CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถถูกชน  (อ่าน 12990 ครั้ง)
125cc
CBR SPEED
CBR Szone

ชัยเอง โทร089-6893998-โทรมาแล้วจะเสียตังค์

chai-bu@hotmail.com
« เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 06:06:00 AM »

กรณีรถถูกชนได้รับความเสียหาย และเราเป็นฝ่ายถูก ซึ่งรถมีอะไหล่ของแต่งแพงๆหลายอย่างรวมกันเกินราคารถ  และรถเราก็ไม่ได้ทำประกันภัยเอาไว้ และทางประกันฝ่ายที่ผิดตีราคาซ่อมให้น้อยกว่าหรือเท่ากับอะไหล่เดิมติดรถ ซึ่งเราไม่สามารถยอมรับได้  และประกันฝ่ายที่ชนเราบอกอยากได้ให้ไปฟ้องเอา ถ้าฟ้องกันจริงๆมีสิทธ์ที่จะชนะหรือเปล่า
และเราต้องเดินเรื่องยังไงต้องเตรียมหลักฐานอะไรบ้าง
(เคยโดนจอดอยู่เฉยๆเค้าถอยชนรถยังอะไหล่เดิมๆแต่ก็ยังได้เปลี่ยนใหม่เป็นของเทียม) <%6 <%6

เผื่อมีกรณีแบบนี้แต่ไม่กล้าฟ้องกลัวแพ้แล้วไม่ได้อะไรเลย >yes  ขอบคุณครับ

น้ำขาดปลาน้ำก็ยังเป็นน้ำถ้าปลาขาดน้ำ.....ปลาก็อยู่ไม่ได้

Uploaded with ImageShack.us

icekhothai
ชอบมันนัก ไม่รักดี
I'm CBRsCLUB

sutat007_951@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 06:23:45 AM »

รอผู้รู้ครับ ยังไงก็สู้ๆนะครับ >coooool
LUKKY

จะจองเวรและอาฆาตทุกชาติ

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 06:25:28 AM »

กระทู้ดีมีประโยชน์ !goodjob

อยากรู้ด้วยคน >yes

ฉันภาวนาให้เรื่องร้ายจางหาย แต่แล้วมันกลับกลายเป็นร้ายกว่า
ฉันภาวนาพระเจ้ามาทุกองค์  แต่ทุกองค์ยังคงตอบเช่นเดียวกัน
ว่าพระเจ้าที่แท้จริงองค์นั้นคือ  .....ตัวเธอเอง.....

สมคิด แก้วทิตย์ (คิด ดอนผีบิน)
the cop20
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 07:38:02 AM »

ถ้าไม่มีคนเจ็บ ต้องฟ้องทางแพ่งครับ ฟ้องคนขับเรื่องละเมิด และฟ้องประกันภัยเรื่องผิดสัญญาประกันภัยครับ ส่วนค่าซ่อมเป็นไปตามจริงครับ มีอะไหล่แต่ง ก็ซ่อมได้ตามจริง ศาลบังคับให้ตามจริงอยู่แล้วครับ สำคัญคือต้องนำสืบให้ได้ว่ามีความเสียหายเท่าใด บรรดาใบเสร็จให้เก็บไว้ให้ดีๆครับ ลำพังแค่ซ่อมรถจักรยานยนต์คงเสียหายไม่เกิน 300,000 บาท ฟ้องที่ศาลแขวงครับ แต่ศาลใดนั้นอยู่ที่สถานที่เกิดเหตุ ถามพนักงานสอบสวนได้เค้ารู้ว่าท้องที่นั้นต้องขึ้นศาลใด นอกจากนี้ยังสามารถเรียกค่าเสื่อมราคารถ ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถได้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18, สิงหาคม 2009, 03:22:18 PM โดย the cop20 » บันทึกการเข้า
ViRuS_BC
CBR Commando

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 07:46:30 AM »

เสริมเรื่องประกันนิดนึงนะครับ

ในสัญญาบางบริษัท เค้าจะไม่รวมอุปกรณ์ตกแต่ง ในกรณีที่เกิดเหตุครับ จะเครมให้เฉพาะของเดิมๆ

