CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องยางครับ คือยากเปลื่ยนบางใหญ่แต่แม๊กเดิม  (อ่าน 5010 ครั้ง)
puenzax
ไกลแค่ไหน ก้ไม่กลัว ! [ไฮเวย์คลับซ่า]
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 21, สิงหาคม 2012, 04:31:07 AM »

คือว่าอยากทราบว่าถ้าเปลื่ยนยางใหญ่ แต่ใส่แม๊กเดิม มันจะใส่ได้ขนาดไหน ใหญ่สุดคับ

พอดีชอบแนวล้อโตอะคับ แล้วยี่ห้อไหนดีคับ คือว่าผมชอบขับเร็วอะคับ เหมือนเขาบอกกันว่า ยางเดิมมันลื่นเลยไม่กล้าขับเร็วเข้าโค้งเลย ได้แต่มางตรงคับ

ขอบคุนทุกๆคำแนะนำคับผม

;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

สัก วัน จะ เป็น R1 ให้ ดู !

boatmilan
อยากเร็วก็ไปเร็วในสนาม อย่ามาเก่งในถนนหลวง
CBR NEzone

"สีดำหล่อทุกคัน"

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2012, 04:55:15 AM »

คือว่าอยากทราบว่าถ้าเปลื่ยนยางใหญ่ แต่ใส่แม๊กเดิม มันจะใส่ได้ขนาดไหน ใหญ่สุดคับ

พอดีชอบแนวล้อโตอะคับ แล้วยี่ห้อไหนดีคับ คือว่าผมชอบขับเร็วอะคับ เหมือนเขาบอกกันว่า ยางเดิมมันลื่นเลยไม่กล้าขับเร็วเข้าโค้งเลย ได้แต่มางตรงคับ

แม็กเดิม อัพได้ ล้อละ1ไซส์ครับ หน้า 110/70-17  หลัง140/70-17 
ถ้าไม่กำหนดงบประมาณก็จัดพิเรลลี่เลยครับ คู่ละ7,500.-
แต่ถ้าเอารุ่นยอดนิยมก็ มิชลิน ไพลอต สปอร์ตตี้ ครับ  คู่ละ 3,500.- ครับ

http://www.michelinonline.in.th/category/3/michelin/pilot-sporty/    :D :D

ชีวิตที่มีค่า ไม่ใช่ชีวิตที่ร่ำรวย มีเกียรติ หรืออายุยืน...
แต่ชีิวิตที่มีค่า........
คือชีวิตที่ตัวเรา เป็นคนมีคุณค่า และทำให้ชีวิตอื่น... มีค่า
puenzax
ไกลแค่ไหน ก้ไม่กลัว ! [ไฮเวย์คลับซ่า]
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2012, 05:00:27 AM »

แม็กเดิม อัพได้ ล้อละ1ไซส์ครับ หน้า 110/70-17  หลัง140/70-17 
ถ้าไม่กำหนดงบประมาณก็จัดพิเรลลี่เลยครับ คู่ละ7,500.-
แต่ถ้าเอารุ่นยอดนิยมก็ มิชลิน ไพลอต สปอร์ตตี้ ครับ  คู่ละ 3,500.- ครับ

http://www.michelinonline.in.th/category/3/michelin/pilot-sporty/    :D :D

;) ขอบคุนที่ แนะนำคร๊าบบ

Herulaya
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2012, 05:35:53 AM »

แม็กส์ 2.5" ยางตรงเบอร์คือ 90/80
แต่มันอาจจะติดปัญหากับการทำ Tubeless หรือทางผู้ผลิตยางไม่ได้ผลิตยางเบอร์นี้มา
ดังนั้นใส่100/80 เท่ากับว่าOversizeขึ้น1เบอร์แล้ว
ใส่110/70ไป ถึงถือว่าเป็นOversizeที่เกินLimit
ใส่ไปยางหลมแก้มยางหุบ อีกอย่างจะทำให้พื้นผิวสัมผัสน้อยลงด้วยจากจะได้110 ตามสเปค อาจจะเหลือเพียง98มิลก็ได้น้อยกว่าของเดิมอีก
ยางกลมเวลาแบนโค้งหนักๆจะไม่มีแก้มยางเป็นบ่ารับTraction จึงอาจทำให้พับล้มได้ง่ายๆและจะไม่มีวันรู้เลยว่า
หน้ายางเราหมดรึยัง ยางหลังก็140/70นี่แหละครับ ใหญ่สุดบนล้อเดิมแล้ว
ที่ว่ามันลื่นนั่นก็ลื่นจริงๆ แต่มันก็Limitการเข้าอยู่ บนถนนหลวงไม่จำเป็นแบนซะหมดหรอกโค้งมันไม่ได้โหดร้ายอะไรขนาดนั้น
ซึ่งส่วนใหญ่ผม ยังเห็นแค่ไม่กี่คนเองที่ใช้ยางจนหมดในถนนหลวง
ยางจะลื่นมันก็ลื่นทั้งตรงทั้งโค้งนั้นแหละ ยางคอมปาวด์เดียวไม่ต่างกันหรอก
ไม่ใช่วิ่งทางตรงปกติดีไม่มีอาการอะไร แต่พอโค้งปั๊ปลื่นทันที อันนั้นไปตอบตัวเองก่อนว่า เป็นอาการของรถที่นอกเหนือจากการควบคุม
หรือว่าอาการเกิดจากการควบคุมที่ไร้ประสิทธิภาพของเรากันแน่

