CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เข็มเร่งสึก" ภัยใกล้ตัวที่คุณอาจคาดไม่ถึง.........  (อ่าน 31350 ครั้ง)
mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง
CBR Commando

Service By. Ton Panda JomTong19.

« เมื่อ: 14, ธันวาคม 2008, 03:15:09 AM »

ลองดูตามรูปก่อนน่ะครับ ที่ผมวงไว้ นั่นคือร่องรอยการสึกครับ

บางคนดูจากรูปแล้วอาจจะสงสัยว่า มันสึกแล้วมันจะเป็นอะไร คำตอบนั้น คนที่เคยเข็มหักแล้วหลุดเข้าเครื่องนั้น คงจะเข้าใจดีน่ะครับ  ;D ;D
เอาเป็นว่า อาการของเข็มเร่งสึกนั้น ผมไม่รู้ว่าจะเป็นหมดทุกคันไหม แต่ของผมนั้น อาการคือ รอบมันจะลงช้ามากกกกกกกกก พอดีว่า เมื่อ2วันก่อน รื้อคาร์บิวออกมาเปลี่ยนนมหนูน้ำมันก้เลยจะเอ๋เอา และบางคัน อาจจะไม่โชคก้ได้น่ะครับ ถ้าเกิดอยู่ดีๆ เข็มหักแล้วเข้าไปในเครื่องคงไม่ต้องบอกน่ะครับว่าจะเกิดอะไรขึ้น อย่างน้อยๆนิ วาล์วนิแน่นอนครับ ฝาสูบด้วยก็อาจจะเป็นรอยได้ ผมว่าเช็คกันหน่อยก็ดีครับ การเปลี่ยนนั้น ก็ไม่ได้ยากเย็นอะไร ใช้เวลาไม่เกิน 20นาที ก็เสร็จแล้วครับ
ทีนี้เรามาดูวิธีการเปลี่ยนกันดีกว่า
เริ่มแรกเลย ก็ถอดถังน้ำมันออกมาน่ะครับ พอถอดออกมาก็จะเจอกับคาร์บิว และกรองอากาศ สังเกตุที่คาร์บิว มันจะมีฝาปิดลูกชักอยู่ข้างบน จะมีน๊อตยึดอยู่2ตัว ก็ไขมันออกมา เวลาไขก็ระวังน๊อตจะกระเด็นหลุดด้วยน่ะครับ เพราะฝาตัวนี้นั้น มันจะยันกับสปริงลูกชักอยู่ครับ พอเอาฝาออกมาก็จะเจอสปริงลูกชัก ก้หยิบออกมาเลยครับ
พอถอดออกมาก้จะหน้าตาแบบนี้

ในรูปสังเกตุดูว่า ที่ผมชี้นั้น เวลาใส่ลูกชักกลับเข้าไป และเวลาปิดฝา ที่ตัวยางลูกชัก กับที่ฝา มันจะมีเดือยอยู่ให้ใส่ให้พอดีกับร่องเดือยด้วยน่ะครับ

เสร็จแล้วพอเปิดฝาออกมาตามรูปบนแล้วนั้น ก็หยิบลูกชักขึ้นมาได้เลยครับก็จะประมาณนี้ครับ

สังเกตุจากในรูป ถ้าจะเอาเข็มเร่งออกมานั้น ก็จับตัวเข็มเร่งดันขึ้นมาด้านบน ก็เรียบร้อยครับ

