CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ... ในวันครึ้มฝน ...  (อ่าน 13289 ครั้ง)
timotooo
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

เท่กว่าเรา มีอีกเป็นล้าน ...

« เมื่อ: 19, กันยายน 2012, 06:01:01 PM »

... ตื่นเช้ามาวันอาทิตย์ด้วยจิตอยากเที่ยว ในช่วงสัปดาห์ที่กรมอุตุฯประกาศเตือนระวังฝน รถใหญ่งดออกจากบ้าน อิอิ ... มายืนเลือกว่าจะไปไหนดีและเอาคันไหนไปดี พอดูจากสภาพอากาศที่ฝนตกมาตลอดคืนแถมครึ้มแต่เช้า งานนี้ 250ABS น่าจะเหมาะที่สุดกับทริปเปียกๆวันนี้ที่กะระยะทางไว้ประมาณ 400 กม.ครับ ...

... เส้นทางที่วางไว้สำหรับทริปลุยฝนไปเช้า-กลับเย็นวันนี้ไม่ไกลครับ รังสิต - อ.บ้านนา - บ.ชะอม - อุทยานฯเจ็ดคต - อ.แก่งคอย - อ.มวกเหล็ก - ถ.ธนะรัชต์ - เขาใหญ่ - ปราจีนฯ - รังสิต ตามแผนที่ครับ ...

... หลังจากเปิดกูเกิ้ลวางแผนเส้นทางกันเล็กน้อย ก็ถึงเวลาออกเดินทางครับ เก้าโมงกว่าแล้วมัวแต่โอ้เอ้ .. พอดีเพิ่งได้กระเป๋าข้างมาเลยอยากลองใช้งาน เลยแปะไปด้วยครับแต่ไม่ได้ใส่ของอะไรมากมายนัก ไปทำความคุ้นเคยกันก่อน ...

... แวะกด ATM แถวบ้าน เจอ 250 คันนี้เข้าไป อยากได้ของหลายอย่างเลยครับ ครบดีน่าใช้มาก ...

... กดน้ำมันกันให้เต็มถัง พร้อมออกเดินทางครับ ...

... เช้านี้รถติดพอสมควรสำหรับถนนรังสิต-นครนายกช่วง อ.ธัญญบุรี แถมฝนตกลงมาเฉอะแฉะตามระเบียบ แต่ก็นี่แหละครับ ชีวิตการเดินทาง ถ้าอยากไป ยังไงก็สนุกครับ ...

... ( เดี๋ยวมาต่อกันครับ รูปเยอะ ) ...
  ;)

จำหน่ายกระจกแต่งทรงเหลี่ยมฐานยึดตรงรุ่น CBR150/250 เป๊ะๆ ไม่ต้องเจาะแปลง .. http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=49639.0 .. ร้านค้าสปอนเซอร์เว๊ปจ้า

timotooo

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, กันยายน 2012, 06:30:34 PM »

... ออกเดินทางจากรังสิต ผ่านธัญบุรี องครักษ์ ไม่นานเราก็มาถึงสี่แยกเลี้ยวซ้ายมุ่งหน้าสู่ อ.บ้านนา ขับตรงมาราวๆ 5 กม.ก็จะถึงสี่แยกบ้านนา ซ้ายไปวิหารแดงสระบุรี ขวาเข้า อ.เมืองนครนายก เราตรงไปครับ เข้าสู่ถนนชนบทมุ่งหน้า บ.ชะอม ...

... ต้องยอมรับว่าเป็นรถที่ประหยัดใช้ได้เลยเมื่อเทียบกับกำลังที่มีให้ .. 60 กม.จากรังสิตถึงตรงนี้ 120-140 ตลอดทาง น้ำมันกดไปแค่ขีดเดียว ...

... ถนนเส้นนี้มีที่เที่ยวน่าสนใจครับ อากาศก็ดีเยี่ยม ผมเองก็เคยมาเป็นครั้งแรกเพราะส่วนใหญ่ไปแต่ทางหลักๆ งานนี้จะหลงรึป่าวก็ไม่รู้ ...
... ปากทางผู้คนขวักไขว่ ร้านอาหารมากมายแต่ยังไม่หิวครับ ไปต่อดีกว่า อากาศครึ้มเย็นสบายไร้แดดแผดเผา ...

... ถนนลาดยางทางเรียบสบายต้นไม้ครึ้มเขียวขจี สลับทิวทัศน์ทุ่งนาและภูเขาสวยงาม ...

