CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสร็จซะที ไฟเลี้ยว แนวๆ ครับ  (อ่าน 29567 ครั้ง)
ViRuS_BC
CBR Commando

« เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2007, 07:10:29 PM »

จากที่เริ่มเห็น CBR125R ตัวที่จะออกใหม่ ผมก็เริ่มเห็นแนวทาง ที่จะทำตาม ก็เลย ไปหาซื้อ ไฟเลี้ยวแต่งที่สวยๆ มา 2 คู่
แต่พอลองเอามาวางตำแหน่งที่จะติดตั้ง สรุป ว่า ไฟเลี้ยวแต่ง คู่หน้าไม่สวยครับ เลยต้องเปลี่ยนแนวคิด แรกๆก็ลองซื้อมาเปรียบเทียบ เล่นๆ
ทั้ง โซนิค เวฟ125i ตัวเก่าและ ตัวใหม่  สรุป ไฟเลี้ยวคู่หน้าผมมาจบที่ 125i ตัวใหม่ครับ 
มาดูภาพเลยดีกว่าครับ ผมไม่รู้จะบรรยายยังไง เพราะไม่ค่อยเชี่ยวชาญเรื่องไฟฟ้าครับ

รถต้นแบบครับ

ไฟเลี้ยวแต่งครับลายเคฟล่าซะด้วย ซื้อมา 2 คู่ สรุป ได้ใช้แค่ 1 คู่

มุมมองจากด้านหน้าครับ

มาดูด้านข้างของไฟเลี้ยวคู่หน้าครับ

มาดูด้านซ้ายกันบ้างสวยมั๊ย

จากตอนแรกที่ผมได้ลองทำ ข้อเสียคือ ไฟเลี้ยวหน้ามันไม่ค่อยสว่างครับ ผมก็เลยเอาฟลอยมารองด้านหลัง เพื่อให้สะท้อนออกมาได้มากขึ้น
แต่ผมก็ได้แกะมันออกไปอีกรอบ(เนื่องจากฟลอยหายไปไหนหมดก็ไม่รู้ ) และได้เอา  กรอบไฟเลี้ยวท้ายสีส้มกลมๆ พอดีมันเหลืออยู่ 2 อัน

พอดี ก็เลยเอามาลองทำลงตัวครับ แหล่มๆ  ดูกันชัดๆ  เลยครับ

มาดูไฟเลี้ยวท้ายรถกันต่อครับ

มองจากด้านบนครับ

เคฟล่าสวยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14, สิงหาคม 2009, 06:30:07 AM โดย ViRuS_BC » บันทึกการเข้า

muanchon
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2007, 08:10:48 PM »

ไฟเลี้ยวถ้าอยากให้สว่าง เอาขั้วเก่าออกครับ เอาขั้วของเดิมใส่แทน รับรอบสว่างครับ เพราะเป็นแบบหลอดเสียบ ส่วนถ้าอยากได้แบบแนว ๆ  อีก
เอาไฟเลี้ยว cb400 sf vtec spec III  ใส่เลยครับ จะได้เหมือน cbr125 i ครับ

http://www.k-speed.net/product.detail_267396_th_1177301#

ไม่ต้องห่วงว่าไม่สว่าง ของรถใหญ่มันสว่างโดนใจอยู่แล้วครับ
ViRuS_BC

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2007, 08:17:13 PM »

ไฟเลี้ยวถ้าอยากให้สว่าง เอาขั้วเก่าออกครับ เอาขั้วของเดิมใส่แทน รับรอบสว่างครับ เพราะเป็นแบบหลอดเสียบ ส่วนถ้าอยากได้แบบแนว ๆ  อีก
เอาไฟเลี้ยว cb400 sf vtec spec III  ใส่เลยครับ จะได้เหมือน cbr125 i ครับ

http://www.k-speed.net/product.detail_267396_th_1177301#

ไม่ต้องห่วงว่าไม่สว่าง ของรถใหญ่มันสว่างโดนใจอยู่แล้วครับ

ขอบคุณมากครับคุณมวลชล
คือตัวนี้เป็นแค่ตัวทดลองครับ เพราะดู ไฟเลี้ยว LED อยู่ครับ  แต่กลัวกลางวันมันจะไม่สว่างครับ
แล้วจะลองทำดู  แล้วตัว vtec มันมันไฟหลี่ในตัวด้วยมั๊ยครับ ผมยังงงๆ กับวงจรมันอยู่เลย อิอิ แต่ดูสายแค่ 2 เส้นไม่น่าจะมี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29, พฤศจิกายน 2007, 08:21:03 PM โดย ViRuS_BC » บันทึกการเข้า

