CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จบเรื่อง น้ำมันแก๊สโซฮอล์ "จะได้ไม่ต้องถกกันอีกครับ"  (อ่าน 25755 ครั้ง)
bockfox
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #40 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2012, 05:10:38 PM »

สำหรับผมเคยลองแค่ใส่เต็มถังแล้ววิ่งดูครับ E20กับแก๊ส91 ได้ระยะทางพอๆกัน ประมาณ 28-30 กิโล/ลิตร แล้วเบนซิน 91กับ แก๊ส95 ก็ได้พอๆกัน จะอยู่ที่ 33-35 กิโล/ลิตร การขับที่ของผมมันขึ้นอยู่กับทางเท่านั้นขึ้น ขึ้นเขาลงเขาบ้างแต่ผมก็วิ่งเหมือนๆกันตลอด สรุปคือผมเติมแก๊ส95มาตลอดเพราะประหยัดตังส์ในกระเป๋าผมได้หน่อยหนึ่ง อิอิ ผมไม่ได้มาบอกว่าข้อมูลใครถูกใครผิด แต่ผมมาบอกว่ารถผม เติมน้ำมันอะไรใช้ได้ระยะทางแค่ไหน ผมไม่ได้ลองแค่ถังเดียว แต่ผมลองตลอดทั้งทริปผม ระยะทางในการทดลองในแต่ละครั้งก็ไม่ต่ำ 500 กิโลเมตรครับ ก็คือผมจะเติมน้ำมันชนิดเดียวตลอดทั้งทริปแล้วทำการบันทึกไว้ว่าใช้น้ำมันไปกี่ลิตร แล้วทริปใหม่ผมก็เติมน้ำมันชนิดใหม่ แล้วมาเปรียนเทียบกันว่าน้ำมันอะไรใช้ระยะต่อลิตรเท่าไหร่ แล้วก็ไม่เคยปรับจูนรถสำหรับการเปลี่ยนน้ำมันเลย ผมไม่ได้บอกว่าอะไรไม่ดีนะครับ แต่รถผมเติมได้ทุกอย่างไม่เคยมีปัญหางอแงพากลับบ้านได้ตลอด สุดท้ายถ้าไม่มีแก๊ส95ให้ผมเติมผมก็เติมที่มันถูกสุดในปั๊มแหละครับ ขอแค่มีน้ำมันในถังแล้วขี่กลับบ้านได้ก็พอแล้ว ขอบคุณคนที่อ่านผมบ่นจนจบครับ ฮ่าๆๆๆ

VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))
CBR Commando

« ตอบ #41 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2012, 04:20:41 PM »

เติมอะไรก็เติมครับ ไม่ว่าจะเป็น เบนซิน แก็สโซฮอล หรืออะไรก็แล้วแต่ ตามที่รถตัวเองรองรับ ไม่ทำให้เกิดปัญหาเครื่องยนต์ และที่ตัวเองสบายใจ ไม่ว่าจะ 91 ยัน E20 ลองเองจะเข้าใจดีที่สุดเพราะความพึงพอใจและความรู้สึกขอคนเรามันไม่เท่ากัน  การบริโภคข้อมูลมากจนเกินไปมักจะทำให้เกิด การสำลักข้อมูล กับน้ำมันเชื้อเพลิงที่มีจำหน่ายอยู่ในบ้านเราไม่ว่าเจ้าไหน สูตรอะไรเติมไปก็ไม่ได้ช่วยให้รถวิ่งเร็วขึ้น จากเดิมวิ่ง130-140 พอเติมแล้วได้มาเป็น 160-170 สมรรถนะรถมีแค่ไหนก็คงได้แค่นั้น หากไม่มีการปรับแต่ง เรื่องแก็สโซฮอล ไม่ต้องอะไรมากครับ  ที่เค้าทำมาขายเพราะ น้ำมันมันแพง เพื่อลดการนำเข้า ลดการขาดดุลทางการค้า  กับทั้งช่วยเหลือเกษตกร นำพลังงานที่สามารถผลิตได้เองนำมาใช้ ให้เงินหมุนเวียนในประเทศมากขึ้น แถมแก๊สโซฮอล์ยังช่วยลดปริมาณมลพิษจากท่อไอเสียและมลพิษในอากาศ  กำลังเครื่องยนต์ที่ใครหลายคนมองว่าเสียไปเพราะแก๊สโซฮอล ก็ให้คิดเสียว่าแลกกับการ ช่วยชาติและเกษตกร ไทยไม่ช่วยไทยแล้วใครจะช่วยเรา ก็แล้วกันครับ

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์