CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (CBR 150 สตาร์ทไม่ติดคับ) มีเสียงดัง แก๊กๆ . เวลาสตาร์ท  (อ่าน 20529 ครั้ง)
SubYerIce
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« เมื่อ: 21, เมษายน 2011, 06:18:45 PM »

(CBR 150 สตาร์ทไม่ติดคับ) มีเสียงดัง แก๊กๆ . เวลาสตาร์ท :'(

อาการของมันคือ 

เมื่อเวลาผมกด สตาร์ท มันมี(เสียงดังแก๊กๆ ที่บริเวณรีเรล์ (ช่วงท้ายด้าน ขวา อะคับ)

ไฟเลี้ยว แบรก แตร อะไรติดหมดเลยคับ ..

(อาการมันเหมือนได มันลาก ไม่รอดอะคับ รบกวนช้วยทีนะคับว่า คือ อาการอะไร ขอบพระคุณเป็นอย่างมากเลยคับ :-*

KAATO
CBR Commando

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 21, เมษายน 2011, 06:28:28 PM »

เคยเป็นหลายครั้งหลายอาการ ผมจะยกตัวอย่างที่ผมเป็นให้ดูละกันคับ

1.ถ่านไดสตาร์ทหมด หรือเสื่อม ทำให้ระบบไดสตาร์ททำงานไม่ได้ รีเลย์จะดัง แก๊กๆๆ ก็จริง แต่ไม่หมุน
วิธีแก้ไขเบื้องต้นคือ เข้าเกียร์ แล้วกระตุกเบาๆ กำคลัช แล้วสตาร์ทมือปกติครับ มันจะทำให้หน้าสัมผัสถ่านไดสตาร์ทที่หมด หรือเสื่อม เคลื่อนที่ไปจนโดนจุดที่พอจะทำงานได้
แต่สุดดท้าย ก็ควรเปลี่ยนครับ

2.แบตอ่อน มีเสียงรีเลย์ทำงาน แก๊กๆ แต่ไม่หมุน ลองเปิดไฟเลี้ยวหรือกำเบรค แล้วสังเกตไฟเกียร์ว่าง ถ้ามันวูบมาก แปลว่าแบตอ่อน เอาไปชาร์จ หรือเข็นสตาร์ท แล้วขับให้ระบบชาร์จไฟทำงานสักพัก

KAATO
CBR Commando

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 21, เมษายน 2011, 06:34:16 PM »

หรือดูทู้นี้ได้เลย
http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=24878.0

noietalent
(-_-) v (*_*)
I'm CBRsCLUB

แรงได้ถ้าใจพอ

n_talent@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 21, เมษายน 2011, 07:13:18 PM »

>yes >yes >yes

By noietalent at 2010-09-01
SubYerIce

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, เมษายน 2011, 01:39:47 AM »

เคยเป็นหลายครั้งหลายอาการ ผมจะยกตัวอย่างที่ผมเป็นให้ดูละกันคับ

1.ถ่านไดสตาร์ทหมด หรือเสื่อม ทำให้ระบบไดสตาร์ททำงานไม่ได้ รีเลย์จะดัง แก๊กๆๆ ก็จริง แต่ไม่หมุน
วิธีแก้ไขเบื้องต้นคือ เข้าเกียร์ แล้วกระตุกเบาๆ กำคลัช แล้วสตาร์ทมือปกติครับ มันจะทำให้หน้าสัมผัสถ่านไดสตาร์ทที่หมด หรือเสื่อม เคลื่อนที่ไปจนโดนจุดที่พอจะทำงานได้
แต่สุดดท้าย ก็ควรเปลี่ยนครับ

2.แบตอ่อน มีเสียงรีเลย์ทำงาน แก๊กๆ แต่ไม่หมุน ลองเปิดไฟเลี้ยวหรือกำเบรค แล้วสังเกตไฟเกียร์ว่าง ถ้ามันวูบมาก แปลว่าแบตอ่อน เอาไปชาร์จ หรือเข็นสตาร์ท แล้วขับให้ระบบชาร์จไฟทำงานสักพัก

วิธีที่1 แถวบ้านผม ภาษาใต้อะนะคับ
เค้าเรียกว่า ...  >konan
รุนถ๊อก .. หรือว่า ดีๆๆ หน่อยก็เข็นสตาร์ท 5555 >SAFE$#

วันนี้ อย่างอายเลยๆ อะจะสตาร์ท ก็สตาร์ทไม่ติด  :-X

เคียดเล้ย ย
MMAX
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, เมษายน 2011, 03:22:43 PM »

