CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: cam ดังก๊อกๆ ได้ยินชัด เวลาเดินเบา  (อ่าน 4550 ครั้ง)
Arunthorn
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

The Dark Knight

« เมื่อ: 24, เมษายน 2010, 03:10:24 AM »

cam ดังก๊อกๆ ได้ยินชัด เวลาเดินเบา แต่พอตะแคง เอาขาตั้งลง เงียบไปเองครับ

เริ่มเป็น ตั่งแต่ที่ใกล้ครบ 4000 km. ตอน 1000 km แรก เปลี่ยนมำมันเครื่องก็ใช้ PTT Challenger สังเคราห์ 100% นะครับ

แล้วที่ 4000 km. ไปเข้าศูนย์เช็คตามระยะ แต่คราวนี้ใช้น้ำมันเครื่องของ honda วิ่งได้ไม่เท่าไรก็ดังอีกแล้ว

อย่างนี้เป็นปัญหาใหญ่หรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นอาการปกติ เดี๋ยวจาลองถ่ายน้ำมัน อีกที คราวนี้เป็น Challenger สังเคราห์ 100%

ตอนนี้เพิ่ง 4500 km เอง

Kim_Monkey
GU RocK!!!!
I'm CBRsCLUB

EasY But HarDCorE.!!

faro_pk@windowslive.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 24, เมษายน 2010, 04:04:22 AM »

รถปีอะไรครับ

เก่าหรือใหม่

เสียงที่ว่า ใช่ดัง แต๊กๆๆ รึป่าวจะดังตอนสตาร์ทแรกๆ พอเครื่องร้อนแล้วจะหายใช่มั๊ยครับ ???

เทอร์โบอยู่ในใจ มอไซค์อยู่ในสายเลือด!!!
austin
BIG BLOCK....BIG BIKE
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

BIG BLOCK .... BIG BIKE อยู่ในสายเลือด

phichet13@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 24, เมษายน 2010, 03:53:08 PM »

ลองดูตัวตั้งโซ่หรือยังคับ อาหารเหมือนที่ผมเป็น พอเปลี่ยนก็หาย 6 ร้อยกว่าบาท ของศูนย์

austin
BIG BLOCK....BIG BIKE
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

BIG BLOCK .... BIG BIKE อยู่ในสายเลือด

phichet13@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 24, เมษายน 2010, 03:53:58 PM »

ลองดูตัวตั้งโซ่หรือยังคับ อาการเหมือนที่ผมเป็น พอเปลี่ยนก็หาย 6 ร้อยกว่าบาท ของศูนย์

jpepsitanf
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 05:51:51 PM »

อาการเหมือนของผมเลย ดังแบบเดียวกัน เป็นเหมือนกันทุกอย่าง ตอนตั้งรถตรงๆจะดังได้ยินเสียงชัดเจน หรือบางทีตอนขี่แล้ว จอดเดินเบา ก็ได้ยินเสียงดัง ต็อกๆๆ ตามจังหวะเดินเบาของเครื่อง แต่พอเร่งเครื่องก็จะหายไปเอง

เมื่อก่อนไม่เคยมีเสียงแบบนี้ดัง

แต่บางทีมันก็ไม่ดังไปเลย หายไปเลย นานๆจะได้ยินมาซักที ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเสียงมันดังมาจากส่วนไหน

แต่จากที่สังเกตุ รถพวก ดรีม ถ้าใช้ไปนานๆ เสียงแบบที่ว่านี้จะดังเกือบทุกคันและจะชัดเจนมาก

เลยไม่แน่ใจว่า มันเป็นอาการของอะไรที่ผิดปกติ

ตอนนี้ใช้มา 15,000 กม. อาการจะมีตอนช่วง ก่อน 10,000 กม.

แต่ตอนนี้หายไปแล้ว นานๆจะดังมาให้ได้ยินบ้างเป็นบางครั้ง

ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100 ของ Motul มาตลอด ยกเว้นตอนเปลี่ยนที่ศูนย์ครั้งแรกใช้ของ honda
NONG 278

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็จะอยู่ที่นั่น

n-nongn@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 08:56:54 PM »

>yes

////////////////หนูจะเป็นลูกที่ดีของพ่อ   และผมจะเป็นพ่อที่ดีของลูก/////////////////
Moomix
E22IRP

ลมพ 555 @cbr150club.com

mixkung_s@hotmail.com M+!+><+K+U
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 10:15:12 PM »

ฟังดูดีๆนะครับของผมดังแบบนี้เลยตอนแรกคิดว่าเป็นอาการของแคมดัง
ไปๆมาๆไปเช็คไม่ใช้แคมครับ  ตัวดันโซ่

