CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ## มีละอองน้ำมันออกมาจากปลายท่อ ##  (อ่าน 8540 ครั้ง)
poipoi
ไปตามทุกที่ ที่มีทาง
I'm CBRsCLUB

shogun_b1@hotmail.com
« เมื่อ: 27, มีนาคม 2014, 03:56:40 PM »

สวัสดีครับท่านสมาชิกทุกท่าน

มีมีเรื่องเกี่ยวกับละอองน้ำมันที่กระเด็นๆ ออกมาจากปลายท่อครับในขณะที่ผมวอร์มรถตอนเช้าแล้วลองเปิดคันเร่งนิดหน่อยเพื่อฟังเสียงรถว่าผิดปกติไหม

สายตาก็ได้ไปสะดุดที่ปลายท่อว่าในขณะที่บิดคันเร่งแล้วมีคราบหรือละอองซึ่งดูคล้ายกับน้ำมันออกมาครัย

จึงอยากจะทราบถามท่านสมาชิกว่า เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง

อ่อมีอีก 1 อย่างครับ คือเวลาสตาทรถบางครั้งต้องกำครัชถึงสตาทติด มันเกิดจากอะไรครับ

ข้อมูลจำเพาะของรถ ;
  - วิ่งไป 92000 โล
  - ตั้งวาล์วไปแล้ว 3 ครั้ง 2 ครั้ง แรก ศูนย์ ครั้งที่ 3 พี่ต้น จอมทอง
  - ใช้น้ำมันเครื่อง กึ่ง และ สังเคราะห์มาตลอด

ขอบคุณสำหรับข้อมูล และแนวทางการแก้ไขครับ

p_com

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, มีนาคม 2014, 08:32:34 PM »

มีควันขาวไหมเวลาเบิลเครื่อง  ถ้ามีก็อาจจะมีน้ำมันเครื่องทะเล็ดผ่านกระบอกสูบขึ้นมาห้องเผาไหม้ หรืออาจจะไหลผ่านมาทาง ซีลก้านวาล์ว ไม่ก็หลอดวาล์วหลวม ลองเอานิ้วไปกวาดที่ปลายท่อมีน้ำมันเหนียวๆเกาะไหม ถ้าวิ่งมาขนาดนี้แล้ว ยังไม่เคยทำอะไรคงถึงเวลาแล้ว   

เรื่องต้องกำคลัตซ์ถึงจะสตาร์ทได้ ถ้ากรณีไม่อยู่เกียร์ว่าง ก็ปรกติ  แต่ถ้าเกียร์ว่างแล้ว กดปุ่มสตาร์ทแล้วมอเตอร์สตาร์ทไม่หมุน แต่พอ บีบคลัตช์แล้ว มอเตอร์หมุนก็น่าจะ สวิทช์เกียร์ว่างไม่ลงกราวด์ เวลาอยู่เกียร์ว่าง ไม่ก็สายไฟ แต่ไดโอดไม่น่านะ เพราะพวกนี้เวลาพังจะทะลุ ทำให้ซอร์ต   แต่ถ้าเป็นอีกกรณีที่มอเตอร์หมุนแต่ไม่ติด ก็เป็นอีกเรื่อง น่าจะมีปัญหาจากเครื่องยนต์
poipoi

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, มีนาคม 2014, 09:05:07 PM »

1. ควันขาวจะออกมานิดหน่อยตอนเกิน 9000 รอบครับ

2. อยู่ที่เกียรืว่างครับ แต่กรณีนี้ผมว่าน่าจะเป้นที่งัดเกียร์ เพราะเพิ่งจะเข้าศูนย์ไปเปลี่ยนชุดงัดเกียร์มาครับ สลักหลุดหาย + คานงอ เพราะหลบรถ ไปโดนฟุตบาท

คำถามใหม่ครับ

หากต้อง ทำเครื่อง ใหม่ ค่าใช้จ่ายหลักๆจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
poipoi

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, มีนาคม 2014, 09:05:58 PM »

อ่อ แล้วถ้าเอานิ้วกวาดปลายท่อแล้วมีคราบน้ำมันเหนียว จะมีแนวทางการแก้ไขปัญหานี้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ  ;) ;) ;)
p_com

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, มีนาคม 2014, 09:32:15 PM »

ก็เริ่มจากไล่จากของง่ายก่อน  ถอดหัวเทียนออกมาดูว่ามีน้ำมันเครื่องเกาะไหม ถ้ามีคงต้องถอดเสื้อกับลูกมาดูว่าหลวมหรือ แหวนกวาดติดไหม ถ้าไม่มี ก็  ดูซีลก้านวาล์ว กับหลอดวาล์ว มันอาจจะจะรั่วเข้าไป ที่ช่องพอร์ทไอเสีย 
p_com