เมื่อก่อนวาวล์ยันผมเข็นทุกเช้าเลย @#%$(
DOGPiLE
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

ชีวิตไม่ใช่เกมพลาดแล้วไม่สามารถเริ่มใหม่หรือกดโหลด

DOGPiLE3@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 24, เมษายน 2011, 01:40:33 AM »

เพิ่งเปลี่ยนมาที่ศูนย์พระโขนงเอาราคามาแบ่งปัน
ลายสตาร์ท  114บาท
ชุดแปรงถ่าน  237บาท
แหวนรอง   16บาท
โอริง24.4*3.1มม.   6บาท
ค่าบริการ 100บาท
รวม473บาท

Uploaded with ImageShack.us[/URL
kwanta
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, เมษายน 2012, 03:32:08 AM »

ขี่CBR150r ไปเล่นสงกรานต์ที่สุรินทร์ กลับมาจอดที่บ้านแล้วสตาร์ทไม่ติดเลย กะตุกก็ติดบ้างแต่ถ้าผ่อนแล้วก็ดับอีก รอบก็ลงช้า คาร์ูบูก็ปรับไม่คงที่ เป็นไรไม่รู้ ดีนะกลับมาถึงสมุทรปราการได้..คุณพระช่วย!!! >jakkkk
littlered

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, เมษายน 2012, 04:20:18 AM »

ขี่CBR150r ไปเล่นสงกรานต์ที่สุรินทร์ กลับมาจอดที่บ้านแล้วสตาร์ทไม่ติดเลย กะตุกก็ติดบ้างแต่ถ้าผ่อนแล้วก็ดับอีก รอบก็ลงช้า คาร์ูบูก็ปรับไม่คงที่ เป็นไรไม่รู้ ดีนะกลับมาถึงสมุทรปราการได้..คุณพระช่วย!!! >jakkkk

ล้างคาบูดูยังครับ น่าจะหายนะ

pet
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

quake_pet@hotmail.com - -
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 18, เมษายน 2012, 04:41:37 AM »

อาการ สตาท ไม่ติดแบบนี้ผมก็เป็นเข็นอยู่สองวันอาการเหมือนกันหมดเลยไฟเลี้ยวแตรติดแต่มีเสียงดังตรงดีเลเหมือนไปหาร้าน3ร้าน
ร้านแรก  ต้องเปลี่ยนถ่านใด ค่าไช้จ่ายชุดซ่อมใดรวมๆค่าแรงเขาว่า500
ร้านสอง  เขาบอกต้องเปลี่ยนมัดไฟราคาจำไม่ใด้ หรือไม่แน่เขาบอกตัวปั่นไฟมันไหม้
ร้านที่สาม   พอบอกอาการเขาก็เอาตัววัดไฟมาจิ่มที่แบตบอกแบตอ่อนแล้วเขาก็เอาชาจให้สิบนาทีสตาททีเดียวติด
ผมคิดว่าแบตน่าจะอ่อนนะใดมันถึงไปไม่รอดอะไช้กี่แอมหรือคับแล้วก็ลองให้ร้าน เช็จคับว่ามันชาจอยู่ป่าว

shat1478
Certified Trader
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 18, เมษายน 2012, 08:28:09 AM »

ผมก็เป็นครับ เปลี่ยนถ่านไดมา ปกตติแล้ว
kwanta
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 21, เมษายน 2012, 05:46:45 AM »

เอาไปเข้าศูนย์แล้วค่ะ เขาบอกว่าวาล์วจมต้องตีบ่าใหม่ หรืออาจเป็นเพราะเราขี่ทางไกลมันเลยร้อนจัด
 l6
poogky
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 22, เมษายน 2012, 07:41:56 PM »

รถผมพึ่งเป็นเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา

เสียงดังแก๊กๆที่ดีเล ตอนเรากดสตาร์ท  พอเอาแบตไปช๊าตก็สตาร์ทได้ตามปกติ

ขี่ได้สักพักก็แบตหมด สตาร์ทไม่ติด กระตุกก็ไม่ติด สุดท้ายก็ลองเปลี่ยนแผงช๊าต สรุปก็คือเป็นกับแผงช๊าตไม่ช๊าตไฟเข้าแบต

เสียงดังแก๊กๆคงเป็นกับแบตอ่อนคับ

liew0232

CBR 150 จะอย่างไงก็ลุย

liew0232@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 22, เมษายน 2012, 08:49:24 PM »

ผมก็เคยเป็นครับ
ถ่านอาจจะหมด
ผมเปลียนถ่านและล้างได
ก็ใช้ได้เลยครับ
ราคา ที่ ทำประ 200 กว่า ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์