เขาว่ากับลองเองมันต่างกันนะ ยางเทพแค่ไหนก็กลิ้งกันทั้งนั้นแหละอยู่ที่ใครจะคุมอยู่ไม่อยู่แค่นั้นเอง
นักแข่งMotoGP ยางเทพช่วงล่างอวกาศ ยังกลิ้งได้ง่ายๆ เราไม่ใช่นักแข่งที่เก่งและระบบดีขนาดนั้น
ทำแต่พอตัวดีกว่านะครับ
ส่วนยาง ผมบอกได้แค่ตามงบครับ ของถูกแล้วดีมักไม่ค่อยมี ส่วนของดีมักไม่ถูก
pilot sporty ตัวMade in thailand คอมปาวด์สู้ของเดิมไม่ได้แบบคนละเรื่องกันเลย
คิดจะเปลี่ยนอยู่ก็เลิกล้มความคิดนี้เถอะ ถ้าจะเล่นตัวนี้จริง ไปเอาIRC Wing premium,Wing racing ดีกว่าเยอะมากๆ
แต่แลดูคงจะไม่มีเบอร์ตรงขนาดล้อ ก็คงจะเป็นIRC IZR-003 หล่ะ ที่ราคาไม่แพงมาก
นอกเหนือจากนี้ก็ตามงบหล่ะครับ
Diablo rosso2 BT090 BT023 BT003 อะไรก็ว่าไปครับ
แต่บอกไว้ก่อน ยางคอมปาวด์ที่นิ่มเกาะถนนอายุการใช้งานจะน้อยนะครับ
ก็เลือกเอายางทนจะไม่เกาะยางเกาะจะไม่ทน

ยางเดิมแบนขำๆก็หมดหน้ายางได้  หากรู้ลิมิตของมัน

boatmilan
อยากเร็วก็ไปเร็วในสนาม อย่ามาเก่งในถนนหลวง
CBR NEzone

"สีดำหล่อทุกคัน"

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2012, 06:11:45 AM »

แม็กส์ 2.5" ยางตรงเบอร์คือ 90/80
แต่มันอาจจะติดปัญหากับการทำ Tubeless หรือทางผู้ผลิตยางไม่ได้ผลิตยางเบอร์นี้มา
ดังนั้นใส่100/80 เท่ากับว่าOversizeขึ้น1เบอร์แล้ว
ใส่110/70ไป ถึงถือว่าเป็นOversizeที่เกินLimit
ใส่ไปยางหลมแก้มยางหุบ อีกอย่างจะทำให้พื้นผิวสัมผัสน้อยลงด้วยจากจะได้110 ตามสเปค อาจจะเหลือเพียง98มิลก็ได้น้อยกว่าของเดิมอีก
ยางกลมเวลาแบนโค้งหนักๆจะไม่มีแก้มยางเป็นบ่ารับTraction จึงอาจทำให้พับล้มได้ง่ายๆและจะไม่มีวันรู้เลยว่า
หน้ายางเราหมดรึยัง ยางหลังก็140/70นี่แหละครับ ใหญ่สุดบนล้อเดิมแล้ว
ที่ว่ามันลื่นนั่นก็ลื่นจริงๆ แต่มันก็Limitการเข้าอยู่ บนถนนหลวงไม่จำเป็นแบนซะหมดหรอกโค้งมันไม่ได้โหดร้ายอะไรขนาดนั้น
ซึ่งส่วนใหญ่ผม ยังเห็นแค่ไม่กี่คนเองที่ใช้ยางจนหมดในถนนหลวง
ยางจะลื่นมันก็ลื่นทั้งตรงทั้งโค้งนั้นแหละ ยางคอมปาวด์เดียวไม่ต่างกันหรอก
ไม่ใช่วิ่งทางตรงปกติดีไม่มีอาการอะไร แต่พอโค้งปั๊ปลื่นทันที อันนั้นไปตอบตัวเองก่อนว่า เป็นอาการของรถที่นอกเหนือจากการควบคุม
หรือว่าอาการเกิดจากการควบคุมที่ไร้ประสิทธิภาพของเรากันแน่

