าปรับตำรวจไม่ได้ครับ..แต่ที่กรณีคุณ OFF THE TRACK บอกคือให้เจรจากับตำรวจดีๆ อาจจะได้ส่วนลดค่าปรับจากการแจ้งความครับ..  !sadsad !sadsad !sadsad

ตอนแรกว่าจะไม่เอาแล้ว....ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาดีๆทุกท่านเลยครับผม ;)...พรุ่งนี้จะเริ่มดำเนการต่อ...กี่บาทก็เงินเหมือนกันว่าไหมครับ :-\

« ตอบ #24 เมื่อ: 23, มกราคม 2011, 09:24:55 PM »

ตอนแรกว่าจะไม่เอาแล้ว....ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาดีๆทุกท่านเลยครับผม ;)...พรุ่งนี้จะเริ่มดำเนการต่อ...กี่บาทก็เงินเหมือนกันว่าไหมครับ :-\
ใช่ครับผม กี่บาทก็เงินครับ แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือเราได้ทำหน้าที่ของพลเมืองดีแล้ว ที่เหลือถือว่าซวยและเป็นประสพการณ์ไปน่ะครับ ส่วนเงินค่าปรับก็คือค่าปรับนะครับเคลมตรงนั้นไม่ได้ครับ เพียงแต่พูดจากันดีๆคงเห็นใจเรามั่ง ทำดีควรจะได้ดีนี่ครับ :D
scherrer
เห็นหน้าอย่างนี้ รักครอบครัวนะจ๊ะ

« ตอบ #25 เมื่อ: 23, มกราคม 2011, 09:50:03 PM »

พอดีทางบริษัทผมทำประเภท3ให้ เวลาขับก็สบายใจหน่อย ไม่ต้องกังวลอะไรมากมาย ทางที่ดีอย่าประมาทดีกว่าครับ ขับขี่ปลอดภัย เปิดไฟใส่หมวก นะครับ >coooool
scherrer
เห็นหน้าอย่างนี้ รักครอบครัวนะจ๊ะ

« ตอบ #26 เมื่อ: 23, มกราคม 2011, 09:53:38 PM »

จริงๆ ตามกฏหมาย เราสามารถขอแจ้งความเพื่อลงบันทึกประจำวันได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายนะครับ ไม่ว่าจะเป็นผู้ถูกหรือผู้ผิด มีสิทธิ์เท่าเทียมกันนะครับ ขอยืนยันจริงๆครับไม่เสียค่าดำเนินการใดๆจริงๆ
scherrer

« ตอบ #27 เมื่อ: 23, มกราคม 2011, 09:55:27 PM »

ไม่รู้เหมือนกันนะครับว่าจะเสียค่าปรับยังไง ใบสั่งก็ไม่ได้ออกให้ไม่ใช่เหรอครับ nooooo

« ตอบ #28 เมื่อ: 25, มกราคม 2011, 11:49:22 PM »

ไม่รู้เหมือนกันนะครับว่าจะเสียค่าปรับยังไง ใบสั่งก็ไม่ได้ออกให้ไม่ใช่เหรอครับ nooooo
ทำนองว่าเป็นค่าปรับกรณีขับขี่รถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บน่ะครับ ก็คือเป็นการเปรียบเทียบปรับครับ
ecekyo
ทางที่เราเลือกมักเป็นทางที่เราชอบเสมอ
I'm CBRsCLUB

Beautiful Girls All Over The World

« ตอบ #29 เมื่อ: 26, มกราคม 2011, 04:18:53 AM »

คงเคลมอะไรไม่ได้หรอกคับ กับ 0 เนี้ย เหมือนว่าเป็นอุบิตเหตุที่เกิดจากความประมาทจากเราคงต้องซ่อมเองแล้วล่ะคับ
>yes
kitthana

« ตอบ #30 เมื่อ: 26, มกราคม 2011, 04:58:00 AM »

ทำนองว่าเป็นค่าปรับกรณีขับขี่รถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บน่ะครับ ก็คือเป็นการเปรียบเทียบปรับครับ