THE_MIN
THE_MIN CBR 150 R
I'm CBRsCLUB

=ชีวิตไม่สิ้นก็บิดมันเข้าไป CBR 150 R=

1118 sarawut_min@yahoo.co.th 1118 THE_MIN
« ตอบ #3 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2007, 08:22:11 PM »

ทำให้บ้างสิ

ถ้าคิดที่จะไป...
ถ้าคิดที่จะแรง....
ถ้าคิดที่จะแซง.....
แรงที่ใจไปกับ CBR 150 R........THE_MIN
eak373

เที่ยวไปตามตะวัน

eak_opti@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2007, 08:43:42 PM »

เห็นในรูปสวยดีคับ ว่างๆต้องขอไปดูตัวเป็นๆหน่อยแล้ว
นะ Got  นะ
muanchon

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2007, 09:21:21 PM »

คุณ ViRus_BC ถ้าอยากได้มีไฟหรี่ต้องทำใจกับราคานิดนึงเพราะถ้าอยากได้ไฟเลี้ยวของ SF VTec Spec III แบบมีไฟหรี่ด้วย จะมีสายไฟสามเส้น คือ
1.สาย Ground
2. สายไฟเลี้ยว
3.สายไฟหรี่
จะตก ไฟ ดวงละ 650 บาทครับ
แต่มีไฟหรี่แน่นอน  อีกอย่างไฟเลี้ยว vtec ดวงมันเล็กไม่เหมือนรุ่นเก่า ๆ ดูเทอะทะ

http://www.vazabi.com/sme/catalog.php?idp=73

โดยที่ผมให้ link ไปเป็นไฟของแท้ทั้งคู่นะครับ

สำหรับหลอดไฟ led ที่เป็นไฟเลี้ยว ผมได้ลองใช้ดูปรากฏว่าโดยมากไม่สว่างในเวลากลางวันครับ ถ้าจริงเกรงว่าจะอันตรายในเวลาให้สัญญาณเลี้ยวครับ
แต่ยังไม่เคยลองที่ยี่ห้อดี ๆ เช่น DRC สองดวง 1600 บาทนะครับ

แต่ไฟเลี้ยว vtec ก็สวยใช่หยอกนะครับ เพราะมันคือไฟเลี้ยวดวงเดียวกันกับ cbr1000 ครับ ผมก็กะทำใส่รถผมเหมือนกันครับ
ตอนนี้รอ งบก่อนครับเพราะหมดไปกับของแต่งอย่างอื่นแล้ว ตอนหลังเลยซื้อของแต่ง ที่เป็นอะไหล่รถใหญ่ มันคุณภาพดีมากครับ
อีกเรื่องนะครับ ถ้าเปลี่ยนไฟเลี้ยวของพวกรถใหญ่เข้าไปแทนอาจจะต้องใช้ relay ไฟเลี้ยวร่วมด้วยนะครับ เพื่อให้มันกระพริบครับ

ตอนนผมเปลี่ยนไฟเป็นของ SF Vtec III แล้วเห็นไฟเลี้ยวมั้นคล้าย กับคุณ Virus_BC นั่นแหละครับผมถอดใส้ในเอาของเดิมใส่ครับ
ตอนนี้รอไฟเลี้ยวครับ

สำหรับรถส่งออกไปทางยุโรปเป็นข้อบังคับว่าไฟเลี้ยวต้องแยกจากโคมไฟอย่างชัดเจนครับ เพราะเป็นเรื่องเกี่ยวกับความปลอดภัย
ส่วนการมุดหรือเกี่ยวกับใคร ๆ  นั้นไม่มีปัญหาแต่อย่งใด เพราะโคมไฟเลี้ยวที่ติดเข้าไปไม่ได้มีความยามากขนาดไปเกี่ยวใครได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30, พฤศจิกายน 2007, 12:11:22 AM โดย muanchon » บันทึกการเข้า
NONG 278

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็จะอยู่ที่นั่น

n-nongn@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2007, 11:00:05 PM »

ความคิดดีครับ   สวยๆ

////////////////หนูจะเป็นลูกที่ดีของพ่อ   และผมจะเป็นพ่อที่ดีของลูก/////////////////
Big
ร๊ากทั้งคันเล็กและคันใหญ่แหละ

Red - Black - Orange

true_storyboy@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2007, 11:30:58 PM »

แหล่ม ๆ ได้อารมณ์ bigbike

c b r  นี้ หั ว จั ย ข้ า จ อ ง
tae_cbr_dragster
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 30, พฤศจิกายน 2007, 02:33:08 AM »

สวยดี ก็อต.............แนวดีอ่ะ
cherd
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 30, พฤศจิกายน 2007, 04:23:24 AM »

เป็นไงครับ ผมว่าดูดีขึ้นมากเลย  สุดท้ายก็ทำมาจนได้รอตั้งนาน   ของผมที่ทำมันปิดหัว น๊อต  เหมือนกันเวลาจะถอด เฟรม ต้องถอดไฟยกเลี้ยวด้วย  ตามรูปเก่านี่ที่เคยลง
zoulseater
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #10 เมื่อ: 30, พฤศจิกายน 2007, 06:08:59 AM »

เอ่อ ผมว่า ไฟน่าดูแปลก ๆ ละ...