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, มีนาคม 2014, 09:40:40 PM »

เรื่องค่าใช้จ่ายในการโอเวอร์ฮอลนั้น ถ้าเป็นฝาสูบ วาล์ว หลอดวาล์ว ไม่ทราบครับ เพราะส่วนมากจะไม่ค่อยมีคนทำเพราะกลัวไม่ทน แต่ก็ ถูกกว่าเบิกฝามาใหม่ๆ เบิกใหม่ ก็มีแต่ฝากับ บ่าวาล์วและหลอดวาล์ว เท่านั้น  3500
 แต่ถ้า แค่เปลี่ยนลูกคว้านเสื้อ ก็ พันนิดๆ เท่านั้น ในกรณีลูกยังไม่เกิน ไซด์ ที่ลูกแท้มีขาย ถ้าเกินก็ต้องเล่นลูกเทียม  ไม่ก็เบิกเสื้อใหม่พันกว่าบาท

อย่าพึ่งคิดอะไรไปไกล มาก เอาไปให้ช่างที่คุณทำประจำตรวจสอบดูก่อน อาจจะไม่ใหญ่มาก
poipoi

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, มีนาคม 2014, 09:50:27 PM »

ผมไม่มีช่างประจำนะสิครับ ร้านพี่ต้นก็อยู่ไกล บ้านผมรังสิต พี่ต้น อยู่จอมทองงี้

ส่วนใหญ่เล็กๆน้อยๆ อย่างเช่น เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนหัวเทียน หลอดไฟ เดินสายไฟบางจุดจะทำเองครับ

ส่วนของเครื่องยนต์นอกจากตั้งวาล์วกับเปลี่ยนโอริงแคร้งเครื่อง นอกนั้นก็ไม่เคยแตะต้องเลยครับ

ขอบคุณ คุณ p_com มากครับสำหรับคำแนะนำและข้อมูลครับ  :)
p_com

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, มีนาคม 2014, 11:24:23 PM »

อยู่ใกล้ๆ กัน แถวนี้เอง ผมอยู่แถวสี่มุมเมือง ซีบีส่วนมากไม่หาร้านประจำก็ต้องกลั้นใจทำเอง ร้านทั่วไปไม่อยากทำครับ เสียเวลามาก  เขาไปทำงานรถอื่นได้เงินเร็วกว่า  ผมเองก็คงจะต้องซื้อพวกประแจปอนด์ กับพวกบล๊อคมาไว้ซ่อมเองเหมือนกัน   ลำบากตรงขันประกับแคม กลัวมือไม่นิ่ง ขันขาดแต่อาศัย สอนเด็กที่ร้านข้างถนน ตีสนิทไว้ ให้เขาทำให้แต่เราต้องบอกเขาว่าให้ทำยังไงบ้าง  ช่างแก่ๆ ไม่ค่อยชอบทำอะไรแปลกๆ
poipoi

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, มีนาคม 2014, 12:23:58 AM »

อยู่ใกล้ๆ กัน แถวนี้เอง ผมอยู่แถวสี่มุมเมือง ซีบีส่วนมากไม่หาร้านประจำก็ต้องกลั้นใจทำเอง ร้านทั่วไปไม่อยากทำครับ เสียเวลามาก  เขาไปทำงานรถอื่นได้เงินเร็วกว่า  ผมเองก็คงจะต้องซื้อพวกประแจปอนด์ กับพวกบล๊อคมาไว้ซ่อมเองเหมือนกัน   ลำบากตรงขันประกับแคม กลัวมือไม่นิ่ง ขันขาดแต่อาศัย สอนเด็กที่ร้านข้างถนน ตีสนิทไว้ ให้เขาทำให้แต่เราต้องบอกเขาว่าให้ทำยังไงบ้าง  ช่างแก่ๆ ไม่ค่อยชอบทำอะไรแปลกๆ

ใกล้ๆกันนี่เอง ผมก็เล่นฟิตเนสอยู่ที่ไก่ฟิตเนสอยู่บ่อยๆ ตรงทางเข้าวัดประยูรนะครับ
๐ก๊อบทูโก๐
อีกประเดี๋ยว ก็ เฟี้ยวแล้ว ^^
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

แล้วเจอกัน Coming Soon???