น่าน้อยใจกฏหมายจังครับ...เรามีจิตสำนึกในทางบวก ทั้งยังแสดงออกในเชิงปฏิบัติแล้ว...ทำมัยยังต้องมาซ้ำเติมด้วยการเสียค่าปรับตั้งแพง
ทั้งๆที่ถ้าหาก เขาเดินข้ามสะพานลอยสักหน่อย  เหตุก้อคงไม่เกิด....ซึ่งก้อเข้าใจดีว่าส่วนหนึ่งเราควรต้องระวังให้มากกว่านี้
วันนี้ผ่านที่เดิม เจอรอยสีพ่นบริเวณนั้น เข้าใจว่าคงมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นในวันนี้อย่างแน่นอน...พี่ๆใครใช้เส้นทางตรงนี้ระวังก้นด้วยนะครับ cryyyyy cryyyyy
oNuTo

« ตอบ #31 เมื่อ: 27, มกราคม 2011, 05:50:42 AM »

น่าน้อยใจกฏหมายจังครับ...เรามีจิตสำนึกในทางบวก ทั้งยังแสดงออกในเชิงปฏิบัติแล้ว...ทำมัยยังต้องมาซ้ำเติมด้วยการเสียค่าปรับตั้งแพง
ทั้งๆที่ถ้าหาก เขาเดินข้ามสะพานลอยสักหน่อย  เหตุก้อคงไม่เกิด....ซึ่งก้อเข้าใจดีว่าส่วนหนึ่งเราควรต้องระวังให้มากกว่านี้
วันนี้ผ่านที่เดิม เจอรอยสีพ่นบริเวณนั้น เข้าใจว่าคงมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นในวันนี้อย่างแน่นอน...พี่ๆใครใช้เส้นทางตรงนี้ระวังก้นด้วยนะครับ cryyyyy cryyyyy
ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ ยังไงก็เป็นกำลังให้ จขกท.ครับ  :-\
Ekakachai
ขับเร็วชิดซ้าย ขับไวชิดขวา

จำกัดความเร็ว 180 กม./ 3 ชั่วโมง

ekakachai_34@windowslive.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #32 เมื่อ: 27, มกราคม 2011, 06:43:30 AM »

!ohno !ohno ค่อยๆแก้ไขไปนะครับ
แต่ว่าใน  พรบ นั้นจะมีรายละเอียดอยู่ลองอ่านดูหรือยังครับ !>>)

Ekakachai  < เก่ง > @ ซอย  สุทธิพร ดินแดง  ก.ท.ม.
 แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
TEEMOLA
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 28, มกราคม 2011, 05:03:24 AM »

บางครั้งก็น่าเห็นใจบางครั้งก็หมั่นไส้นะครับพวกที่ไม่เดินข้ามสะพานลอยเนี่ยแถมยังเดินไม่ระวังอีกผมขับผ่านแถวนั้นทุกวันจะชนคนเดินข้ามถนนหลายครั้งและครับบางทีกต๊อบไฟใส่ให้ระวังมันยังมึนเดินข้ามอย่างหน้าตาเฉยไม่ติดเสียเวลานี่จะชนให้กลิ้งเลย แต่ไม่ดีหลอกครับเราคนไทยด้วยกันรักกันดีกว่าอิอิคิดได้แต่ห้ามทำ
kitthana

« ตอบ #34 เมื่อ: 28, มกราคม 2011, 06:01:22 AM »

