CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับเรื่องการขับรถมีคลัชหน่อยค่ะ  (อ่าน 16699 ครั้ง)
Alexa_tk
I'm not a good girl. But i'm a Good Guy!!!!!
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

I'm just a girl that look like a man!!!!

« เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2013, 11:48:08 PM »

คือตอนนี้กะลังจะออกรถCBR150iอ่าค่ะ แต่ว่าขับรถมีคลัชไม่เป็น เคยขับรถมีเกียร์มาบ้างอ่าค่ะ เคยขับมีคลัชอยู่ครั้งนึงรถกระชากมากเลย แถมดับด้วยไม่รู้จะทำไงดี

คลัชนี่สามารถถอดออกได้ไม๊ให้เหลือแต่เกียร์อย่างเดียว หรือมีวิธีไหนแนะนำบ้างไม๊อ่าคะ หนักใจมากตอนนี้ :-X :( :( :( :( :(

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 12:03:17 AM »

ลองศึกษาดูจากกระทู้นี้ครับ ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนก็ถามได้ครับ <%6 <%6 <%6
http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=48520.0

Alexa_tk
I'm not a good girl. But i'm a Good Guy!!!!!
**

I'm just a girl that look like a man!!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 12:43:16 AM »

nooooo.  ยากจังเลยยยยย. แล้วครัชสามารถถอดออกได้ไม้อ่าคะ
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 12:47:43 AM »

มันไม่ยากอย่างที่คิดหรอกครับ ฝึกบ่อยๆเดี๋ยวก็ชิน ส่วนคลัทช์ถอดไม่ได้ครับ <%6 <%6 <%6

Alexa_tk
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 12:53:57 AM »

เคยขับแบบมีคลัชแล้วปางตายอ่าค่ะ 55555 มือ2ข้างมันไม่สัมพันกันเลย
ขี้เมาใจดี
CBR Commando

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 01:06:59 AM »

ใจเย็นๆค่อยๆหัดไปเดี๋ยวก้อเปนครับ ไม่มีอะไรยากเกินความตั้งใจ  สู้ๆ

shat1478
Certified Trader
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 01:55:03 AM »

ลองหาคนที่ขับเป็น หัดให้ครับ ง่ายกว่าเยอะ แป๊ปเดียว เข้าใจ เดี๋ยวก็เป็นครับ  !goodjob
ton_ruk
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

to.nr.uk@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 01:56:07 AM »

รักที่จะขี่มันก็ต้องรักที่จะฝึกฝนให้ซำนาญ ไม่มีใครเก่งมาแต่เกิด แต่ทางที่ดีหารถครัชคันเล็กๆมาหัดก่อนก็ดีน่ะผมว่า  สู้ๆ !hoehoe !hoehoe

ทะยานไปสู่จุดหมาย..ด้วยใจเราเอง
peaky
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 03:13:19 AM »

ผมก็ไม่เคยขี่รถ หัดขี่คันแรกก็รถพ่อ มีครัช หัดไม่เกิน1อาทิตก็ได้แล้วครับ จำเวลาซ้อนพ่อเอา  >som >som >som

Nimxz
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

แต่งตัวน่ากลัว..ออกตัวน่ารัก \(^0^)/

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 04:12:41 AM »

ให้กำลังค่ะ อย่าเพิ่งรีบถอดใจนะคะ

1 ปีก่อน ตอนที่นิ่มได้จับรถมีคลัตช์ครั้งแรก ก็ปล่อยดับ บิดพุ่งมั่วไปหมดเหมือนกันค่ะ >%REDD

แต่ช่วงแรกๆ โชคดีได้โซนิคมาเป็นรถครู (พอดีขาสั้น )l4

ฝึกบ่อยๆ ค่ะ จำได้ว่า ครั้งแรกที่ต้องขี่ออกถนนใหญ่เป็นตัว NSR150

ระทึกสุดๆ เลยค่ะ  :P

ทุกวันนี้ ขี่คล่องขึ้นเยอะและก็รักรถมีคลัชต์ที่สุดเลยค่ะ

ขอให้สนุกกับการขับขี่ขึ้นเรื่อยๆ เหมือนกันนะคะ  :)

BF4EVER
I'm CBRsCLUB

ยกก็แพ้...แช่ก็พัง

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 05:25:25 AM »