เพิ่งอ่านเจอในเวปนี่ล่ะแต่จำไม่ได้แล้วของบริษัทอะไร

ผมเคยเจอเคสนี้ตอนเรียนมหาลัย

ตอนทำประกันเอารถเดิมๆไปทำครับ หลังจากนั้นมันก็อารถไปเปลี่ยนสเกิตหน้าครับ แล้วขับไปชน
บ.เครมเค้าไม่รับผิดชอบของที่ตกแต่งเพิ่มเติมครับ

ฉะนั้นสัญญาควรอ่านให้ละเอียดน่ะลุงชัย  >coooool

Arruk

085-8827778

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 08:46:25 AM »

>yes >yes

DJbank
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 11:55:50 AM »

>coooool >coooool

the cop20
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 03:19:12 PM »

ในสัญญาบางบริษัท เค้าจะไม่รวมอุปกรณ์ตกแต่ง ในกรณีที่เกิดเหตุครับ จะเครมให้เฉพาะของเดิมๆ

เพิ่งอ่านเจอในเวปนี่ล่ะแต่จำไม่ได้แล้วของบริษัทอะไร

ตอนทำประกันเอารถเดิมๆไปทำครับ หลังจากนั้นมันก็อารถไปเปลี่ยนสเกิตหน้าครับ แล้วขับไปชน
บ.เครมเค้าไม่รับผิดชอบของที่ตกแต่งเพิ่มเติมครับ

ฉะนั้นสัญญาควรอ่านให้ละเอียดน่ะลุงชัย  >coooool

นั่นเป็นกรณีที่เปลี่ยนแปลงหลังทำสัญญาประกัน เพราะตอนทำสัญญาอาจมีการถ่ายรูป ซึ่งอาจจะไม่ตรงกัน ทำให้เค้ามีข้อโต้แย้ง บางบริษัท ถ้าแต่งเพิ่มและเรามีการแจ้งเค้าก็รับผิดชอบ บางที่ก็รับผิดชอบให้เลยโดยไม่ต้องแจ้ง  แต่ถ้าเป็นการแต่งมาก่อนทำสัญญาประกัน ประกันจะรับผิดชอบครับ ส่วนคู่กรณีถ้าเป็นรถแต่งมาแล้ว ต้องรับผิดชอบให้กลับสู่สภาพเดิม จะเอาของเดิมมาใส่โดยไม่รับผิดชอบอุปกรณ์ตกแต่งไม่ได้ครับ  ของผมก้านเบรคเบรมโบ้หัก บริษัทประกันของคู่กรณีก็รับผิดชอบให้ครับ
ONITSUKA
พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้

-
« ตอบ #8 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 03:33:54 PM »

ถ้าไม่มีคนเจ็บ ต้องฟ้องทางแพ่งครับ ฟ้องคนขับเรื่องละเมิด และฟ้องประกันภัยเรื่องผิดสัญญาประกันภัยครับ ส่วนค่าซ่อมเป็นไปตามจริงครับ มีอะไหล่แต่ง ก็ซ่อมได้ตามจริง ศาลบังคับให้ตามจริงอยู่แล้วครับ สำคัญคือต้องนำสืบให้ได้ว่ามีความเสียหายเท่าใด บรรดาใบเสร็จให้เก็บไว้ให้ดีๆครับ ลำพังแค่ซ่อมรถจักรยานยนต์คงเสียหายไม่เกิน 300,000 บาท ฟ้องที่ศาลแขวงครับ แต่ศาลใดนั้นอยู่ที่สถานที่เกิดเหตุ ถามพนักงานสอบสวนได้เค้ารู้ว่าท้องที่นั้นต้องขึ้นศาลใด นอกจากนี้ยังสามารถเรียกค่าเสื่อมราคารถ ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถได้อีก

ขอข้อมูลแบบละเอียดอีกหน่อยได้ม่ะครับ แบบว่าเราต้องดูสัญญาอะไรอีกเหรอครับก๊อต งงอ่ะ ไม่เข้าใจ