เขาว่ากับลองเองมันต่างกันนะ ยางเทพแค่ไหนก็กลิ้งกันทั้งนั้นแหละอยู่ที่ใครจะคุมอยู่ไม่อยู่แค่นั้นเอง
นักแข่งMotoGP ยางเทพช่วงล่างอวกาศ ยังกลิ้งได้ง่ายๆ เราไม่ใช่นักแข่งที่เก่งและระบบดีขนาดนั้น
ส่วนยาง ผมบอกได้แค่ตามงบครับ ของถูกแล้วดีมักไม่ค่อยมี ส่วนของดีมักไม่ถูก
pilot sporty ตัวMade in thailand คอมปาวด์สู้ของเดิมไม่ได้แบบคนละเรื่องกันเลย
คิดจะเปลี่ยนอยู่ก็เลิกล้มความคิดนี้เถอะ ถ้าจะเล่นตัวนี้จริง ไปเอาIRC Wing premium,Wing racing ดีกว่าเยอะมากๆ
แต่แลดูคงจะไม่มีเบอร์ตรงขนาดล้อ ก็คงจะเป็นIRC IZR-003 หล่ะ ที่ราคาไม่แพงมาก
Diablo rosso2 BT090 BT023 BT003 อะไรก็ว่าไปครับ
แต่บอกไว้ก่อน ยางคอมปาวด์ที่นิ่มเกาะถนนอายุการใช้งานจะน้อยนะครับ
ก็เลือกเอายางทนจะไม่เกาะยางเกาะจะไม่ทน

ยางเดิมแบนขำๆก็หมดหน้ายางได้  หากรู้ลิมิตของมัน
>coooool >coooool

ชีวิตที่มีค่า ไม่ใช่ชีวิตที่ร่ำรวย มีเกียรติ หรืออายุยืน...
แต่ชีิวิตที่มีค่า........
คือชีวิตที่ตัวเรา เป็นคนมีคุณค่า และทำให้ชีวิตอื่น... มีค่า
skylinegtr02
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2012, 06:56:22 AM »

อยากเปลี่ยนยางใหญ่อันนี้แล้วแต่ชอบแต่เรื่องที่ว่ายางเดิมติดรถห่วยนั้น  ยาง irc ติดรถนี่มันก็หนึบเอาเรื่องเลยนะครับ ไม่ได้ขี้เหล่อะไรตรงไหนเลย  l8  ผมก็ยางเดิมๆแหละไปเที่ยวเขายัดโค้งกัน120-140 มันยังไม่มีอาการให้ผมหวาดเสียวเลยนะ ผมว่าถนนเมืองไทยยังน่ากลัวกว่ายางติดรถอีกทั้งหินทั้งหลุมทั้งทราย   >som   ลองเอาไปเปิดหน้ายางก่อนดีกว่าไหม เพราะหน้ายางมันก็ลื่นเป็นปกติ แล้วก่อนเปิดวอมยางให้อุ่นๆก่อนล่ะไม่ใช่อยู่ๆเอาไปเทโค้งเลยเดี๋ยวจากเปิดหน้ายางจะกลายเป็นเปิดหัวเข่าแทน  l11 

ส่วนยางดีๆแพงๆ ก็ปล่อยเค้าไปเถอะครับ เค้าหนึบจริง แต่ก็หมดไวจริงๆ  >%REDD  แต่ถ้าชอบก็เอาเลย แต่ผมว่าถ้าไม่ได้เอาไปลงสนามผมว่าไม่คุ้มอะ

puenzax
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2012, 07:56:55 PM »

อยากเปลี่ยนยางใหญ่อันนี้แล้วแต่ชอบแต่เรื่องที่ว่ายางเดิมติดรถห่วยนั้น  ยาง irc ติดรถนี่มันก็หนึบเอาเรื่องเลยนะครับ ไม่ได้ขี้เหล่อะไรตรงไหนเลย  l8  ผมก็ยางเดิมๆแหละไปเที่ยวเขายัดโค้งกัน120-140 มันยังไม่มีอาการให้ผมหวาดเสียวเลยนะ ผมว่าถนนเมืองไทยยังน่ากลัวกว่ายางติดรถอีกทั้งหินทั้งหลุมทั้งทราย   >som   ลองเอาไปเปิดหน้ายางก่อนดีกว่าไหม เพราะหน้ายางมันก็ลื่นเป็นปกติ แล้วก่อนเปิดวอมยางให้อุ่นๆก่อนล่ะไม่ใช่อยู่ๆเอาไปเทโค้งเลยเดี๋ยวจากเปิดหน้ายางจะกลายเป็นเปิดหัวเข่าแทน  l11 

