CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เติม 91 ธรรมดา แล้วเบาดับ เซ็งมั๊ก ๆ  (อ่าน 4314 ครั้ง)
peak_koong
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 04:10:49 AM »

l8  ก่อนหน้านี้ผมเติม โซ 95 มาตลอดเลยคับไม่มีปัญหา รอบไม่ตก ไม่เบา วิ่งปกติ แต่พอหลังจากที่ผมล้างคาบูมา เปลี่ยนเข็มเร่ง มาก็เลยลองเติม 91 ดู ผลทันตาเห็นเลยคับ ไม่ถึง 1 วัน เครื่องเริ่มมีอาการ สตาร์ทยาก ติดแต่เบา วิ่ง ๆ ดับ  ผมก็เลยสันนิฐานว่า น่าจะเป็นที่น้ำมันรึเปล่า ไม่ทราบว่ารถเพื่อน ๆ คนไหนมีอาการแบบนี้มั่งครับ เติม 91 ธรรมดา แต่วิ่งไม่ออก เบาดับ หรืออาจจะไม่ใช่สาเหตุนี้ ไงก็ลองช่วย ๆ วิเคราห์อาการใหหน่อยนะคับ

ข้อมูลจำเพาะ
                                     CBR 150 ปี 2002
                                                  ระยะกิโล 26635
                                                  อัตราเร่งเต็มที่ 100-120

zephyz
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

zephyz@Msn.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 04:28:42 AM »

ไม่น่าจะเป็นที่น้ำมันนะครับ

ผมว่าน่าจะเกิดจากตอนล้านคาร์บู มากกว่า  ???

KMAN46

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 04:51:53 AM »

ของผมรถปีรุ่นแรกๆ ออกมาใช้แต่95พอเปลี่ยน91หรือแก๊สโซฮอล์ 95 เห็นผลเลยครับเข็นกระตุกตอนเช้าทุกวัน (เป็นเฉพาะตอนเช้าน่ะครับ) ประมาณ 3 วันได้มั้งมันถึงจะสตาร์ทได้ตามปกติ รอบเครือ่งไม่มีปํญหาน่ะ ตอนแรกๆก็ตกใจเหมือนกันเลยเอารถเข้าศูนย์ เขาบอกว่าถ้ารอบเครื่องเดินปกติก็ไม่เป็นไรลองให้เครื่องมันชินกับน้ำมันก่อน เป็นอยู่ 2 ครั้ง แต่ตอนนี้รับได้หมดแล้วครับ เครื่องมันอึดมากเลย 7 ปีล่ะ

padini
ถึงไม่รวย แต่อร่อยนะจะบอกให้ หึ หึ หึ

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 05:42:19 AM »

ยืนยันอีกคนครับว่าไม่น่าเกี่ยวกับน้ำมันนะ...เพราะผมก็เติม 91 ประจำอะครับ บิดหน้างายตลอด สตาร์ทก็ง่ายนะครับ อาการเบาดับนี่ไม่มีเลย
แถม ผมคิดว่าวิ่งดีกว่า โซ 95 อีก ลองเชค คาบูดูครับ     :D
tumtumtus
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

จง สร้างฝัน แล้ว ทำมันให้สำเร็จ

tumtumtus@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 08:06:07 AM »

>yes

2T แรงไม่เคยเปรี่ยน
VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))
CBR Commando

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 05:02:48 PM »

l1ตอนเปลี่ยนเข็มเร่งช่างเปลี่ยนให้ถูกเบอร์รึเปล่าครับ ของผมก็เคยเป็นเข้าศูนย์ล้างคาร์บูออกมาเบาดับตลอด ไปหาพี่ต้นเลยเจอต้นตอ เข็มเร่งผิดเบอร์เปลี่ยนซะ รอบเดินเบากลับมานิ่งเหมือนเดิม :-[

kubrod
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 10:47:49 PM »

l15เข็มเร่งถูกเบอร์หรือเปล่าครับ
tonkissme
อยากแรงต้องแซงทางโค้ง
I'm CBRsCLUB

รักทุกคน รัก CBR

tonkissme@hotmail.com tonkissme00@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 22, กันยายน 2010, 11:33:41 PM »

!cry!