เปิดหน้าร้านแล้วครับ จำหน่ายอะไหล่ ตกแต่งมอเตอร์ไซค์แบร์นดเนม มือ 1 - มือ 2  แท้ - เทียม ก็อบเนียนเกรดเอทุกชนิด   http://www.facebook.com/pages/M-Racing-Part/353069178131057#
125cc
CBR SPEED
CBR Szone

ชัยเอง โทร089-6893998-โทรมาแล้วจะเสียตังค์

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 03:40:44 PM »

ขอบคุณครับผู้กอง แล้วถ้าเราซื้อของกันเองอย่างของแท้มือ2มันไม่มีใบเสร็จก็คงลำบากนิดนึงถ้าเกิดเสียหายกันขึ้น <%6

น้ำขาดปลาน้ำก็ยังเป็นน้ำถ้าปลาขาดน้ำ.....ปลาก็อยู่ไม่ได้

the cop20
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 03:44:13 PM »

ดูกรมธรรม์ครับมิ้ง ในกรมธรรม์จะมีข้อยกเว้นความรับผิดบางเรื่องเช่น ไม่คุ้มครองกรณีเกิดภัยพิบัติ หรือสงคราม การก่อการจลาจลฯลฯ  ว่าเค้าระบุการยกเว้นความรับผิดของอุปกรณ์ส่วนควบของตัวรถไว้อย่างไร ส่วนใหญ่กรมธรรม์ของแต่ละบริษัทจะคล้ายกันเพราะจะต้องอยุ่ในกำหนดของกรมการประกันภัย แต่บางที่อาจมีการยกเว้นความรับผิดนอกเหนือจากมาตรฐาน อีกอย่างหนึ่งคือ บรรดาอุปกรณ์ตกแต่งนั้นจะมีราคาสูงกว่าของมาตรฐาน ซึ่งอาจมีผลต่อเบี้ยประกันภัยหากว่าบริษัทประกันเค้าทราบล่วงหน้า จึงเป็นขอโต้แย้งของบริษัทประกัน ดังนั้นก่อนทำประกันให้ถามให้ชัดเจนไปเลยว่า หากต่อไปมีการใส่อุปกรณ์ตกแต่งจะคุ้มครองหรือไม่  แต่ถ้าใส่อุปกรณ์ตกแต่งก่อนทำประกัน บริษัทไม่พ้นความรับผิดที่จะต้องชดใช้ให้กลับสู่ฐานะเดิมครับ
the cop20
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 03:50:25 PM »

ขอบคุณครับผู้กอง แล้วถ้าเราซื้อของกันเองอย่างของแท้มือ2มันไม่มีใบเสร็จก็คงลำบากนิดนึงถ้าเกิดเสียหายกันขึ้น <%6

เราแจ้งราคาตามความเป็นจริง ถ้าบริษัทประกันเค้าหามาได้ถูกกว่า ก็ให้เค้าหามาให้ แต่สำคัญต้องเป็นของแท้สภาพใกล้เคียงที่เราใส่อยู่(กรณีที่ยังไม่ได้ฟ้องศาลนะครับ) แต่เรื่องซื้อของมือสองเนี่ย ถ้าจะให้ดีขอเบอร์กับชื่อ นามสกุลคนขายไว้หน่อยก็ดีครับ เผื่อโชคร้ายไปโดนของขโมยมา จะได้มีพยานว่าเราซื้อมาจากใคร ไม่งั้นอาจจะโดนเรื่องรับของโจรโดยที่เราไม่รู้เรื่องก็ได้ ตอนผมซื้อของมือสองทางหน้าเวป ผมปริ๊นหน้าเวป จดวันที่ซื้อเก็บไว้เลย 
ONITSUKA
พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้

-
« ตอบ #12 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 03:54:01 PM »

