CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องตั้งโซ่หน่อยคับ  (อ่าน 4063 ครั้ง)
Snookkrub
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

"ฝันให้ไกล ไปให้ถึง"

« เมื่อ: 03, มิถุนายน 2012, 05:34:41 PM »

เวลาตั้งโซ่ให้ดูขีดตรงสวิงอาร์มเป็นหลักหรือให้ดูว่าล้ออยู่ตรงกลางบังโคลนอะคับ ตอนนี้ผมตั้งล้อให้ตรงกลางบังโคลนอยู่อะขีดต่างกันขีดเกือบสองขีด มันจะเปนไรมั้ยอะคับ :(

เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2012, 11:26:29 PM »

ผมมีเทคนิคเล็กๆน้อยๆ เกี่ยวกับการตั้งโซ่ที่ถูกวิธีมาฝากเพื่อนๆทุกคนนะครับ :D

เทคนิคที่1
- โซ่ควรมีระยะหย่อน ประมาณ1นิ้ว(ในคู่มือบอกไว้ว่า 1.2-1.4 กประมาณ1นิ้วล่ะหน่า :P) คือ เราใช้มือดันโซ่ขึ้นลง ให้ระยะห่างระหว่างจุดบนสุด และจุดล่างสุด ประมาณ1นิ้ว
   บวกลบนิดหน่อย คงไม่มีใครเอาไม่บรรทัดไปนั่งวัดหรอก :P ก็กะประมาณด้วยสายตาเอา

เทคนิคที่2
- เพื่อนๆเคยสังเกตุไหมครับ เวลาเราหมุนล้อขณะตั้งโซ่ จะมีช่วงที่ตึง และช่วงที่หย่อน นั่นคือ เกิดจากสเตอร์ครับ สเตอร์ทุกอันมันคงไม่สามารถกลมได้100%เป๊ะๆทุกอันหรอกครับ
   เพราะพระเจ้าไม่ได้เสกขึ้นมา :P  ตรงช่วงที่ตึง ที่หย่อนนี่แหละ เป็นอีกเทคนิคเล็กๆน้อยๆ ที่เราอาจไม่เคยสังเกตุ :D
   การตั้งให้ได้ระยะตามเทคนิคข้างต้นที่กล่าวมา ควรตั้งในช่วงที่โซ่ตึงครับ เพราะถ้าเราตั้งในช่วงที่หย่อน พอสเตอร์หมุนไปเจอช่วงที่ตึง ที่นี่ล่ะ มันก็จะตึงไปกันใหญ่
   ทำให้เกิดการเสียหายได้  และถ้ามีคนซ้อนด้วย คงไม่ต้องอธิบายนะครับ ถ้าตึงมาก แค่เราคนเดียวก็แย่แล้ว :-\

จบและครับ  l11

เครดิต ขอขอบคุณพี่ต้นจอมทอง19(ต้นPANDA) ที่เป็นคนสอนผมให้ลองสังเกตุสิ่งเล็กๆน้อยๆ แต่สำคัญ ขอบคุณครับ ผมจึงได้มีประสบการณ์ดีๆมาเล่าสู่กันฟังครับ ;)
เคยตอบไปนานแล้ว เลยอ้างอิงมาเลย :P

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
เป้าใหญ่
I'm CBRsCLUB

คลับนี้มันไม่ใช่แค่กลุ่มมอไซย์ธรรมดา มันคือครอบครัวมันคือกลุ่มเพือน เข้าใจป่ะ

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2012, 04:48:37 AM »

!goodjob

CBRsCLUB+
pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 05, มิถุนายน 2012, 07:31:34 PM »

ดูที่ระยะขีดของสวิงอาร์มนะ...อ้อ! แล้วดูให้ขีดทั้ง 2 ด้่านเท่ากันนะครับ...เด๋วงานงอก  l11 l11

Snookkrub
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

"ฝันให้ไกล ไปให้ถึง"

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 01:58:34 AM »

กะตอนนี้ขีดที่สวิอามไม่เท่ากันอ่าพี่แป๋ม แต่ว่าล้ออยุ่ตรงกลางบังโคลน ถ้าเอาให้ขีดเท่ากันล้อจะไม่ตรงกลาง จะยึดอันไหนเปนหลักอ่า ขับแบบขีดไม่ตรงมาสองวันละอะ  :(
pakwan110
เท่อย่างมีระดับ ต้องขับ CBR
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

pakwan110@hotmail.com pakwan110@yahoo.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2012, 04:48:42 AM »

ต้องยึดที่สวิงอาร์มเป็นหลักครับ บังโคนไม่ได้ติดตั้งแบบมีเซนเตอร์เปะๆ จะเอียงจะเปี้ยวยังไงก็ได้ เพราะมันเป็นแค่พลาสติกอ่อนยึดด้วยน็อตไม่กี่ตัว แต่สวิงอาร์มถูกติดตั้งโดยล็อกองศาจากตัวถัง องศาของสวิงอาร์มไม่ผิดพลาดแน่นอนครับ ดังนั้นไม่ควรยึดตามบังโคนเป็นหลักครับ  :D

pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2012, 11:17:05 PM »

ต้องยึดที่สวิงอาร์มเป็นหลักครับ บังโคนไม่ได้ติดตั้งแบบมีเซนเตอร์เปะๆ จะเอียงจะเปี้ยวยังไงก็ได้ เพราะมันเป็นแค่พลาสติกอ่อนยึดด้วยน็อตไม่กี่ตัว แต่สวิงอาร์มถูกติดตั้งโดยล็อกองศาจากตัวถัง องศาของสวิงอาร์มไม่ผิดพลาดแน่นอนครับ ดังนั้นไม่ควรยึดตามบังโคนเป็นหลักครับ  :D

ตามนั้นครับ...ยึดตามสวิงอาร์มครับ...เพราะบังโคลนของพี่ก้อเบี้ยวเหมือนกัน  l11 l11

kassumoto
หัวใจของการเดินทาง...ไม่ได้อยู่ที่จุดหมาย...เเต่มันอยู่ที่ประสพการที่ได้ในสองข้างทาง
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2012, 09:46:20 PM »

;) ;)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์