... ขับลึกเข้ามาเรื่อยๆ เจอภูเขาลูกเล็กๆ ติดถนนมีทางเดินขึ้นไปเหมือนจะเป็นวัด แต่ที่สะดุดตาก็คือความงามของสิ่งนี้ครับ ...
... จ.นครนายก เป็นจังหวัดที่อุดมสมบูรณ์มาก น้ำท่าไม่เคยขาด ฝนตกตลอด ต้นไม้ครึ้มเขียวขจีตลอดเส้นทาง ...

... ร้านค้าน้ำมันขวดข้างทางที่ห่างไกลจากชุมชน น้ำมันเบนซิน 91 ขวดละ 50 บาทครับ ...

... ทางยิ่งลึกยิ่งสวยงาม ยิ่งเข้าใกล้ธรรมชาติและขุนเขา สูดหายใจกันได้เต็มปอด ...

... ลึกเข้ามาเรื่อยๆจนเหมือนจะมีแต่ภูเขาล้อมรอบ กับทางที่ไม่เคยรู้จัก มีลำธารน้ำที่ไหลหลากมาจากขุนเขาเลาะขอบทางเป็นระยะ ...
... ไกลตาออกไปคือชายป่าเขาใหญ่ในฝั่งที่ไม่ค่อยมีใครเข้ามา ฟ้าฝนครึ้มเป็นใจได้อารมณ์มากมาย ...

... CBR250abs คันนี้ประทับใจมากตั้งแต่ซื้อต่อเขามา เป็นรถที่ดีมาก พาไปเที่ยวได้ กำลังเครื่องดีแถมประหยัดค่าน้ำมัน คุ้มเงินครับ ...
... เดี่ยวไปต่อกัน ...

l13

จำหน่ายกระจกแต่งทรงเหลี่ยมฐานยึดตรงรุ่น CBR150/250 เป๊ะๆ ไม่ต้องเจาะแปลง .. http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=49639.0 .. ร้านค้าสปอนเซอร์เว๊ปจ้า
timotooo

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, กันยายน 2012, 06:41:47 PM »

... วิ่งต่อมาเรื่อยๆ เริ่มแปลกๆกับเส้นทาง ทางลาดยางเริ่มมีทางดินลูกรังสลับเป็นระยะ ชักไม่แน่ใจว่ามาถูกทางหรือไม่ ...
... มาถึงตรงนี้เป็นสะพานข้ามฝายทดน้ำกลางป่า ทางที่ผ่านมาก็เป็นทางดิน เอ๊ะ ชักจะยังไงๆ ...

... วิ่งเข้าไปอีกราวๆ 5 กม. ทางเป็นดินลูกรังเลาะเชิงเขาสภาพหลุมบ่อเละเทะ ขโยกเขยกเข้าไปเกือบสุดทาง พบคุณลุงชาวบ้านเดินหิ้วหน่อไม้ป่าเลยจอดถาม
แกบอกว่าข้างหน้าทางตันบนภูเขา เอาละสิครับงานนี้ หลงจนได้ หันหัวกลับลำออกมาทันที ...
... ตอนออกมาเจอกับ ลำธารเล็กๆตรงเชิงเขา ขอแวะเข้าไปจอดพักตั้งสติกันสักหน่อย อิอิ ...

... กับทางที่ไม่เคยไป ย่อมมีอะไรที่สวยงามแปลกตาเสมอ เช่นเดียวกับตรงจุดนี้ ณ กลางป่า .. สะพานข้ามห้วยเล็กๆที่งดงาม ไร้คนผ่านไปมา ...

... จอดพักฟอกปอดอยู่ราวๆ 20 นาที ก็ถึงเวลาต้องหันหัวออกไปตั้งหลัก เพื่อมุ่งหน้าสู้ บ.ท่ามะปราง เจ็ดคต ณ แก่งคอยกันต่อไปครับ ...

l3

timotooo

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, กันยายน 2012, 07:01:17 PM »

... ย้อนกลับออกมาจากทางดินกลางป่าสู่ถนนลาดยางอีกครั้ง จอดถามร้านค้าข้างทาง ในที่สุดเราก็พบกับเส้นทางลัดสู่เจ็ดคตแก่งคอย ( ทางดินอีกแล้ว ) ...