เสียงจะดังก๊อกๆ ตลอดตั้งแต่สตาสเครื่องเครื่องเย็นเครื่องร้อนได้ยินเสียงดัง

คือสปิงตัวดันโซ่มันล้า  ต้องเอาไปทำใหม่หรือไม่ก็ต้องซื้อใหม่ครับ
ซื้อก็หลายร้อยตัวใหม่
ส่วนทำเหมือนกับซื้อดีกว่าทนกว่าประมาณไม่เกินสองร้อยครับ

พอทำแล้วก็หาย

แต่ก่อนทำเช็คเอาตัวดันโซ่มาล้างเบนซินดูก่อนก็ได้ครับเผื่อมันสกปรก  ถ้าหายก็ไม่ต้องทำใหม่
ประหยัดตังอีกด้วย

Moomix
E22IRP

ลมพ 555 @cbr150club.com

mixkung_s@hotmail.com M+!+><+K+U
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 10:16:41 PM »

เสียงจะดังเป็นจังหวะนะครับ  ไม่ได้ดังต่อเนื่องมีเว้นช่วงด้วย
ลองดูนะครับ

jackmania
+++!!!ถ้าขี่ไม่สุดก็หยุดอยู่กับบ้าน!!!+++

ppk_jf@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 26, เมษายน 2010, 10:25:11 PM »

น่าจะเป็นที่ตัวดันโซ่คับ     ถ้าเปลี่ยน ของศูนย์ 495 บาท  ของเทียม 200 

ซ่อมก็ได้คับ เปลี่ยนสปริงที่ร้านพี่ต้น ก็หายแล้วคับ ไม่ต้องไปซื้อศูนย์ก็ได้ ใช้ไปไม่นานก็คงจะดังอีก
อาการนี้ไม่ถึงกับทำให้เครื่องเสียหาย คงจะมีแต่ความลำคาญล่ะคับ เป็นอาการประจำรุ่นเลยก็ว่าได้

!!!CBR150+ คันนี้ไม่ต้องกินข้าวลิง!!!

!!!CBR150CLUB!!!กลุ่มเพื่อแสวงหากำไร(ชีวิต)และแสวงหาผลประโยชน์(ทางด้านจิตใจ)!!!

BIKER จิตวิญญาณของชาวสองล้อ ไม่ว่าจะล้อเล็กหรือล้อใหญ่ จะร้อย จะกี่พัน ซีซี หัวใจของเราชาวสองล้อ ก็ยังจะทุ่มเทให้กับสองล้อที่เรามี แล้วเราจะดูถูกกันเพื่ออะไร ในเมื่อเราก็มีสองล้อเท่าๆกัน
     >>>JackMaNiA<<<

ppk_jf@hotmail.com
http://JackMaNia.hi5.com  (กำลังทำให้มันดูดี)

คำเตือน : " การมียานพาหนะ ทำให้ความสามารถในการดื่มสุราน้อยลง "
hngoukong
คนที่มีรักซ้ำซ้อน ยังคงยอมต่อไป
**

รถเลือกคน ไม่ใช่คนเลือกรถ จงรักรถให้มากกว่าเมีย!!!

« ตอบ #9 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2010, 03:56:45 AM »

เคยไปให้ช่างที่ศูนย์ดู ตอนเอาไปกลับไม่ดัง ตอนอยู่บ้าน ขับใหม่ๆของวันดังซะงั้น ต็อกๆๆ!!!!!!!!!!!!!!!!!!

เคยสังเกตุ เวลาออกตัวไปได้สักระยะ เริ่มดัง พอเบิ้ลแรงๆ แล้วหาย

ช่างที่ศูนย์เคยเปลี่ยนตัวดันโซให้ แต่ตอนนั้นดังเบา แบบเอาหูไปใกล้ตัวเครื่อง พอๆกับตัวเดิม (ตอนที่มันกลับไม่ดัง)  เค้าเลยให้ใช้ตัวเดิมก่อน เพราะตัวเดิมสปริงยังแข็งอยู่

ช่างเลยบอกว่า ตอนเครื่องเย็นมันจะดังเพราะน้ำมันยังลงไม่เต็มที่ พอเครื่องร้อนแล้วจะหาย

ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ครับ รำคาญเหมือนกัน

ตกลงเป็นที่ตัวดันโซ่ป่ะครับ จะได้ไปเปลี่ยน เพราะตอนไปตอนนั้นมันไม่ค่อยดัง เลยไม่แน่ใจ