*-* tonspeedking.hi5.com  ???

CBR CLUB

ผู้หญิง ชอบคนดี    รักคนเลว  แต่แต่งกับคนรวย   
peak_koong
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, กันยายน 2010, 02:28:29 AM »

l1ตอนเปลี่ยนเข็มเร่งช่างเปลี่ยนให้ถูกเบอร์รึเปล่าครับ ของผมก็เคยเป็นเข้าศูนย์ล้างคาร์บูออกมาเบาดับตลอด ไปหาพี่ต้นเลยเจอต้นตอ เข็มเร่งผิดเบอร์เปลี่ยนซะ รอบเดินเบากลับมานิ่งเหมือนเดิม :-[
ผมว่าน่าจะใช่นะครับ เพราะตอนที่เปลี่ยน เค้าก็เบิกของในศูนย์เลย แถมสั่งเด็กเฉย ๆ ว่า เอาเข็มเร่ง CBR อันนึง แต่ไม่เห็นบอกรหัสว่าตัวเก่าตัวใหม่ ใช่ ๆ คิดเหมือนผมเลยอ่ะ เพราะรถผมมันปี 2002 เค้าก็ไม่น่าจะหาของได้เร็วขนาดนั้นนะ ผมว่า แล้วยังไงอ่ะครับ ต้องไปเปลี่ยนใหม่ใช่มั๊ยอ่ะ ....
Phyrail
The Fool

Stay Still....

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, กันยายน 2010, 02:56:08 AM »

ลองเอาไปเช็คดูอีกทีดีกว่าครับ ฟันธงว่าไม่เกี่ยวกับน้ำมันแน่นอน
เขาให้เข็มเร่งตัวเก่ากลับมาหรือเปล่าครับ ให้เขาถอดเอาไปเทียบด้วยเลยก็ได้

I come to far, but I know so little....
doddleboi
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 08:36:05 AM »

ไม่น่าจะเกี่ยวกับน้ำมันฮะ
หรือถ้าเป็นน้ำมัน ต้องมีคันอื่นดับแถวๆนั้นบ้าง
panapetch
รักเธอที่สุด ( CBR 150 ^^" )
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ก็ใจมันรัก ^^"

Petch_lost-love@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 02:26:34 PM »

ผมก็เติม 91 แต่ก็ไม่เป็นอารายนะคับ
ผมว่า
น่าจะที่ การล้างคาร์บูมั้งคับ
...

Uploaded with ImageShack.us

CC...ไม่ถึงอย่าทะลึ่งขึ้นหน้า ^^"
peak_koong
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 04:54:07 PM »

ได้ข้อสรุปแระครับ....ว่าเหคุที่ดับเกิดจาก   
1. ช่างบอกลูกเร่งเสื่อม เลยจดการเปลี่ยนใหม่ซะ
2. เข็มเร่งที่ว่า ใช้ได้ไม่เป็นไร
3. วาว์ก็ยังได้มาตรฐานตามโรงงานอยู่
3. น้ำมันที่เติม ถ้าจะให้ดี ควรเติม 91 อ่ะ ดีแระ เพราะ 95 โซ จะกัดกร่อนสายน้ำมันไปเรื่อย ๆ
4. จากการตรวจเช็คที่ศูนย์ใหญ่ (สำโรง) ช่างลงความเห็นว่า ควรจะต้องนำรถเข้าตวรจเช็คทุก ๆ 4,000 โล น้ำมันเครื่องขยันเปลี่ยน
5. อย่าวิตก และคิดไปเองเสมอ มีปัญหาให้ปรึกษาช่าง เหอๆ แร๊งง...
ก็ยินดีน้อมรับฟังคับ ไงต่อจากนี้ก็จะหมั่นดูแลเจ้าลูกชายให้ดีกว่านี้ จะได้ไม่ต้องมานั่งคิดมากอีก อิอิ ขอบคุณทุกความเห็นน๊าค้าบบ  l13.
levis702
CBR Szone

levis702@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 04:58:58 PM »