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, มีนาคม 2014, 05:16:56 AM »

;D ผมพึ่งไปทำบ่าวาล์วมาใหม่ ร้านยุตรงคลอง1ครับชื่อปรุงการช่าง ส่วนชิมวาล์วก็เบิกที่ เวิร์ดสปีดตรงข้าม200ปี หมดไม่กี่บาทรถวิ่งฉิวเลย  !wanwan อัพลูกก็ไม่ถึงพันงานดีครับ มาแนะนำเฉยๆ  >%REDD ผมก็เป็นคนนึงที่ทำรถเองครับ ต้องหาสาเหตุก่อนน๊ะครับเช็คดีๆ ทำให้ตรงจุด ขับไปหาพี่ต้นดูก็ได้ครับวิ่งแค่ครึ่งชั่วโมงนิดๆ ไปเส้นหลัง ถนนราชพฤกษ์ ยาวๆเลย ดีกว่ามานั่งงมเองแล้วแก้ผิดจุด สำหรับคนที่ไม่ชำนาญอ่ะครับ แนะนำให้เข้าร้านที่ไว้ใจได้ จะได้ไม่โดนฟันหัวแบะ l13

p_com

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, มีนาคม 2014, 03:27:28 PM »

;D ผมพึ่งไปทำบ่าวาล์วมาใหม่ ร้านยุตรงคลอง1ครับชื่อปรุงการช่าง ส่วนชิมวาล์วก็เบิกที่ เวิร์ดสปีดตรงข้าม200ปี หมดไม่กี่บาทรถวิ่งฉิวเลย  !wanwan อัพลูกก็ไม่ถึงพันงานดีครับ มาแนะนำเฉยๆ  >%REDD ผมก็เป็นคนนึงที่ทำรถเองครับ ต้องหาสาเหตุก่อนน๊ะครับเช็คดีๆ ทำให้ตรงจุด ขับไปหาพี่ต้นดูก็ได้ครับวิ่งแค่ครึ่งชั่วโมงนิดๆ ไปเส้นหลัง ถนนราชพฤกษ์ ยาวๆเลย ดีกว่ามานั่งงมเองแล้วแก้ผิดจุด สำหรับคนที่ไม่ชำนาญอ่ะครับ แนะนำให้เข้าร้านที่ไว้ใจได้ จะได้ไม่โดนฟันหัวแบะ l13

งานละเอียดแนะนำร้าน เล้า ดอนเมืองจะดีกว่า
p_com

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, มีนาคม 2014, 03:28:35 PM »

อยู่ใกล้ๆ กัน แถวนี้เอง ผมอยู่แถวสี่มุมเมือง ซีบีส่วนมากไม่หาร้านประจำก็ต้องกลั้นใจทำเอง ร้านทั่วไปไม่อยากทำครับ เสียเวลามาก  เขาไปทำงานรถอื่นได้เงินเร็วกว่า  ผมเองก็คงจะต้องซื้อพวกประแจปอนด์ กับพวกบล๊อคมาไว้ซ่อมเองเหมือนกัน   ลำบากตรงขันประกับแคม กลัวมือไม่นิ่ง ขันขาดแต่อาศัย สอนเด็กที่ร้านข้างถนน ตีสนิทไว้ ให้เขาทำให้แต่เราต้องบอกเขาว่าให้ทำยังไงบ้าง  ช่างแก่ๆ ไม่ค่อยชอบทำอะไรแปลกๆ

ใกล้ๆกันนี่เอง ผมก็เล่นฟิตเนสอยู่ที่ไก่ฟิตเนสอยู่บ่อยๆ ตรงทางเข้าวัดประยูรนะครับ

ขี่ผ่านทุกวัน หออยู่วัดประยูรซอยกลาง
poipoi

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, มีนาคม 2014, 04:27:40 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับผม

ขี่ผ่านทุกวัน หออยู่วัดประยูรซอยกลาง

โลกกลมจริงๆเลย

NOOMA

p_ake@hotmail.com p_ake999@yahoo.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 29, มีนาคม 2014, 07:33:48 AM »

รายละเอียดคับ
ชุดแรก
ถ้าฝาเดิมบ่าวาล์วไม่จม
1.วาล์ว 4 ตัว 1100-1200 บาท
2.บดวาล์ว 4ตัว (ใช้เครื่องบด) 600 บาท
3.ซีลตีนวาล์ว 4 ตัว 480 บาท
4.ประเก็นตีนเสื้อ 100-150 บาท
5.น้ำมันเครื่อง 120 บาท
6.ชิมวาล์ว 4 ตัว 400 บาท
7.น้ำยาหม้อน้ำ 150 บาท
8.เปลี่ยนไกล์วาล์ว ตัวละ 250 บาท(ถ้าหลวมค่อยเปลี่ยน)
9.ค่าแรง 900 บาท