วันนีไปเสียค่าปรับมาแล้วครับ....ตำรวจเรื่องมากสุดยอด อยากให้เป็นกรณีตัวอย่างนะครับพี่ๆ
เรื่องทั้งหมดเป็นอย่างนี้
- ผมชนคนเจ็บ คนเจ็บไม่ติดใจเอาความ...เขารู้ตัวว่าผิดจาการเดินข้ามถนนตามคนไทยเรามา
- ผมจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้...มีนายตำรวจสน.ปทุมวันมาซื้อกับข้าวเห็นเหตุการณ์ แนะนำ พร้อมให้ชื่อยืนยันเเตุการณ์  ให้แจ้งบันทึกประจำวัน
   เพื่อไปเบิกค่าประกันภัยบุคคลทที่สาม....ยุติธรรมทั้งสองฝ่าย
-ผมไปแจ้งความ ร้อยเวรบอกม..ต้องมีคู่กรณีมาด้วยถึงจะเสียค่าปรับเพื่อลงบันทึกประจำวันได้ ถ้าไม่มีคู่กรณีมา ปรับ 1000 บาท
  หรือถ้าคู่กรณีไม่สะดวกมาให้ร่างหนังสือยินยอมโดยมี...ลายเซ็นผู้บาดเจ็บ+ลายเซ็นพร้อมชื่อจริงผมู้เป็นล่าม
-ผมกลับไปทำตามนั้น...มีเอกสารมาครบทุกอย่าง..ไม่เจอร้อยเวรคนเดิม...เจอรองสารวัตร
  แม่เจ้าครับ....พี่ท่านพูดว่า คุณจะมาเสียปรับได้อย่างไร ในเมื่อคุณขับรถประมาทชนคนมา คนเจ็บเป็นอะรัยมากรึเปล่า ถ้าเค้าฟ้องทีหลังมาผมจะทำอย่างไร
  ตอนนี้ผมไม่เห็นสภาพคนถูกชน คุรต้องไปพาคนเจ็บมาด้วยให้ได(ชาวต่างชาติเขาเที่ยวทั่วไทย ไม่เจ็บอะรัยมาก เขาก้อไปเที่ยวของเขาต่า แต่เขียนหนังสือให้ผมแล้ว)
  บังเอิญ...ขณะนั้นร้อยเวรคนเดิมที่แนะนำผมกั้นก้อเขามาในสน. ผมก้อเอากระดาษตัวอย่างที่เขาร่างแนะนำนั้นมาแสดง...ตำรวจสองคนทะเลาะกันทันที
  ผลฝ่ายรองสารวัตรเสียหน้า เดินด่าผมหายเข้าห้องไป แต่ร้อยเวรคนเดิมนั้นก้อเดินเรื่องให้ผมจนแล้วเสร็จ เพราะผมทำตามที่เขาแนะนำทุกประการ
  สรุป...ผมเสีค่าปรับข้อหา ขับรถโดยประมาททำให้มีผู้ได้รับบาทเจ็บ
-ขั้นต่อไป คือ เบิกค่าประกันได้เลย แต่เพิ่งมาตรวจสอบเมื่อกี้ โอ้...ใบเสร็จรับเงิน ชื่ผู้บาทเจ็บ สะกดผิดตัวนึง ไม่ตรงกับใบรับรองแพทย์
  ก้อต้องลุ้นล่ะครับว่า...จะเบิกได้มั้ย.....

จุดประสงค์ของการพิมพ์บอกพี่ๆจนเมื่อยมือ  ก้อหวังแต่ว่าจะเป็นอุทาหรณืให้กับทุกคนได้บ้างเท่านั้น ไม่มีเจตาอื่นใดแอบแฝง ;) ;)

....ค่ารักษาคนเจ้บแต่สองพันกว่าบาท.... แต่ค่ารักษาน้องแดงจี๊ดผมเหยียบหมื่น  cryyyyy cryyyyy cryyyyy

« ตอบ #35 เมื่อ: 28, มกราคม 2011, 05:41:41 PM »

กรณีนี้บอกได้เลยว่ายังเบิกไม่ได้ครับ ผิดตัวเดียวก็ต้องแก้ให้ถูกต้องครับ  ผมเห็นนายตำรวจบางท่านที่เล่ามาแล้วเศร้าใจจริงๆเลยครับ เค้าอุตส่าห์เรียนมาตั้งสูงและได้รับการอบรมมาอย่างดีเฮ้อ พูดมากเดี๋ยวโดนแบน กรรมของปวงประชาเดินดินกินข้าวแกง
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์