ไม่รู้ว่ามันจะมีแบบอื่นที่ดูสวยกว่านี้หรือเปล่า...(แบบราคาไม่แพงเกินไป)

ส่วนไฟท้าย ผมว่าสวยแล้วละ...

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 30, พฤศจิกายน 2007, 07:54:22 AM »

แหล่มจริงๆครับ
chest

เราจะมุ่งสู่เส้นทางของเรา

« ตอบ #12 เมื่อ: 30, พฤศจิกายน 2007, 05:07:40 PM »

สวยจริงๆ

หมั่นไส้แต่ไม่แสดงออก
THE_MIN
THE_MIN CBR 150 R

=ชีวิตไม่สิ้นก็บิดมันเข้าไป CBR 150 R=

1118 sarawut_min@yahoo.co.th 1118 THE_MIN
« ตอบ #13 เมื่อ: 30, พฤศจิกายน 2007, 11:17:12 PM »

Got แล้วไฟตรงแก้มด้านหน้าเวลาล้างรถน้ำมันเข้าได้อะป่าว....สงสัยเหมือนกันนะ

ถ้าคิดที่จะไป...
ถ้าคิดที่จะแรง....
ถ้าคิดที่จะแซง.....
แรงที่ใจไปกับ CBR 150 R........THE_MIN
ViRuS_BC

« ตอบ #14 เมื่อ: 01, ธันวาคม 2007, 04:35:40 AM »

ผมว่าก่อนติดก็ทำใจเผื่อไปจอดที่แคบๆ แล้วมีคนมาชนหักละกันครับ  สมมุติรถล้มอีกครับ ก็ต้องจ่ายตังอีก

ผมลองกะระยะดูแล้วครับว่า ฝั่งขวาคงจะชนยากเพราะถ้าเข้ามาใกล้ๆ ก็จะกลัวโดนท่อมากกว่า แต่ฝั่งซ้ายถึงล้มผมว่าพักเท้าคงไฟก่อนน่ะ

Got แล้วไฟตรงแก้มด้านหน้าเวลาล้างรถน้ำมันเข้าได้อะป่าว....สงสัยเหมือนกันนะ

ครับน้ำเข้าได้ครับ แต่ผมป้องกันโดยใช้หลอดแบบเสียบกับขั้วยางของเดิมๆ น่ะ
แล้วครอบด้วยฝาสีส้มๆอีกชั้นนึง แต่ตอนนี้กำลังหากาวแท่งมาอัดกันน้ำเข้าครับ  ^^

TRAFFICKER

« ตอบ #15 เมื่อ: 03, ธันวาคม 2007, 11:16:45 PM »

ไอเดีย กาชูด อีก แว้ว.....

เหลือง เรือง รอง เหมือน กลอง คลี่
Red Bull 99
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 04, ธันวาคม 2007, 07:23:04 PM »

แนวด้วยคน...แนว.บ้า.....นานแล้ว......
za_gank

....กอดลมไว้อย่าให้หงอย..........

« ตอบ #17 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2007, 06:11:57 AM »

สวยดีครับอยากทำมั้งครับแต่ยังไม่กล้า....................อย่างพี่ๆเค้าเห็นเค้าจะโบกมั้ยครับ
NARIN
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2007, 07:09:23 PM »

คุณก็อตครับ แล้วโคมที่ถอดไฟเลี้ยวออก เอาไว้ไช้ทำอะไรหรือครับ   เพิ่มหลอดไฟหน้าไช่ใหมครับ
    แล้วไฟสว่างขึ้นใหมครับ   มีผลกับแบ็ตหรือเปล่า แบบว่าชาทร์ไฟไม่ทัน( สมมุติว่า7A ) มุมตกของแสง สูงมากใหม(สูงกว่าไฟสูงของรถหรือเปล่า)
   รถคุณก็อตสวยมากครับ

ปล.  ไฟเลี้ยวของ NICE 125  ก็สวยนะครับขนาดน่าจะกำลังพอดี   

za_gank

....กอดลมไว้อย่าให้หงอย..........

« ตอบ #19 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2007, 01:35:54 AM »

แล้วไฟเลี้ยวด้านหน้านี่ต้องเจาะไฟเบอร์ด้วยเปล่าครับ

.............................กอดลมไว้อย่าให้หงอย................................
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์