ขอบคุณครับผู้กอง .......... ผมขอถามต่ออีกข้อนะครับ  อย่างถ้ารถเราโดนชน แล้วประกันจะประเมินค่าความเสียหายให้เราตามจริงหรือเปล่าครับก็อย่างที่ชัยบอกพวกอุปกรณ์ตกแต่งทั้งหลายเค้า
จะรับผิดชอบให้ด้วยรึป่าวครับ ถ้าเค้าไม่รับผิดจะดำเนินการเรียกร้องอย่างไรบ้างได้ม๊ยครับ กรณีเอาประกันกับทางฝั่งเค้า เพราะรถเราไม่มีประกัน เราจะเรียกได้เต็มวงเงินของๆทุกชิ้นได้ม้ยครับ

เปิดหน้าร้านแล้วครับ จำหน่ายอะไหล่ ตกแต่งมอเตอร์ไซค์แบร์นดเนม มือ 1 - มือ 2  แท้ - เทียม ก็อบเนียนเกรดเอทุกชนิด   http://www.facebook.com/pages/M-Racing-Part/353069178131057#
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 03:56:44 PM »

!goodjob >coooool  ขอบคุณมากๆเลยครับ เก็บๆๆข้อมูล อิอิอิ >eiei

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
ViRuS_BC

« ตอบ #14 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 03:56:57 PM »

ขอข้อมูลแบบละเอียดอีกหน่อยได้ม่ะครับ แบบว่าเราต้องดูสัญญาอะไรอีกเหรอครับก๊อต งงอ่ะ ไม่เข้าใจ

ผมได้อ่านเจอในเวปพันทิพย์เมื่อไม่นานมานี้
เจอแจ๊สคันนึงของแต่งเต็มรถ แต่เครมให้แบบขาดๆเกินๆ ของไม่ตรงรุ่นตามเดิม 
เช่น ของแต่งรุ่นที่ถูกกว่า และเครื่องจากเดิม Vtec ก็เปลี่ยนเป็น I-DSI มา
เห็น จขกท.ว่าถ้าไม่เปลี่ยนตามเดิมจะมีการฟ้องร้องกัน ตอนนี้กระทู้ก็หายไปแล้วครับ ลืมเก็บไว้

เอางี้ก็ได้ครับ ถ้าจะเอารถไปทำประกันอุบัติเหตุ สอบถามได้จากบริษัทนั้นๆเลยครับ เซลล์ขายประกันจะให้ข้อมูลได้
1. สอบถามวงเงินที่เครมได้
2. ซ่อมให้คู่กรณีอย่างเดียว หรือซ่อมให้ทั้งคู่
3. อุปกรณ์ตกแต่งที่ติดกับตัวรถสามารถเครมได้ไหม หรือว่าเครมเให้แบบเทียบเท่า  กรณีแต่งรถเพิ่มเติมหลังทำประกันรับผิดชอบไหม  >yes >yes

เพราะบางบริษัทเงินประกันถูกมาก แต่มีเงื่อนไขเยอะครับ

ส่วนมอไซค์อย่างเราๆ

ชนเอง
ซ่อมรถเราเอง
เงินตัวเอง
 nooooo

125cc
CBR SPEED
CBR Szone

« ตอบ #15 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 04:00:07 PM »

นั่นเป็นกรณีที่เปลี่ยนแปลงหลังทำสัญญาประกัน เพราะตอนทำสัญญาอาจมีการถ่ายรูป ซึ่งอาจจะไม่ตรงกัน ทำให้เค้ามีข้อโต้แย้ง บางบริษัท ถ้าแต่งเพิ่มและเรามีการแจ้งเค้าก็รับผิดชอบ บางที่ก็รับผิดชอบให้เลยโดยไม่ต้องแจ้ง  แต่ถ้าเป็นการแต่งมาก่อนทำสัญญาประกัน ประกันจะรับผิดชอบครับ ส่วนคู่กรณีถ้าเป็นรถแต่งมาแล้ว ต้องรับผิดชอบให้กลับสู่สภาพเดิม จะเอาของเดิมมาใส่โดยไม่รับผิดชอบอุปกรณ์ตกแต่งไม่ได้ครับ  ของผมก้านเบรคเบรมโบ้หัก บริษัทประกันของคู่กรณีก็รับผิดชอบให้ครับ