ความเชื่อแบบนี้ยังมีอยู่อีกหรือเนี๊ย
KAATO

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 05:05:58 PM »

ความเชื่อแบบนี้ยังมีอยู่อีกหรือเนี๊ย

5555+++
ช่างศูนย์ไม่ได้ฟันธงแล้วพี่ เรียกว่า ฟันหัวแบะ

ใช้แกส95มา5ปีแล้ว ท่อยางต่างๆยังดีอยู่เลย เครื่องนิ่งไม่สะดุด
มีแอบใช้ E20 อยู่เนืองๆ ก็ยังชิวๆ
ลองหาร้านนอกดูนะ จขกท.

levis702
CBR Szone

levis702@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 05:24:26 PM »

5555+++
ช่างศูนย์ไม่ได้ฟันธงแล้วพี่ เรียกว่า ฟันหัวแบะ

ใช้แกส95มา5ปีแล้ว ท่อยางต่างๆยังดีอยู่เลย เครื่องนิ่งไม่สะดุด
มีแอบใช้ E20 อยู่เนืองๆ ก็ยังชิวๆ
ลองหาร้านนอกดูนะ จขกท.

นั้นแลโต้พี่หละงงเลย  nooooo
VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))

« ตอบ #16 เมื่อ: 25, กันยายน 2010, 10:40:22 PM »

:oiuiอะไรๆก็โทษแต่น้อง โซฯ ของเราตลอดไม่รู้ว่าช่าง 0 โกรธแค้อะไรกับน้อง โซฯก็ไม่รู้ คบกับน้อง โซฯ มาตลอดไม่เห็นเป็นอะไรเลย l13

peak_koong
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 26, กันยายน 2010, 12:19:38 AM »

คับ ผมก็บอกตรง ๆ ว่าไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เท่าไหร่ ถึงได้ถามท่าน ๆ แต่ดูเหมือนกับว่าผมโง่ใช่มั๊ยคับ ที่เชื่อคนที่เรียกว่า ช่างศูนย์ ผมลงแรงขี่จากดอนมือง ไปหาศูนย์ใหญ่ที่สำโรง เพราะคิดว่าช่างที่นีน่าจะให้คำตอบที่ดีกว่าช่างศูนย์ทั่ว ๆไป ผมไม่รู้หรอก ว่าอะไรที่เค้าว่ามา มันดี หรือไม่ดี เค้าแนะนำ ผมก็ฟัง แต่ก็ฟังแบบมีเหตุผลอ่ะคับ ประมวลผลจากรถของเราแล้วก็คำพูดของเค้า ผมก็ไม่รู้นะครับ ผมเพิ่งได้มาขี่ CBR ได้ไม่นาน แต่ใจรักมานานแล้ว ปัญหาต่าง ๆ ที่เกิด ผมเองก็ไม่รู้ว่า มันจะเป้นเหมือนกันทุกคันมัย จึงได้เกิดคำถามมากมาในการดูแลรักษา ไงก็ขอบคุณละกันคับ สำหรับคำตอบของทุกท่าน ต่อไป ผมคงจะเชื่อตัวเองมากกว่าแล้ว คงไม่ปรึกษาใครแล้วหล่ะครับ
km/h

Ability Limited

supareuk_62@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 26, กันยายน 2010, 12:29:56 AM »

ใจเย็นค้าบ :-\
AXA

CBRแดง-ดำคาบู

« ตอบ #19 เมื่อ: 26, กันยายน 2010, 01:16:19 AM »

ตอนนี้ใช้อี20สลับโซ95ไม่มีปญหาอะไรนะ :D
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์