ส่วนยางดีๆแพงๆ ก็ปล่อยเค้าไปเถอะครับ เค้าหนึบจริง แต่ก็หมดไวจริงๆ  >%REDD  แต่ถ้าชอบก็เอาเลย แต่ผมว่าถ้าไม่ได้เอาไปลงสนามผมว่าไม่คุ้มอะ

;)

;)

In see daeng
รถไม่แรง แต่แซงตลอด
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2012, 08:26:48 PM »

ลองค้นหากระทู้เก่าๆ ครับ จะได้คำตอบเยอะเลย เป็นคำถามยอดฮิตครับ

ชีวิตนี้ ได้ดีเพราะ(เมีย) ผมไม่ดื่มเหล้า แต่กินข้าวเยอะ
KAATO
CBR Commando

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2012, 09:04:22 PM »

มิชลิน  !sadsad :-X !dead

ที่คุณ Hareluya อธิบาย ผมว่าครอบคลุมหมดแล้วนะ  !goodjob

ใหญ่ไป หน้ายางกลม ไม่มีแก้ม ยิ่งเป็นมิชลินด้วยนะ  @#%$( @#%$(

ไม่ได้อคติ แต่ที่เจอมาตลอด6ปีที่รู้จักกับยางนี้ งานงอกแทบทุกเคส

iceswat
Difficult But Not Impossible
I'm CBRsCLUB

จะช้าหรือเร็วก็ถึงเหมือนกัน

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 01:41:50 AM »

สรุปล้อหน้าใส่110 ของ diabo rosso2 ได้ไม๊เนี้ยสับสน บางคนบอกได้บางคนบอกไม่ได้  !ohno

CHAN007

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, กันยายน 2012, 06:56:49 AM »

ตอบโดนใจผมมากครับ Herulaya กระจ่างสุดยอด ;) ;)
หมาดำ
"มิตรภาพที่ดี มีอยู่ในจิตสำนึก"
CBR Commando

"เราจะเป็น...ตำนาน..และอมตะ555"

nat_wave125@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 06, กันยายน 2012, 07:33:47 AM »

ยางเดิมก้อแบนโค้งได้ครับลองหาดูจากอัลบั้มCBR Trackdayดูเค้าพิสูจน์กันมาแล้ว แต่ในสนามนะครับ ในถนนหลวงไม่แนะนำให้ทำขนาดนั้นเพราะถนนหลวง พื้นมันต่างกันคนละเรื่องครับ ชีวิตจริงคุณไม่มีโอกาสเทหมดหน้ายางแน่ๆ แล้วอย่างไพลอทก้อไม่แนะนำครับเพราะพิสูจน์มาแล้วด้วยตัวเอง ถ้าอยากเพิ่มไซร์เอาแค่140ก้อพอผมใช้อยู่ แต่ล้อหน้าถ้าจะเพิ่มแต่ยางรุ่นเดิมไม่แนะนำครับหน้าสัมผัสมันน้อย

"เพื่อชีวิตติดล้อ..ขอแค่เศษสตางค์..เติมน้ำมัน น้ำเมาาาาาาาา..."
puenzax
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 07, กันยายน 2012, 04:13:57 AM »

ยางเดิมก้อแบนโค้งได้ครับลองหาดูจากอัลบั้มCBR Trackdayดูเค้าพิสูจน์กันมาแล้ว แต่ในสนามนะครับ ในถนนหลวงไม่แนะนำให้ทำขนาดนั้นเพราะถนนหลวง พื้นมันต่างกันคนละเรื่องครับ ชีวิตจริงคุณไม่มีโอกาสเทหมดหน้ายางแน่ๆ แล้วอย่างไพลอทก้อไม่แนะนำครับเพราะพิสูจน์มาแล้วด้วยตัวเอง ถ้าอยากเพิ่มไซร์เอาแค่140ก้อพอผมใช้อยู่ แต่ล้อหน้าถ้าจะเพิ่มแต่ยางรุ่นเดิมไม่แนะนำครับหน้าสัมผัสมันน้อย

ขอบคุนมากเลยคับ

;) ;) ;)

setupza

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, กันยายน 2012, 04:41:02 PM »

ขอบคุณมากครับ พี่ อธิบาย ลายละเอียดได้เยอะมากเลยครับ

ผมฉลาดขึ้นเยอะเลยครับ  ;)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์