ถ้าเฟรมรถถลอกเป็นรอยอย่างเห็นได้ชัดเราจะเปลี่ยนอันใหม่ได้ป่าวครับส่วนใหญ่เค้าจะเอาของเดิมไปทำสีใหม่ให้จะอ้างว่าแค่ทำสีก็หายแล้ว    กรณีรถเราไม่มีประกัน

poramate007

FUCK IN LIFE

« ตอบ #16 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 04:24:57 PM »

!goodjob !goodjob !goodjob !goodjob
Chatbee
อยากเป็นนักโบราณคดี แต่ตอนนี้วิจัยฝุ่น

NCB150 - Chatbee

manee19@live.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 04:42:08 PM »

รบกวนสอบถาม 3 ข้อครับ
หากเราเป็นฝ่ายถูก

1. สมมุติว่าเป็นของแท้ของศูนย์ ประกันฝ่ายผิดจะต้องรับผิดชอบของแท้ ของศูนย์ให้หรือไม่ เพราะเท่าที่เคยเคลมมา ไม่เคยได้ของแท้เลย
2. หากของแต่งมีมูลค่าแพงมาก ถ้าเราฟ้องจะมีโอกาสชนะหรือไม่ แล้วถ้าไม่ชนะ เค้าจะฟ้องกลับเราได้หรือไม่
3. ที่ว่า "ในสัญญาบางบริษัท เค้าจะไม่รวมอุปกรณ์ตกแต่ง ในกรณีที่เกิดเหตุครับ จะเครมให้เฉพาะของเดิมๆ" ไม่รวมของเราหรือของคู่กรณี หรือทั้งคู่ครับ

ขอบคุณครับ

......เตรียมความพร้อมสำหรับการเดินทาง...ท้องฟ้า...สายลม...และแสงแดด......

the cop20
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 05:25:24 PM »

ตอบรวมๆเลยครับว่า หลักของกฎหมายประกันภัยคือ เมื่อเกิดความเสียหายขึ้นจะต้องชดใช้ค่าเสียหายตามที่เกิดขึ้นจริงแต่ไม่เกินจำนวนเงินที่เอาประกัน และกฎหมายไม่ต้องการให้มีการหากำไรจากการเกิดความเสียหาย  ดังนั้นถ้าเดิมเราของแท้ ก็ต้องเอาของแท้มาให้ ส่วนความเสียหายที่เกิดขึ้นก็ตีตามราคา เช่นเฟรมถลอกก็ซ่อมเฟรม คงไม่เปลี่ยนใหม่ให้ ถ้าแตกเค้าก็มักจะดูว่าซ่อมได้มั๊ย ซ่อมได้ก็ซ่อมซ่อมไม่ได้ก็เปลี่ยน เพราะอย่าลืมว่า รถมันต้องมีค่าเสื่อม อุปกรณ์ที่ติดรถก็เช่นกัน หากว่าเค้าเปลี่ยนใหม่ให้เลย ก็เท่ากับว่าเค้าต้องออกค่าเสื่อมและรถเราก็จะได้ของใหม่กว่าเดิม ซึ่งหากต้องการอย่างนั้น ก็อาจจะต้องมีการจ่ายค่าส่วนต่าง ซึ่งในศาลก็มักจะสู้กันในประเด็นนี้ คือ ฝ่ายถูกก็อยากได้ของใหม่ทุกชิ้น ฝ่ายผิดก็อยากจะประหยัดค่าใช้จ่าย ซึ่งตรงนี้ศาลจะเป็นผู้พิจารณาว่าแค่ไหน่ เท่าไหร่จึงจะเป็นธรรม เรามีหน้าที่นำพยานหลักฐานที่มีเข้ามาสืบ เช่นค่าซ่อม ค่าอะไหล่  ส่ว่นว่าเราใส่ของแต่งมาแพงแล้วเค้าจะไม่จ่ายนั้น ถ้าเราสามารถพิสูจน์ได้ว่า ของชิ้นนั้นมีราคาเท่าไหร่แล้วศาลก็มักจะพิพากษาให้ชดใช้ตามจำนวนนั้น เพราะเป็นความเสียหายที่เกิดขึ้นจริง อย่างปั๊มบนเบรมโบ้ของผมหัก เพิ่งใส่มาสองสามเดือน เฉพาะมือเบรคอย่างเดียวก็ 2,500 ประกันบอกแพงไป ผมก็บอกให้ประกันไปหามาเองก็ได้แล้วนำมาเปลี่ยนให้แต่ต้องเป็นของแท้ เพราะของเดิมเป็นของแท้ หากให้เราไปหาเองก็ต้องรับผิดชอบจำนวน 2,500 เวลาไปซื้อก็ขอใบเสร็จมาให้เรียบร้อย หากขึ้นศาลก็นำไปเสร็จไปแสดงให้ศาลดูว่าเราซื้อมาจำนวนเท่านี้จริงๆ
125cc
CBR SPEED
CBR Szone