... ทางดินลูกรังบดอัดเลาะชายป่าสลับเนินระยะทางประมาณสิบกว่า กม. มีสะพานข้ามห้วยเป็นระยะๆ สอบถามคนแถวนี้เขาบอกว่าเมื่อก่อนถนนแย่กว่านี้
ช่วงกลางปีบางทีน้ำป่าซัดสะพานขาดข้ามไปไม่ได้ ทางการเพิ่งจะมาทำสะพานคอนกรีตถาวรให้ไม่นานนี้เอง อีกไม่นานถนนเส้นนี้ก็คงลาดยางครับ ความคลาสสิคก็จะหายไปอีก ...

... ในที่สุดเราก็มาทะลุท้ายซอยถนนแก่งคอย - เจ็ดคต ... มันคือการเดินทางมาเจ็ดคตจากทางหลังเขาที่ไม่ค่อยมีใครนิยมมาครับ ทางไม่ดี .. แต่สำหรับผม ผมชอบแบบนี้
ชอบทางแปลกๆที่แปลกๆที่ไม่เคยมา ตรงนี้ราวๆ 100 กม.นิดๆจากกรุงเทพเองครับ ...

... ถนนสวยงามป่าครึ้ม ในที่สุดเราก็มาถึงอ่างเก็บน้ำห้วยผีหลอก ปากทางขึ้นอุทยานเจ็ดคต ...

... ทางขึ้นไม่ชันมากครับ รถอะไรก็ขึ้นได้ บรรยากาศป่าชายขอบเขาใหญ่ที่สวยงาม ...
... บนทางขึ้นอุทยานเจ็ดคต ผมเลือกขึ้นไปที่จุดชมวิวบนยอดเขาก่อนครับ ที่นี้วิวสวยอากาศเย็นสบายมาก ...

... ลงจากยอดเขาสู่ตัวที่ทำการอุทยานเจ็ดคต .. ป่าทิวเขาเบื้องหน้าเมฆฝนครึ้ม นี่แหละครับชีวิตการเดินทางหน้าฝน ...

... อุทยานศึกษาธรรมชาติเจ็ดคต อยู่ในทิวเขาชายป่าเขาใหญ่ในเขต อ.แก่งคอย อดีตที่แถบนี้คือป่าเสื่อมโทรมที่ถูกฟื้นฟู .. ตัวอุทยานมีที่พักสวยงาม
พร้อมลานกลางเต็นริมอ่างเก็บน้ำบนเขาสูง หน้าหนาวอากาศเย็นลมแรงมากเนื่องจากเป็นช่องเขา อยู่ห่างจากกรุงเทพราว 120 กม. เท่านั้นครับ ...

... ลองมาเที่ยวกันดูครับ .. เดี๋ยวมาต่อกันกับช่วงมุ่งหน้าสู่แก่งคอยมวกเหล็กครับ ...

;)

comboo
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, กันยายน 2012, 07:15:01 PM »

>coooool >coooool

timotooo

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, กันยายน 2012, 07:50:25 PM »

... ขอบคุณก๊าบ ...

... หลังจากนั้นก็ลงจากอุทยานเจ็ดคต ลงมาถึงปากทางเข้าก็ได้พบกับกลุ่มดีแทร็คเกอร์เลยได้เจอเพื่อนเก่าจากโคราช แวะทักทายกันชั่วบุหรี่หมดมวนก็ต้องขอตัวออกเดินทางต่อ
สู่จุดหมายต่อไปก็คือ ถนนเส้นหลังแก่งคอยที่จะไปทะลุมวกเหล็ก ...

... ทางลงเขาจากเจ็ดคต มีโค้งงามๆนิดหน่อยพอหอมปากหอมคอ โค้งปิดระวังรถสวนด้วยนะครับ ...

... จากนั้นเราก็ออกสู่ถรนนมิตรภาพข้ามฝั่งไป อ.แก่งคอย ออกเส้น 3224 สู่มวกเหล็กครับ .. สถานที่ขึ้นชื่อก็อุโมงค์ต้นไม้ซึ่งไมีได้มีแค่ที่มวกเหล็กครับ แก่งคอยก็มีเหมือนกัน ...

... บรรยากาศระหว่างทาง มีน้องๆโบกมือทักทาย จากนั้นเราก็มุ่งหน้าสู่มวกเหล็ก ...

... เอ๊ะยังไง ...

... ลงเขามวกเหล็กสู่ถนนมิตรภาพอีกครั้ง เราจะข้ามไปยังถนน ธนะรัชต์เพื่อมุ่งหน้าสู่เขาใหญ่ครับ ...

