CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทริปล่าแต้ม+เทสต์กล่องหัวฉีดแต่ง CBR150i ณ ดอยแม่สลอง 14/05/2554  (อ่าน 16256 ครั้ง)
ART-OUTSIDER
OutSiDer Team "นักบิดทางเรียบแห่งขุนเขา ทีมงานเร็วในโค้ง"
I'm CBRsCLUB

ผู้ชายธรรมดาที่มีปีกสีแดง Art-Lockon!

« เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 07:33:49 AM »

อีกครั้งครับที่มีโอกาสได้ไปเยือนดอยแม่สลอง ซึ่งเป็นทริปหนีเที่ยวอีกทริปนึง (OSD หลายคนก็โดดทั้งงาน หนีทั้งแฟนมาเที่ยวทริปนี้ครับ) ซึ่งทริปนี้จัดไปแบบเช้าไปเย็นกลับ ซึ่งทริปนี้เหมือนยิงปืนนัดเดียวได้นก 4 ตัวครับ ซึ่งจุดมุ่งหมายแรกช่วงนี้เกิดอารมณ์อยากเที่ยวครับ จุดประสงค์ที่ 2 คือการทดสอบกล่อง ECU หัวฉีดแต่้ง จุดประสงค์ที่ 3 คือการต้อนรับตาคิว และท่านต้น แห่ง LNR ได้มีโอกาสคุยกันซึ่งตอนแรกตาคิวจะไปปายในวันแรก ก็เกิดเปลี่ยนใจไปเส้นทางเดียวกันคือดอยแม่สลองครับ ทริปนี้ได้ครบรสชาดกันจิงๆ และจุดประสงค์สุดท้ายคือแวะทักทายตาเจิด ณ วัดฝั่งหมิ่น เชียงราย

เรือนไมล์เซ็ตระยะทริปเป็น 0 มาดูกันครับว่าทริปนี้วิ่งกันกี่กิโลเมตร

พระเอกของเรา CBR 150 "BURN TROMBE" ที่ได้รับการติดตั้งกล่องหัวฉีดแต่ง ประเภท "Stand Alone" จาก บ.API TECH  เพื่อใช้ในการทดสอบ ผลการใช้งานก่อนจัดจำหน่ายจริงๆ ขอขอบคุณ บ. API TECH ที่ให้ความไว้วางใจในการทดสอบผลิตภัณฑ์ครับ

หลายคนคงจะสงสัยเรื่องกล่องแต่งแบบ stand alone ซึ่งเป็นเทคโนโลยีใหม่ของบริษัท API TECH ซึ่งจากผู้ปรับแต่งเรื่องโปรแกรมเบื้องต้นอธิบายให้ฟังว่า มันเป็นกล่องแต่งหัวฉีดอัจฉริยะที่สามารถทำงานจากลักษณะการขับขี่ 3 แบบ ก็คือแบบ Racing สำหรับการขับขี่แนวกระแทกคันเร่ง ต้องการใช้รอบให้ทันใจในสนามแข่ง, Standard สำหรับการใช้งานทั่วไปในชีวิตประจำวัน และแบบ Cruise สำหรับการเดินทางระยะไกล ซึ่งก็จัดว่าเป็นนวัตกรรมใหม่ของวงการสองล้อทีเดียว โดยกล่องตัีวนี้จะสามารถเรียนรู้และประมวลผลจากจังหวะการใช้คันเร่งด้วยตัวของมันเองอัตโนมัติ ซึ่งแรงม้าที่ได้เพิ่มจากกล่องตัวนี้ทางผู้ผลิตกล่าวไว้ว่าเพิ่มขึ้น 2 ตัว ซึ่งจะให้มาในช่วงรอบต่ำ-กลาง ส่วนรอบสูงรถสามารถไหลทำความเร็วได้อีกเล็กน้อย

เทียบกับกล่อง ECU เดิมๆเล็กลงไปถนัดตา

รอบจัดขึ้นเห็นๆ
<a href="http://www.youtube.com/v/GbPNqKc4xM8" target="_blank">http://www.youtube.com/v/GbPNqKc4xM8</a>

ผู้ร่วมเดินทางอีกคน นายเม OSD กับนินจาขาวคัวใหม่

สมทบด้วยตาแบงค์OSD ขาโหดทางโค้ง

ติดโหนกหลัง 555+

ทริปนี้ตาแบงค์เปลี่ยนเล่นอัตราเร่งครับจัดสเตอร์วิ่งขึ้นเขาเลย

เมื่อตาคิวนำพรรคพวกมาสมทบ งานนี้มีทั้งสปอร์ต 4 จังหวะ สปอร์ต 2 จังหวะ และโมตาร์ด 4 จังหวะ

เริ่มออกเดินทางครับ

พักยก ณ เชียงดาว

ระหว่างทางที่ไชยปราการ

OutSiDer Team "นักบิดทางเรียบแห่งขุนเขา ทีมงานเร็วในโค้ง"

ผู้ชายธรรมดาที่มีปีกสีแดง Art-Lockon!

