CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับกราพ่นสเปย์รองพื้นครับ  (อ่าน 1397 ครั้ง)
๐ก๊อบทูโก๐
อีกประเดี๋ยว ก็ เฟี้ยวแล้ว ^^
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

แล้วเจอกัน Coming Soon???

« เมื่อ: 28, ตุลาคม 2013, 06:27:10 PM »

:-\พอดีผมทำครอบถังตัวคาร์บู แล้วจะลงสี เมื่อวานก่อนไปซื้อ รองพื้นไพแลคเบอร์130มา 
ก่อนจะพ่นสี ก็ขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 100,320,600,1000 แล้วตากจนแห้งสนิด
ตกเย็น ผมก็จัดการพ่น ทั้งหมดไป4รอบ แต่ละรอบห่างกันประมาณครึ่งชั่วโมง แล้วทิ้งไว้1คืน
ตอนเช้าก่อนไปเรียนก็ พ่นแถมไปอีก 1 รอบเนียนๆ  :-[
แต่ปัญหามันเกิน ตรงที่หลังจากผมกลับมาจากวิทลัย ชิ้นงานที่แห้งสนิท
กลับมีรอยแตกของรองพื้นทั่วชิ้นงานเลย  nooooo
ทั้งที่ ผมก็ตากชิ้นงานไว้ในที่จอดรถ ไม่ได้โดนแดดแรงๆเลย
หรือเป็นเพราะสีสเปรย์ที่ซื้อมามีปัญหาเป็นไปได้ไหมครับ
ผมสงสัยว่ามันเกิดจากอะไร
ผมพ่นหนาไป ,เพราะอากาศชื้น ,สเปรย์หมดอายุ ,
เพราะขัดกระดาษทรายละเอียดไปสีจึงไม่ยึดเกาะผิวชิ้นงาน ,
หรือเพราะไพแลคเบอร์130 ไม่เหมาะกับงานไฟเบอร์
ต้องใช้เป็นสีรองพื้นพลาสติกแทนหรือป่าวครับ
จึงมาสอบถามพี่ๆ เพื่อจะได้คำตอบก่อนจะพ่นชิ้งงานอีกรอบ :(

prarit1234
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 04:29:57 AM »

พื้นผิวงาน ให้ขัดด้วยเบอร์ 320 หรือ 400 ครับ
เบอร์สูงกว่านั้นผิวมันละเอียดเกิน พ่นไม่ติดครับ
อ้อ พ่นรอบแรกบางๆ รอให้แห้งสนิทก่อน ถ้าอยู่กลางแดด ประมาณ 15 นาที ถ้าใจร้อนก็เอาไดร์เป่าผมเป่าเอา

ชั้นต่อมาไม่ต้องรีบพ่นบางๆ ไปเรื่อยๆครับ  พ่นแล้วก็รอแห้ง แล้วลูบด้วยเบอร์ 400 เบาๆ จนกว่าจะได้ผิวที่เนียนๆ
๐ก๊อบทูโก๐
อีกประเดี๋ยว ก็ เฟี้ยวแล้ว ^^
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

แล้วเจอกัน Coming Soon???

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 05:30:31 AM »

ครับผม ขอบคุณมากครับ จะลองดู แต่ตอนนี้ผมก็ยังตากงานทิ้งไว้อยู่เลย เดินไปดูรอยแตกเพิ่มมาอีกแล้วเซงมา แตกแบบลอกไม่ได้ด้วย ติดกับเนื้องานเลย ต้องขัดทั้งใบอีกแล้ว ทั้งที่ตากไว้3วันแล้วนาจะแห้งตั้งนานแล้ว เพราะผมพ่นแค่ลองพื้น ถ้าพ่นสีด้วยแบบหนาๆผมจะไม่มีข้อสงสัยเลย งงมากครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์