ชุดที่2
ถ้าฝาเดิมบ่าวาล์วจม (ต้องเปลี่ยนฝา)
1.วาล์ว 4 ตัว 1100-1200 บาท
2.เบิกฝาใหม่ 3780 บาท
3.ซีลตีนวาล์ว 4 ตัว 480 บาท
4.ประเก็นตีนเสื้อ 100-150 บาท
5.น้ำมันเครื่อง 120 บาท
6.ชิมวาล์ว 4 ตัว 400 บาท
7.น้ำยาหม้อน้ำ 150 บาท
8.ค่าแรง 800 บาท

ถ้ามีลูกสูบหลวม(ลูกยังในไซ้)
1.ชุดลูกสูบ แหวน+ลูก+สลัก 800-900 บาท
2.ค่าคว้าน 200 บาท
3.ประเก็นตีน 45 บาท
4.รางดันโซ่ หน้า+หลัง 300-350 บาท
5.หัวเทียน 80-250 บาท (แล้วแต่เลือก)
ราคานี้อะใหล่เบิกศูนย์ทุกตัวและเป็นราคาประเมินเท่านั้น

ส่วนเรื่องเกียร์ต้องเช็คดูคับ อการกำครัชแล้วติดส่วนมากเป็นที่ระบบไฟ แต่อาจจะเป็นที่สวิทย์เกียร์ เพราะปกติอยู่เกียร์ว่างไม่ติดกำคลัชต้องติดคับ
อย่างรู้ข้อมูลเพิ่มเติม PM มาหาได้คับ
ผมอยู่ BTS แบริ่ง (สำโรง)
สาวกสองล้อ Yasothon
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

สองล้อ คือ พาหนะที่นำไปสู่โลกแห่งอิสระภาพ

« ตอบ #14 เมื่อ: 16, เมษายน 2014, 04:39:12 AM »

รถผมก็เป็นครับ เวลาเช้าๆ อากาศเย็นๆ ครับ จะมีหยอดน้ำไหลออกมา ใต้ท่อ ครับ
-น่าจะเป็น ที่อากาศเย็น ที่โดนดูดเข้าไปทางท่อไอดี ผ่านการจุดระเบิด แล้วพ่นออกมาทางช่องวาล์วไอเสีย ออกมาปะทะกับความเย็นในท่อไอเสีย จึงกลั่นตัวเป็นหยดน้ำ ครับ และ ความร้อนของเครืองยนต์ ช่วงเช้าๆ มันยังต่ำครับ เวลาเร่งเครื่อง มันเลยมีควันออกมาครับ แต่ถ้ามีควันออกมาตลอดเวลาที่เร่ง ทั้งๆที่เครื่องร้อนได้ที่แล้ว ให้สันนิษฐานว่า แหวนหลวม ครับ
  l11 l11 l11

meanjija
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

Kalok_Kala

mean_momentum@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 28, เมษายน 2014, 04:37:47 AM »

รถผมก็เป็นครับ เวลาเช้าๆ อากาศเย็นๆ ครับ จะมีหยอดน้ำไหลออกมา ใต้ท่อ ครับ
-น่าจะเป็น ที่อากาศเย็น ที่โดนดูดเข้าไปทางท่อไอดี ผ่านการจุดระเบิด แล้วพ่นออกมาทางช่องวาล์วไอเสีย ออกมาปะทะกับความเย็นในท่อไอเสีย จึงกลั่นตัวเป็นหยดน้ำ ครับ และ ความร้อนของเครืองยนต์ ช่วงเช้าๆ มันยังต่ำครับ เวลาเร่งเครื่อง มันเลยมีควันออกมาครับ แต่ถ้ามีควันออกมาตลอดเวลาที่เร่ง ทั้งๆที่เครื่องร้อนได้ที่แล้ว ให้สันนิษฐานว่า แหวนหลวม ครับ
  l11 l11 l11

รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ อาการที่พี่เล่ามาแปลว่ามันเป็นปกติใช่ไหมครับ (รถผมตัวคาบูร์ฯ ครับ )

NOOMA

p_ake@hotmail.com p_ake999@yahoo.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 29, เมษายน 2014, 04:11:38 AM »

l11 l11 l11

รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ อาการที่พี่เล่ามาแปลว่ามันเป็นปกติใช่ไหมครับ (รถผมตัวคาบูร์ฯ ครับ )

ไม่คับถ้าเป็นอาการควันขาวบ่งบอกเครื่องเริ่มมีปัญหาคับ
แต่ถ้าเป็นไอออกมาตอนเครื่องเย็นและอากาศตอนนั้นค่อนข้างต่ำหรือมีฝนตก แล้วมีไอออกมาเป็นเรื่องปกติคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์