อันนี้คือหลังจากที่เอาลูกชักออกมาจากตัวคาร์บิวแล้วครับ

พอดันเข็มเร่งขึ้นมาแล้วนั้น ตัวล๊อคเข็มเร่งจะขึ้นมาก่อน หน้าตาแบบนี้

อันนี้หลังจากดันเข็มเร่งให้ตัวล๊อคเข็มเร่งออกมาแล้ว ก้จะเป็นหน้าตาแบบนี้

พอเสร็จแล้วก็เทเอาเข็มเร่งออกมาได้เลยครับ ตอนเทออกมานั้น มันจะต้องมีแหวนรองเข็มเร่งออกมาด้วยน่ะครับ เพราะเวลาที่เราไปซื้อเข็มเร่งที่ศูนย์นั้น เค้าก็จะมีแหวนรองเข็มเร่งมาให้ด้วยในชุดครับ ก้ควรจะเอาของใหม่ใส่ทั้งหมดครับ เวลาใส่นั้นก็เอาแหวนใส่ไปในเข็มเร่งก่อน เสร็จแล้วก็ใส่เข้าไปในลูกชักน่ะครับ พยายามใส่ให้ตรงรูด้วยล่ะ พอใส่เข็มเร่งลงไปในลูกชักแล้วนั้น เวลาจะใส่ตัวล๊อคเข็มเร่งนั้นก็แค่ใส่กลับเข้าไปเหมือนเดิมตอนที่เอาออกมา สังเกตุดูด้วยน่ะครับ ที่ตัวล๊อคเข็มเร่งนั้น จะมีล๊อคอยู่3ล๊อค ทั้ง3ล๊อคนี้นั้น จะต้องเข้ากันพอดีกับล๊อคในตัวลูกชักครับแล้วกดให้สุด ถ้าล๊อคมันไม่ตรงนั้น ตัวล๊อคเข็มมันจะสามารถหมุนได้ครับ เวลาใส่ก็เช็คดูด้วยน่ะครับ

พอประกอบเสร็จหมดแล้วนั้น ก็ใส่กลับเข้าไปเหมือนเดิมตามที่เราถอดออกมาก็เป็นอันเสร็จครับ รองเช็ค รองเปลี่ยนดูน่ะครับ มันไม่ยากอย่างที่คิดครับ

รถสวยด้วยมือเราครับ :D :D

ดูแต่ตา วาจาอย่าเป็นเซียน...

Step-Klak
CBR150 REPSOL
I'm CBRsCLUB

ไงไอเสือ ได้REPSOL ส้มดำ สมใจ

dermorkong@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2008, 03:45:30 AM »

:'(

REPSOL จงเจริญ  55

Uploaded with ImageShack.us
Ravy 9
Electrical Engineer

โ X u' J

keratiwut@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2008, 03:54:46 AM »

ผมก้อเคยหักดีน่ะมันคาในรูไม่ได้เข้าเครื่อง

;) ;) ;)
ผมก้อ ;) ;) ;)

RUK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2008, 04:39:06 AM »

:o !sadsad
tor150club
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2008, 04:49:53 AM »

ดีๆๆๆไหวตัวทัน ซื้อเข็มใหม่ไม่กีบาท แต่ท่าลงเครื่องนะ หึ น่าดูเลย !goodjob
ittiwat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2008, 05:33:59 AM »

พี่เมย์ฮะ แล้วนานมั้ยครับ กว่าเข็มเร่งมันถึงจะสึกอ่าครับ ???
icekhothai
ชอบมันนัก ไม่รักดี

sutat007_951@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2008, 05:42:42 AM »

!goodjob !goodjob
mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง

Service By. Ton Panda JomTong19.

« ตอบ #7 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2008, 06:08:31 AM »

พี่เมย์ฮะ แล้วนานมั้ยครับ กว่าเข็มเร่งมันถึงจะสึกอ่าครับ ???

แล้วแต่การใช้งานน่ะ ฟลุ๊ค อันที่สึกของพี่ก็เพิ่งเปลี่ยนมาได้3เดือน แต่3เดือนที่ผ่านมานิใช้แบบว่า โหดดดดดดดด มากกกกกกก ก้เลยเป็นอย่างที่เห็นอ่ะ :-\

ViRuS_BC

« ตอบ #8 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2008, 06:57:58 AM »

โอ้ว ยังโชคดี นะเปลี่ยนแค่เข็ม ของผม เข็มไม่สึก แต่....ไอนี่สึก ตามรูป
เบิกใหม่เกือบพันครับ ตัวนิดเดียว  !cry!

