CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการอัพไซค์ ลูกสูบ หาความรู้  (อ่าน 1905 ครั้ง)
yutsoisu
นิ่ง ขรึ๋ม เงียบ เข้ม โหด ติ้งต้อง ตอแหล๋ เด็กแนว ไม่แว๊น LOVE CBR 150
I'm CBRsCLUB

ชีวิตมัน ๆ ยังไม่สิ้น ก็ซิ่งกันต่อไป

yutsoisu@windowslive.com
« เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2010, 06:13:11 AM »

:)ท่านใดที่อัพไซค์แล้ว มีความรู้ มาแนะนำผมหน่อยครับ (ถามแบบไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์)

ควร อัพเป็นลูกขนาดใดครับ  เห็นมีคนบอกว่า ปลอกเดิม สามารถอัพไซค์ได้ โดยไม่ต้องตีปลอก

ขอสูตรในการอัพหน่อยครับ  ว่าขนาดไหนกำลังดีที่เหมาะสม ทำแล้ว ไม่ฝืนเครื่องยนต์จนเกินไป   ;) ;)

mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง
CBR Commando

Service By. Ton Panda JomTong19.

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2010, 06:27:04 AM »

จิงๆแล้วการอัพไซค์ลูกสูบ ก็คือการเปลี่ยนลูกสูบเพราะลูกเก่ามันลาโลกไป ไม่ว่าจะติด หรือหลวม หรืออะไรก็ตามแต่ครับ อัตราเร่งที่มากขึ้นมันเป็นผลพลอยได้อยู่แล้วตามขนาดลูกที่ใหญ่ขึ้น กำลังอัดก็มากขึ้นครับ
ในปลอกสูบของเดิมเรา สามารถคว้านได้ถึง 67โดยไม่ต้องตีปลอกใหม่ แต่ ถ้าลูกยิ่งใหญ่ ความร้อนก็จะตามมาครับ ถ้าการใช้งานในชิวิตประจำวัน ผมว่าคว้านตามไซค์เป็นดีที่สุดครับ โดยขนาดลูกเดิมของเรานั้น มีขนาด 63.5มิล ไซค์ต่อๆไปจะใหญ่ขึ้นต่างกันในแต่ล่ะไซค์คือ 0.5มิลครับ จนถึง 67มิล คือไซค์300 ครับ

ดูแต่ตา วาจาอย่าเป็นเซียน...

yutsoisu
นิ่ง ขรึ๋ม เงียบ เข้ม โหด ติ้งต้อง ตอแหล๋ เด็กแนว ไม่แว๊น LOVE CBR 150
I'm CBRsCLUB

ชีวิตมัน ๆ ยังไม่สิ้น ก็ซิ่งกันต่อไป

yutsoisu@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2010, 06:46:14 AM »

:) :)ชัดเจนมากครับ >coooool >coooool ;) ;)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์