CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งง ไฟเลี้ยว LED  (อ่าน 3669 ครั้ง)
agito555
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

agito.555@hotmail.com
« เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2011, 06:29:29 PM »

แปลกครับ l12 เปลี่ยน ดีเลย์แต่งแล้วครับ ผล เปิดเลี้ยว กระพิบทั้งสองข้างครับ สังเกตุเอาว่า ตอนที่ทำผมลองไฟหลอดเดิม สมมุติเปิดเลี้ยวขวา แล้ว

นำเอา มิเตอร์วัดไฟมาวัดไฟสายไฟเลี้ยวข้างซ้ายจะไม่มีกระแสไฟวิ่งผ่าน ซึ่งอันนี้ก็เป็นปกติของวงจรไฟเลี้ยว :D แต่พอลองนำหลอด

LED มาเปิดเลี้ยว กระพิบทั้งสองข้างครับ  สมมุติเปิดเลี้ยวขวา ไฟซ้ายจะติดด้วย  สงสัยจึงนำเอามิเตอร์วัดไฟมาวัดไฟสายไฟเลี้ยวข้างซ้าย ปรากฏว่ามีกระแสไฟวิ่งผ่าน

( :-Xมาได้ไง) มันจึงทำให้หลอด LED ข้างซ้าย ทำงานด้วย แต่ไฟข้างซ้าย ที่ออกมาจะแสงอ่อนกว่าข้างขวา แต่ก็ถือว่ากระพิบสองข้างอยู่ดี

ไม่รู้เป็นอะไร  ???

Uploaded with ImageShack.us

rogerover3
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2011, 02:40:47 AM »

ผมก็เคยลองทำ ก็เป็นเหมือนกัน

อยากรู้คำตอบด้วยคน
Archavin1023
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2011, 06:02:36 AM »

ของผมออกสองข้างเหมือนกันสว่างข้างเดียวอีกข้างพอมีแสงไฟนิดหน่อยงงงรอคำตอบด้วนคนครับ

THE_PHOO
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2011, 07:36:02 AM »

:D ไฟเกินเยอะไปไหน่อยมั้งครับ ของผมใส่ปกติเหมือนถอดอันเก่าออก แล้วใช้ดีเลย์แต่ง กระพริบเร็วหน่อย อีกข้างไม่มีออกมา เมื่อเปิดอีกข้างไฟมันไม่น่าจะพ้วงกัน ถ้าไฟเยอะไปลองเอาหลอดไฟขนาดใกล้เคียงไฟเลี้ยวเดิมเพิ่มเข้าไปทั้ง 2 ข้างเลยซ้อนไว้ด้านใน น่าจะหายแต่ถ้าไม่หาย อันนี้ต้องรบกวนท่านที่เก่งระบบไฟตอบแล้วครับผม dance   
ปล.ที่บอกว่าไฟเกินเพราะหลอด LED กินไฟน้อยกว่าหลอดธรรมดา ไฟที่มาพอดีมันเลยเกินไปครับ วงจรมันเลยไม่เข้ากันกับ LED ที่เซ็ตมา...
agito555
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2011, 05:25:54 PM »

ตอนนี้สั่งดีเลย์มาใหม่ไม่รู้จะหายเปล่า เคยหาอ่านในgoogle เขาบอกเอา ตัวตานทาน(R)15ohm 5w ต่ออนุกรม ว่ารอดีเลย์มาจะลองซะหน่อย l1

kab5
ลดความอยากได้ พอกับใจตัวเอง แล้วความสุขจะมาหาเอง
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

game5555@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 30, พฤศจิกายน 2011, 04:58:14 AM »

งั้นตัวต้านทานทั้งสองข้าง ติดแล้วข้างที่ได้รับไฟน้อยกว่าจะไม่ติดหรือไฟอ่อนข้างที่ได้รับไฟมากกว่าจะติดแต่อ่อนหรือป่าวไม่รู้เพราะไม่เคยลอง >%REDD ไม่รู้นะว่าตัวต้านทานต้องใส่ตัวเท่าไร
agito555
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, ธันวาคม 2011, 05:15:27 PM »

55+ ได้วิธีแก้แล้วครับ :D ให้ไปหาตัวตานทาน(R)15โอมห์ 5W 2ตัว มาต่ออนุกรม แล้วไปต่อค่อมกับ + กับ - ไฟเลี้ยว LED ต่อข้าง
ให้ืำทำเฉพาะึุึุึคู่หน้าก็ได้ ที่นี้จะ้เปิดไฟเลี้ยวจะ เปิดได้ปกติ ไม่เปิดซ้าย ติดขวาครับ l13

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์