ตอนผมอายุ 18 ขับรถมีคลัชครั้งแรกจำได้ว่า
ไปเอารถแถวสุธิสารกลับมาบ้านแถวประชานิเวศน์
ทั้งๆที่ไม่เคยสัมผัสมาก่อน แถมถนนยังกดดันมากรถติดสุดๆ
ติดไฟแดงทุกครั้ง ดับมันทุกครั้งใช้เวลาเดินทางร่วม 3 ชั่วโมง
ทำไงได้ตอนนั้นใจมันรัก สมัย kr กำลังดังเลย

สตาร์ขับมันทั้งวัน ไม่เกินสามวันรับรองเป็นครับอารมณ์ประมาณ ไปเปิดประตูบ้านไม่ต้องเดินสตาร์รถออกตัวเลยทั้งที่เดินไม่กี่ก้าว
ขี่มันวนอยู่ในบ้านนี้แหละ  !goodjob

141-0-20020-5 นาย ยศนันท์ บุญเที่ยง ธ.กรุงไทย

theblackpig
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

สายลม แสงแดด ยังไม่สุขเท่าเธอข้างกาย กับ รถคู่กาย

« ตอบ #11 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 05:36:58 AM »

ให้เพื่อนที่ขี่เป็น หรือ แฟน สอนสิครับ 

อย่างน้อย ก็ ก่อนออกตัว กำคลัชให้สุดครับ ตบเกียร์ 1 ( ตบลง นะ ) บิดคันเร่งนิดๆ สัดเกตุที่วัดรอบ ให้ได้ประมาณ เลยเลข2 ไปครึ่งนึง -- ( 2500 รอบ ) นี้คือมือ ขวา
มือซ้าย ก็ค่อยๆ ปล่อยคลัช ช้าๆ ครับ ระหว่างปล่อย สังเกตู เข็มวัดรอบ  ถ้ารอบตก กว่า 2500 ก็บิดคันเร่งเพิ่มหน่อย พยายามอย่าบิดเยอะ เพราะอาจเพลอปล่อยคลัช แล้วหน้าจะพุ่ง พยายามเลี้ยง รอบให้ได้ ระหว่างวัดรอบ ขึ้นระหว่าง เลข2-3 ครับตอนนี้รถจะเริ่มไหล แล้ว ก็ค่อยๆ ปล่อยคลัชต่อ ครับ

อยากแรงแต่กลัว จะพัง อยากท่อดังๆ แต่กลัวตำรวจ อยากให้มันวิ่งเร็วเหมือนจรวด แต่กรูไม่มีตังค์
PezZiie
-.Best Bike,Best Life.-
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #12 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 05:59:19 AM »

รถมีคลัทช์ออกตัวนิ่มสุดๆ  !>>)

-..ไม่หล่อ ไม่เท่ห์ แต่จน..-
secondarycolor
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 06:26:00 AM »

ยืมรถเพื่อนที่มีคลัชมาหัดขับให้ชำนาญก่อนครับ..ได้รุ่นที่จะออกยิ่งดี
แต่ถ้ายังขับไม่แข็ง ขับแบบน่ากลัว ผมว่าอย่าเพิ่งซื้อดีกว่า
อันตรายกับตัวเองและอันตรายกับผู้อื่นเปล่าๆ

ช้านิด..แต่ชัวร์ดีกว่า
"ใบขับขี่มีหรือยังครับ"

หัดรถผมก็ได้ครับ มีคลัช...แต่ขาไม่ถึงแน่นอน อิอิ  ;)
Krakov
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 07:07:17 AM »

ผมก้กำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน คิดว่าสิ่งนี้น่าจะมีประโยชบ้างเพราะผมมั่นใจว่า
ขี่ได้ทั้งที่ไม่เคยแตะรถมือคลัชมาก่อน

http://www.honda500thai.com/index.php/topic,1414.0.html
หรือ
http://m.youtube.com/watch?v=hana8ml_aos
มีหลายตอน