ถึงจะเก่งในเรื่องรัก ตะหนักในเชิงรบ จุดจบที่เชิงตะกอน

<script src='http://img233.imageshack.us/shareable/?i=unled2copyq.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript></noscript>
unitedbabu
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 06:55:07 PM »

ไม่น่าจะดังที่แคมนะครับ เพราะรถใหม่มากเพิ่งวิ่งได้ 4000 กว่าโลเอง ถ้าน้ำมันเครื่องไม่เคยแห้งนะครับครับ ผมว่าตัดเรื่องแคมออกไปเลย ลองดูที่ตัวดันโซ่ราวลิ้นอ่ะครับ ลองเซ็คๆเทือกๆนั้นดูนะครับ  l7
HYME637
EngineerM
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

Line ID : engineerm

« ตอบ #11 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2010, 07:53:20 PM »

วาล์วห่างหรือเปล่าครับ

Design / Fabrication / sandblast-coating / Laser cutting - CNC Cutting / ---- Unique job----Lower price.
ชมผลงานได้ที่    https://www.facebook.com/pages/OCZ-MOD/308506182606090
hngoukong
คนที่มีรักซ้ำซ้อน ยังคงยอมต่อไป
**

รถเลือกคน ไม่ใช่คนเลือกรถ จงรักรถให้มากกว่าเมีย!!!

« ตอบ #12 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 05:02:34 AM »

ขอบคุณครับ

ถึงจะเก่งในเรื่องรัก ตะหนักในเชิงรบ จุดจบที่เชิงตะกอน

<script src='http://img233.imageshack.us/shareable/?i=unled2copyq.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript></noscript>
mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง
CBR Commando

Service By. Ton Panda JomTong19.

« ตอบ #13 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2010, 05:14:09 AM »

ของใหม่ก็พังได้ครับ ถ้าดัง ก๊อกๆๆ อย่างที่ว่า ให้ลองฟังดูว่า ดังที่ช่วงตีนเสื้อตรงตัวดันโซ่ หรือ ดังที่ฝาบน ถ้าดังที่ฝาบน น่าจะเป็นอาการแคมสไลด์ แต่ถ้าดังที่ตีนเสื้อก็จะเป็นตัวดันโซ่ แต่ปกติถ้าตัวดันโซ่ดัง จะไม่ดัง ก๊อกๆ น่ะครับ

ดูแต่ตา วาจาอย่าเป็นเซียน...

Alcohol28
**

น้องใหม่ ชื่อ แบงค์นะครับ

i3ankz@live.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2010, 06:53:24 PM »

อาการแบบนี้ ผมเคยเป็น เปลี่ยนตัวดันโซ่ก็ไม่หาย  ต้องลองฟังดีๆครับ ถ้าดังทีตัวเครื่องชุดบน หรือ ตรงฝาสูบ ก๊อกๆๆ  ตอนเอียงรถพอตั้งตรงก็หายเอียงอีกก็ดังอีก

หรือบางทีตั้งรถก็ดัง ก๊อกๆๆ พอเบิ้ลเครื่องแล้วเสียงก็หายไป อาจจะเป็นทีแคมได้ครับ  ถ้าเปลี่ยนช่างที่ 0 แนะนำให้เปลี่ยนสองตัวเลย  พมก็ลองเปลี่ยนไป

โดนไปตัวละ 1350 สองตัว ค่าตัวดันโซ่ 600 โซ่ราวลิ้นอีก 500  !eurk   ทำมาแรกๆเครื่องเงียบเหมือนรถใหม่เลย  พอใช้ไปเรือยๆ 3-4 เริ่มมีดัง ก๊อกๆๆ อีกละ l8

ตอนนี้ผมปรงแล้วปล่อยมันดังไปเถอะ ไม่รุ็มีผลเสียอะไรไหม แต่ที่แน่ๆครับ รำคาญเสียงมัน :-X
nekoicll

neko_himavari@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2010, 02:07:04 AM »

แคมสไลครับ เปลี่ยนแคม หลอนหน่อยก็รองแหวน แต่ถ้าไม่คิดอะไรมา ปล่อยไปครับ ไม่มีผลอะไรเลย
150i ผมก็เป็น รู้สึกเป็นหมดแหละ เพราะชิ้นส่วน 2 ชิ้น แคมกะอะไรสักอย่างเรียกไม่ถูก
ต้องใช้ความร้อนในการขยายตัวต่างกัน แคมเหล็ก อีกอันมันอลู (ถูกผิดประการใดขออภัยครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์