>%^SR

timotooo

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, กันยายน 2012, 08:04:25 PM »

... บ่ายๆแดดออกครับ จากมวกเหล็กมุ่งหน้าสู่เขาใหญ่ผ่านถนนธนะรัชต์ที่สวยงาม ไม่นานเราก็มาถึงเขาใหญ่ ...
... ตามที่ทราบกันครับ เขาใหญ่เตรียมขึ้นราคาค่าเข้าสำหรับบุคคล จาก 40 เป็น 100 บาทในเดือนตุลานี้ครับ จากคน+รถ 70 บาทก็จะกลายเป็น 130 ถ้าซ้อนสองก็ 230 ครับ แพง ...
... แวะสักการะศาลเจ้าพ่อเขาใหญ่ที่ศักดิ์สิทธิ์กันก่อนครับ ...

... แดดดีทีเดียว ระมัดระวังรถที่สัญจรและสัตว์ป่ากันด้วยนะครับ ...

... แวะรองท้องกันที่ศูนย์อาหาร วันหยุดแบบนี้ชาวสองล้อเยอะเช่นเคยครับ ...

... มีทั้งสปอร์ต ช๊อปเปอร์ ทัวริ่ง แอ๊ดเวนเจอร์ ฯลฯ ...

... รักการขับขี่ อย่าได้กลัวกับสายฝนครับ มีสติมีสมาธิ ไปได้สบายมาก ...

... หลายเที่ยวต่อ หลายคนคนกำลังจะกลับบ้าน ...

... น้ำตกเหวสุวัติ ...

... ฝ่าสายฝนบนเขาใหญ่อย่างปล่าวเปลี่ยนแทบไม่มีรถสวน ลงสู่ฝั่งปราจีนฯ มุ่งหน้ากลับบ้านครับ ...

... จบทริปที่สี่ร้อยกว่ากิโลเพราะหลงป่าแถว บ.ชะอม .. เที่ยวสนุกฝนแดดสลับป่าเขา ถึงบ้านเราโดยสวัสดิภาพกับ CBR250 คู่ใจอีกคัน ...

... ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามและติชมครับๆๆๆ ...

;) ;) ;)

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 20, กันยายน 2012, 12:44:12 AM »

บอกเล่าเรื่องราวได้น่าประทับใจมากครับ เห็นภาพแล้วน้ำตาจะไหล
ขอบคุณที่เก็บภาพดีๆมาฝากครับ !hoehoe !hoehoe !hoehoe

ViRuS_BC
CBR Commando

« ตอบ #8 เมื่อ: 20, กันยายน 2012, 12:58:45 AM »

เข้ามาดูหมวกเหมือนเดิม  l11

Piya
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

เยี่ยมที่สุด

« ตอบ #9 เมื่อ: 20, กันยายน 2012, 01:54:24 AM »

สวยงามมากครับผม  ทั้งภาพทั้งบรรยากาศเมืองไทยครับ  สุดยอดจริงๆครับ  อยากไปด้วยจังครับ :)
comboo
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #10 เมื่อ: 20, กันยายน 2012, 02:05:11 AM »

น่าไปเที่ยวมากครับ >coooool

timotooo

« ตอบ #11 เมื่อ: 20, กันยายน 2012, 02:43:02 AM »

เข้ามาดูหมวกเหมือนเดิม  l11

... หมวกจีนๆสองพันกว่าบาทนั่นแหละครับ ... <%6

pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~
I'm CBRsCLUB

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 20, กันยายน 2012, 05:28:05 AM »

วิวสวย...รถสวยครับ

ไม่ทราบว่ากระเป๋า Menat ใช้แล้วประทับใจไหมครับ...ผมกำลังมองๆ Side Bag สักชุดอยู่ครับ~

timotooo

« ตอบ #13 เมื่อ: 20, กันยายน 2012, 05:46:05 AM »

ไม่ทราบว่ากระเป๋า Menat ใช้แล้วประทับใจไหมครับ...ผมกำลังมองๆ Side Bag สักชุดอยู่ครับ~

... ผมว่าคุ้มครับ กระเป๋ามีแผ่นพลาสติกเป็นโครงสร้างภายในและรองพื้นทำให้ทรงดูแข็ง ซิปคู่ฝาบนเปิดง่ายไม่เผละออกข้างครับชอบตรงนี้เมื่อนึกถึงการใช้งานจริง ผ้าใบเนื้อแน่นดีครับตากฝนหนักตอนขี่น้ำไม่ซึมเข้าแต่ข้างในชื้นๆบ้างเป็นธรรมดาของผ้า จากภาพยังขยายออกข้างได้อีก .. สายล็อคแน่นหนาดีล็อคกับ CBR ก็โอเคครับ วิ่ง 140-150 กระเป๋าไม่ปลิว สองพันกว่าๆแบบนี้ก็ถือว่าโอเคแล้วครับ ...

