CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดชิวด์ 150i  (อ่าน 3570 ครั้ง)
sopimpz
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2011, 03:46:41 AM »

รบกวนพี่ ๆ ช่วยบอกวิธีถอดแฟริ่งกับไฟหน้าของตัวรถหน่อยได้มั้ยครับ คือผมจะถอดชิวเปลี่ยนชิวหน้าอ่ะครับ  พอดีผมถอดไม่เป็นอ่ะครับ  l12 l12 l12

uppalux
I'm CBRsCLUB

uppalux production

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2011, 01:21:16 PM »

แกะแฟริ่งหน้ากลาง ไอ้ปีกสองข้างที่มันใหญ่สุดออกครับ 
มีจุดยึดสามจุด หนึ่งคือข้างๆ มันเลย
สองคือข้างล่าง ด้านใน ใกล้ๆคอท่อ
สามคือใกล้ๆ ไฟหน้า มองตามโคนก้านของไฟเลี้ยวเข้าไป
เสร็จแล้วถอดสายไฟเลี้ยวสองเส้น แล้วใช้แรง ค่อยๆ ดึงปีกข้างใหญๆ นี่ออกทั้งแผ่น มันมีเขี้ยวอยู่สามจุด ระวังหัก

จะเหลือแต่หน้ากากหน้าก็แกะออก
ถอดชุดเรือนไมล์ น๊อตสี่ตัว เห็นๆ กันอยู่ แต่ตรงที่ยากคือตอนเอาออก ต้องบิดนั่นพลิกนี่ ให้ไมล์มันลอดออกมาได้ ขอดสายไฟ
แกะไมล์แล้วจะเริ่มเห็นฐานชิลด์ แต่อย่าเพิ่งทำอะไร
ดูที่หน้ากาก แกะเอาชุดแฟริ่งข้างหน้ากาก แก้มมันน่ะครับ ออก , มีน๊อตพิเศษ ที่ต้องใช้นิ้วกดตรงกลางให้มันยุบเอ้าไป นั่นล่ะครับ เอาออกมาให้หมด
ถอดสายไฟชุดหน้ากากออก เอาให้พอแยกชุดหน้ากากออกจากตัวรถได้ ไล่ดู สามจุดเอง
ขันเอากระจกหน้าออก ทั้งโคนเลย
จะเริ่มเหฌนภาพ ตอนนี้ผมจำไม่ได้ว่า เหลืออะไรยึดกับโครงอีกหรือเปล่า แต่เดาว่าไม่น่าจะมี
ให้ยกทั้งหน้ากากขึ้น ตัวเรา ยืนหันหน้าเข้าหาไฟหน้ารถ แล้วยกมันขึ้น ด้านบน แต่เฉียงเข้าหาตัวเราด้วย สี่สิบห้าองศา ทำนองนั้น
ที่เหลือคือแกะแฟริ่งชุดที่ครอบไฟหน้าอยู่ออกให้หมด ก่อนจะเอาชิลด์ออกมา
ห้ามเอาชิลด์ออกมาโดยการง้างหน้ากากเด็ดขาด  ผมเตือนไว้ก่อน

พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องกันเถอะครับ เลิกใช้ภาษาวัยรุ่นในการสื่อสาร :)
uppalux
I'm CBRsCLUB

uppalux production

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2011, 01:31:19 PM »

ชิลด์หน้ายึดอยู่กับฐานชิลด์สี่จุด  และเป็นสลักเขี้ยว ที่ต้อง 'เลื่อน' เอาชิลด์ออกมา
สองจุดล่าง แค่ "หนีบ" แต่มันก็หนีบไว้แน่นพอควร จนเราไม่สามารถ เลื่อนมันออกมาได้ ถ้าไม่คลายน๊อตสองตัวนี้ออก

เมื่อเราถอดชุดหน้าทั้งชุดได้  ลองยกเอาไว้ หน้าเราจ้องไปที่ไฟหน้า
มองดูด้านล่างสุด ตรงกลางของไฟหน้า ลองคิดว่าไฟหรี่สองข้างเป็นตา ไฟส่องทางก็จะเป็นปาก
คลำลงมาที่ด้านล่าง ใต้ปาก ส่วนที่คิดว่าเป็นคาง  จะเจอน๊อตสองตัว ขันออก

เอาใหม่ กลับด้านชึดหน้ากาก  เรามองจากด้านหลัง ทางด้านเรือนไมล์ที่ถอดออกไป เอาหน้าเราแหย่เข้าไปข้างในลึกๆ หน่อย มองซ้ายสึด ขวาสุด ส่วนที่คิดว่าเป็น ด้านในของโหนกแก้ม มีน๊อตอยู่อีกสองจุด ที่ยึดไฟหน้ากับแก้ม เอาออก
อาจมีน๊อตที่ยึดอีกชุดโคมไฟ กับหน้ากากหน้าอีก แต่ผมจำไม่ได้  ลองดูแล้วกันครับว่าขยับเอาโคมออกได้หรือยัง

ถ้าเอาโคมออกได้แล้ว เราก็จะเหลือแต่ หน้ากากชิ้นที่เป็นชิลด์  ฐานชิลด์(หน้าผาก)   ครอบข้างหน้ากาก(แก้ม)
แค่นี้เราก็สามารถขันคลายเอาน๊อตที่มันหนีบชิลด์อยู่ได้ออก แล้วก็เลื่อนชิลด์ออกมาได้แล้วครับ

ผมบอกไว้ก่อนว่าวิธีการแกะหมด มันเสียเวลา แต่ปลอดภัยกับรถ
มันมีวิธีเร็วกว่านี้ครับ  ท่านลองทำไปก็จะเห็นช่องทางเอง  แต่ผมไม่แนะนำ

พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องกันเถอะครับ เลิกใช้ภาษาวัยรุ่นในการสื่อสาร :)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์