กระทู้เก่า ที่เคยลงไว้นานแระ
http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=370.0 

panyate33@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2008, 08:31:16 AM »

โอ้ว ยังโชคดี นะเปลี่ยนแค่เข็ม ของผม เข็มไม่สึก แต่....ไอนี่สึก ตามรูป
เบิกใหม่เกือบพันครับ ตัวนิดเดียว  !cry!

ก็อตไอดูที่พนมสิ 300-400 บาทเอง

กระทู้เก่า ที่เคยลงไว้นานแระ
http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=370.0 
tae_cbr_dragster
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2008, 05:51:13 PM »

สึกซะแร่ะ ยังไม่ทันบวชเลย.............เมย์

;D ;D ;D

บอกแล้วให้ใส่เอ็นโปร ใช้งานมา 3ปียังมิมีสึกเลย................. :P :P :P
mayuct

« ตอบ #11 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2008, 03:28:30 AM »

สึกซะแร่ะ ยังไม่ทันบวชเลย.............เมย์

;D ;D ;D

บอกแล้วให้ใส่เอ็นโปร ใช้งานมา 3ปียังมิมีสึกเลย................. :P :P :P

ได้ ขอมันนี่หน่อยดิ อิอิ !give !give

tonkissme
อยากแรงต้องแซงทางโค้ง

รักทุกคน รัก CBR

tonkissme@hotmail.com tonkissme00@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2008, 03:42:51 AM »

;)

*-* tonspeedking.hi5.com  ???

CBR CLUB

ผู้หญิง ชอบคนดี    รักคนเลว  แต่แต่งกับคนรวย   
tommylee
รู้จักมั้ยCBRในตำนานอ่ะ

ไม่ได้ตั้งใจเจ้าชู้ แต่หน้าตาที่มีอยู่มันบังคับ!!!

tommylee_onpa@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2008, 03:57:15 AM »

???แล้วไส่คาบูเอนโปรแล้วมันดีกว่าของเดิมยังไงบ้างคับ

อดีต... ปัจจุบัน...

ถึงแกจะแก่แต่ชั้นก้อรักแกหว่ะ...
DSDS
อดีตไม่สำคัญ สำคัญแค่ปัจจุบันและอนาคตเท่านั้น

คนที่รู้เพียงเปลือกนอกย่อมสู้คนที่รู้ถึงแก่นไม่ได้

www.parin_ya1984@hotmail.com www.parin_boy2005@yahoo.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2008, 04:34:38 AM »

:-\น่ากลัวจังเลยยังไม่ได้ดูเลยเรา ปัญหามันโครตเยอะเลยรู้อย่างนี้ไปขี่จักรยานดีกว่า :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15, ธันวาคม 2008, 04:36:24 AM โดย DSDS » บันทึกการเข้า

mayuct

« ตอบ #15 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2008, 05:19:35 AM »

???แล้วไส่คาบูเอนโปรแล้วมันดีกว่าของเดิมยังไงบ้างคับ

ข้อดีคือ รอบมาไว อัตราเร่งดีขึ้น ปลายมาดี ข้อเสียคือ โครตตตตตตตต.........น้ำมันเลยครับ :-\ :-\

icekhothai
ชอบมันนัก ไม่รักดี

sutat007_951@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2008, 05:40:12 AM »

:P :P :P :P
eric

erice20plm@yahoo.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2008, 06:22:34 AM »

ตอนถอดตัวล็อกออกจาก ลูกชัก ระวังสปริง ตรงใต้ตัวล็อกจะหลุดหายนะครับ

เล็กนิดเดียวครับ
MODEL
มันอยู่ที่ใจ...ไม่ใช่วัย

เส้นทางลูกผู้ชาย...

« ตอบ #18 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2008, 02:25:28 AM »

เข้ามายืนยันควรเปลียนอย่างยิ่ง ...อย่า...งง..เดียวเรื่อง..คนมันเคยเคย.. :P

mayuct

« ตอบ #19 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2008, 06:54:09 AM »

เข้ามายืนยันควรเปลียนอย่างยิ่ง ...อย่า...งง..เดียวเรื่อง..คนมันเคยเคย.. :P

อ้าวว่าไง น้องฐา หายไปเลยน่ะ โทรมาหามั่งสิ !give

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์