l10

pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 20, กันยายน 2012, 09:59:10 PM »

... ผมว่าคุ้มครับ กระเป๋ามีแผ่นพลาสติกเป็นโครงสร้างภายในและรองพื้นทำให้ทรงดูแข็ง ซิปคู่ฝาบนเปิดง่ายไม่เผละออกข้างครับชอบตรงนี้เมื่อนึกถึงการใช้งานจริง ผ้าใบเนื้อแน่นดีครับตากฝนหนักตอนขี่น้ำไม่ซึมเข้าแต่ข้างในชื้นๆบ้างเป็นธรรมดาของผ้า จากภาพยังขยายออกข้างได้อีก .. สายล็อคแน่นหนาดีล็อคกับ CBR ก็โอเคครับ วิ่ง 140-150 กระเป๋าไม่ปลิว สองพันกว่าๆแบบนี้ก็ถือว่าโอเคแล้วครับ ...

l10

ผมห่วงว่าเวลาขี่ๆ ไปตัวกระเป๋๋า 2 ข้างมันจะห้อยเข้าหาล้อหรือเปล่านี่แหล่ะครับ~

timotooo

« ตอบ #15 เมื่อ: 20, กันยายน 2012, 10:18:43 PM »

ผมห่วงว่าเวลาขี่ๆ ไปตัวกระเป๋า 2 ข้างมันจะห้อยเข้าหาล้อหรือเปล่านี่แหล่ะครับ~

... จัดวางดีๆไม่เข้าครับ แต่ถ้ารั้งสายพาดบนไว้หลวมหรือปล่อยให้ตำแหน่งกระเป๋าอยู่ต่ำเกินไป แบบนั้นมีสิทธิ์เข้าไปโดนล้อครับ ... กระเป๋าข้างแบบนี้ไม่เหมาะนักถ้ามีคนซ้อน เพราะจะทำให้คนซ้อนขึ้นลงลำบากมาก ... แล้วอีกอย่างนึงก็คือ มันไม่ใช่กระเป๋าแข็งอย่างกีวี่หรือปี๊บ เสื้อผ้าใส่หรือของเบาๆได้ครับแต่อย่าอัดแน่นหรือให้หนักมาก แบบนั้นชุดแฟริ่งท้ายต้องรับภาระเยอะครับ ...
... บางท่านก็ใช้วิธีเย็บหูผ้าที่ตัวกระเป๋า แล้วก็ทำคานอะลูมิเนียมราวตากผ้าค้ำไว้ไม่ให้กระเป๋าผลุบเข้าซุ้มล้อ แบบนี้ก็โอเคครับ ...

;) ;) ;)

THE BLACK CBR

ดีใจที่ได้รู้จัก"CBRsCLUB"

eak_skyline@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 21, กันยายน 2012, 05:22:17 AM »

!goodjob !goodjob สุดยอดมากครับพี่ รูปสวยมากๆๆๆ(ชอบรูปตอนที่ถ่ายรถบนสะพานข้ามห้วยเล็กๆ >coooool) คำบรรยายใต้ภาพก็ดีมากๆ อ่านแล้วประทับใจสุดๆ ขอบคุณที่เก็บภาพสวยๆมาฝากกันนะครับ ;) ;) ;)

iceswat
Difficult But Not Impossible

จะช้าหรือเร็วก็ถึงเหมือนกัน

« ตอบ #17 เมื่อ: 23, กันยายน 2012, 08:16:57 PM »

สวยมากเลยครับ เห็นแล้วอยากติดกระเป๋าข้างเลยเวลาออกทริปจะได้สบายๆขนของได้

artigonCBR
I LOVE CBR +

« ตอบ #18 เมื่อ: 23, กันยายน 2012, 09:34:55 PM »

เหมือนเคยเห็นพี่ชายคนนี้ใน Thairider ด้วยใช่ไหมครับผม  ;)

@ มาเป็นเพื่อนกันได้ครับผม https://www.facebook.com/artigonclb
timotooo

« ตอบ #19 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2012, 04:15:19 AM »

เหมือนเคยเห็นพี่ชายคนนี้ใน Thairider ด้วยใช่ไหมครับผม  ;)

... ช่ายครับ ในเวปไทยไรเดอร์ผมใช้ชื่อยูสเซอร์เนมว่า " timo " ครับ ...

;)  ;)  ;)

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์