« ตอบ #19 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2009, 09:14:30 PM »

ตอบรวมๆเลยครับว่า หลักของกฎหมายประกันภัยคือ เมื่อเกิดความเสียหายขึ้นจะต้องชดใช้ค่าเสียหายตามที่เกิดขึ้นจริงแต่ไม่เกินจำนวนเงินที่เอาประกัน และกฎหมายไม่ต้องการให้มีการหากำไรจากการเกิดความเสียหาย  ดังนั้นถ้าเดิมเราของแท้ ก็ต้องเอาของแท้มาให้ ส่วนความเสียหายที่เกิดขึ้นก็ตีตามราคา เช่นเฟรมถลอกก็ซ่อมเฟรม คงไม่เปลี่ยนใหม่ให้ ถ้าแตกเค้าก็มักจะดูว่าซ่อมได้มั๊ย ซ่อมได้ก็ซ่อมซ่อมไม่ได้ก็เปลี่ยน เพราะอย่าลืมว่า รถมันต้องมีค่าเสื่อม อุปกรณ์ที่ติดรถก็เช่นกัน หากว่าเค้าเปลี่ยนใหม่ให้เลย ก็เท่ากับว่าเค้าต้องออกค่าเสื่อมและรถเราก็จะได้ของใหม่กว่าเดิม ซึ่งหากต้องการอย่างนั้น ก็อาจจะต้องมีการจ่ายค่าส่วนต่าง ซึ่งในศาลก็มักจะสู้กันในประเด็นนี้ คือ ฝ่ายถูกก็อยากได้ของใหม่ทุกชิ้น ฝ่ายผิดก็อยากจะประหยัดค่าใช้จ่าย ซึ่งตรงนี้ศาลจะเป็นผู้พิจารณาว่าแค่ไหน่ เท่าไหร่จึงจะเป็นธรรม เรามีหน้าที่นำพยานหลักฐานที่มีเข้ามาสืบ เช่นค่าซ่อม ค่าอะไหล่  ส่ว่นว่าเราใส่ของแต่งมาแพงแล้วเค้าจะไม่จ่ายนั้น ถ้าเราสามารถพิสูจน์ได้ว่า ของชิ้นนั้นมีราคาเท่าไหร่แล้วศาลก็มักจะพิพากษาให้ชดใช้ตามจำนวนนั้น เพราะเป็นความเสียหายที่เกิดขึ้นจริง อย่างปั๊มบนเบรมโบ้ของผมหัก เพิ่งใส่มาสองสามเดือน เฉพาะมือเบรคอย่างเดียวก็ 2,500 ประกันบอกแพงไป ผมก็บอกให้ประกันไปหามาเองก็ได้แล้วนำมาเปลี่ยนให้แต่ต้องเป็นของแท้ เพราะของเดิมเป็นของแท้ หากให้เราไปหาเองก็ต้องรับผิดชอบจำนวน 2,500 เวลาไปซื้อก็ขอใบเสร็จมาให้เรียบร้อย หากขึ้นศาลก็นำไปเสร็จไปแสดงให้ศาลดูว่าเราซื้อมาจำนวนเท่านี้จริงๆ

ขอบคุณครับผู้กองได้ความรู้อีกแล้วครับถ้าเกิดเหตุแบบนี้จะได้มั่นใจ ;) ;) ;)

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์