ในวีดิโอเขาว่า
1เสียบกุแจ ดูไฟบอกเกียว่าง กำคลัช กำเบรค สตาท
2ตบเกีย1 ค่อยผ่อนคลัช ช้าๆ ย้ำนะครับ ช้าๆ จนถึงจุดนึงที่คลัชเรื่อมจับตัว
รถจะเริ่มไหล ฝห้ค้างใว้แล้วเดินไปกะรถก่อน ฝึกไปซักพักกล้ามเนื้อจะจำได้ว่า
ต้องคลายคลัชเท่าไร ในขั้นนี้ไม่ต้องการคันเร่งแต่อย่างใด ถ้าดับเริ่มใหม่ ไม่พุ่งแต่
ระวังล้มแปะ
3 พอเราเริ่มทำได้คล่องขึ้น ในจังหวะที่รถเริ่มออกตัว (ข้อ2)จึงค่อยๆเปิดคันเร่งค้างใว้นิดนึง
ไม่ใช้บิดนะครับ เปิดนิดนึงคือออกแรงดึงนิดๆพอให้ตึงมือ พอรถเริ่มออกตัวได้จึงปล่อยคลัช
4เมื่อต้องการหยุด ชลอ หรือเมื่อเราปล่อยคันเร่งจนกำลังของเครื่องและความเร็วตกลงให้บีบคลัช
แล้วจึงกำเบรค

ชมวิดีโอเพื่อให้เห็นภาพได้ชัดเจน
ขอให้สนกกับการขับขี่ และขับขี่โดยสวัสดิภาพ
คำเตือน ในการฝึกควรฝึกในที่ปิด ไม่มีรถสัญจรหรือสิ่งกีดขวางที่อาจเป็นอันตรายต่อตัวท่าน รถของท่าน
หรือคนรอบข้าง ใส่อุปกรป้องกันตลอดเวลา และสุดท้าย ไม่ประมาท >coooool

You may stop me but you can't make me. You might convince me but you can't change me. I choose my way and I shall do. I either find the way or make it.
Alexa_tk
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 07:44:53 AM »

ขอบคุณทุกความเหนนะคะ จะลองทำตามคำแนะนำดู แต่ต้องหาผู้โชคดีที่เราจะยื้มรถมาลองให้ได้ซะก่อน

ขับแข็งมะไหร่จะถอยcbr150iเลย 5555
Kevinos
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #16 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 09:11:28 AM »

หัดไปพร้อมๆกัีนมั้ยครับ ผมก็ไม่เคยขัีบ วันอังคารนี้ ต้องไปเอา 250R ออกจากศุนย์ล่ะ

l :fdwrt

Alexa_tk
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 10:45:33 AM »

เค้ายังเกบตังไม่ครบเลยยยย เลยอยากหัดขับก่อนอ่า แล้วไปรับรถที่ไหนหรอ
type96

« ตอบ #18 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 01:07:16 PM »

แนะนำไปหาพวกตัวเล็กๆมาลองก่อนครับ เวลามันคุมไม่อยู่เรายังพอสามารถควบคุมได้ พวก Honda Sonic เนี่ยะกำลังดีครับ ถ้าไปลองกับรถใหญ่ๆบางคนหลอนไปเลยก็มีครับ ด้วยน้ำหนักที่เยอะขึ้น แรงบิดที่สูงขึ้นถ้าควบคุมไม่ได้ มันจะพาลลากเราไปล้มแปะเอาครับ  !dead 
SzAVowY

The HardCore For Life!!!

« ตอบ #19 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2013, 06:16:42 PM »

วิธีแบบออกตัวง่ายๆ ของรถที่มีคลัชนะครับ คือให้กำคลัช+ใส่เกียร์ แล้วดันรถไหลซักนิดนึงก่อน แล้วค่อยปล่อยคลัช + ค่อยๆ บิดคันเร่งทีละนิด
หรือที่เรียกว่าเลียคลัชอะครับ รับรองช่วยเรื่องการกระตุกดับได้ครับ
แต่ยังกระตุกอยู่ ก็อย่าตกใจแล้วบิดคันเร่งส่งนะครับงานเข้าแน่ๆ ถ้ากระตุกจำไว้เลย ยกคันเร่ง"บิดกลับ" ขาสองข้างทรงตัวปล่อยคลัชให้รถดับไปเลยครับ
เริ่มแบบนี้จะง่ายกว่า ออกตัวจนชินแล้วค่อยไล่เกียร์ปกตินะครับ  !wanwan
วิธีออกตัวแบบนี้ ใช้ตอนสานคลัชขาดได้ด้วยนะครับ  !hoehoe
ผมชิบกับรถมีคลัชเพราะชอบขับแต่มีรถคลัชมา10กว่าปีครับ ลองดูครับสู้ๆ  l13

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์