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 07:35:17 AM »

ถึงแม่อายครับ ซัดข้าลงท้อง ก่อนขึ้นวัดท่าตอน

อาหารสิ้นคิดที่อร่อยที่สุด

ถึงวัดท่าตอนครับ

ความทุ่มเทของช่างภาพ

แพ็คคู่

เหล่าม้าศึก

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 07:36:28 AM »

เริ่มเดินทางสู่ดอยแม่สลองครับ.....ล่าแต้ม!!!!

ตาคิวแห่ง LNR บิดมาจากนครสวรรค์สู่ดอยแม่สลองเชียงราย สุดมั่กๆ

สุดยอดแม่บ้านครับ จากนครสวรรค์สู่เชียงราย

น้องยุนอาของตาแบงค์

ตาเมกับของแรงๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 07:37:43 AM »

TZM+NSR = NTZ

พักจิบชาที่โรงแรมซินแซครับ

บขส.

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 07:40:29 AM »

หลังจากที่บางส่วนต้องแยกกลับก่อนเนื่องจากภารกิจที่ต้องกลับไปทำ ก็เหลือในทริป4 คัน คือ ตาคิว เจ้าเม เจ้าแบงค์ และก็ผม เลยขึ้นไปยังพระธาตุดอยแม่สลองเป็นอันดับถัดไป

2 จังหวะอาจจะลำบากกับที่นี่หน่อย

ที่บนพระธาตุนี้เห็นทิวทัศน์ดอยแม่สลองได้ทั้งเมืองครับ

แอ็คชั่นซะหน่อย

บรรยากาศชิวๆ(อีกครั้ง) ณ ดอยแม่สลอง

หวานๆ

เผ็ดๆ(ไข่แตกกลางอากาศ)

อีกครั้งชัดๆ

และก็ออกเดินทางเพื่อไปหาตาเจิดที่วัดฝั่งหมิ่น เชียงรายครับ

แต่ยังไม่ทันออกจากแม่จัน ฝนก็กระหน่ำตกอย่างหนัก อย่างไม่มีปี่มีขลุ่ย (สงสัยมีOSD บางคนที่ไม่ได้ไป แอบปักตะไคร้แน่ๆ) ดีที่มีศาลาข้างทางเป็นกำบังหลบฝน

ระหว่างฝนตก....

เจ้าวรรณ มันหลับได้ทุกที่

ส้วมเต็มติดต่อ OSD 555+

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 07:41:34 AM »

พอฝนหยุดก็รีบบึ่งมาสมทบกับพี่ฮัท และเจ้าเบียร์ ณ โรงเรียนของตาเจิด ณ วัดฝัี่งหมิ่น

ถึงโรงเรียนวัดฝั่งหมิ่น ที่พี่ฮัท ตาเจิด เจ้าเบียร์ มาให้การต้อนรับ

ตาเบียร์

ตาเจิด

น้องหยกลูกรักของตาเจิด

แล้วลูกพี่ตรูล่ะ........อ่อ....อยู่นี่...อิๆ

ผลงานตาแบงค์.....

ชักรูปหมู่ก่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 07:43:08 AM »

แวะวัดร่องขุ่้นครับ ก่้อนกลับแระ

มาเก็บหนี้ อ.เฉลิมชัยครับ 555+

ผู้บงการ....ลูกพี่ฮัท

แอ็คชั่น

เดินทางกลับบ้านครับ

สภาพรถแต่ละคันผ่านศึกมาอย่างช่ำชอง

คู่ที่สบายที่สุดในทริป.....เอารถยนต์ไป แอร์เย็น สบายเฉิบ555+

ฝ่าฝนลงดอยนางแก้วลงมาครับ ทางอย่างมืดและหฤโหด แต่ทุกคันก็กลับลงสู่เชียงใหม่ได้อย่างปลอดภัย

วีรกรรมของวันนี้ครับ จัดไป 483 กม. เกือบ 500 กม.แระ

กลับถึงบ้านต้องรีบล้างเลยครับ ไม่ใช่อะไรหรอก...เป้นการทำงายหลักฐานเรื่องหนีเที่ยวประจำวันเกือบ 500 กม.นี่เอง

หมดแล้วครับ เหอะๆ

ปล. กล่องแต่งหัวฉีดของ API Tech
กล่องหัวฉีด(ต้นแบบ)ของ API เองก็ไม่ทำให้ผิดหวังครับ เนื่องจากมันไม่ใช่กล่องพวง ซึ่งทำงานภายใต้เงื่อนไขของกล่องหัวฉีดเดิมติดรถ แต่เป็นกล่องควบคุมการทำงานของหัวฉีดเต็มระบบซึ่งเพิ่มสมรรถนะให้แก่รถได้เห็นผลพอสมควร เนื่องจากพื้นฐานของรถ CBR150i นั้นมีกำลังไม่สูงเท่าใดนัก การหวังผลหากคิดว่ารถจะต้องเร็วกว่าปกติมากๆนั้น อาจจะต้องทำหลายอย่างที่ไม่ใช่แค่กล่องอย่างเดียว แต่กล่องหัวฉีดตัวนี้ให้อัตราเร่งในการใช้งานขี่สนุกขึ้นถถ้าเทียบกับรถเดิมๆ ซึ่งกล่องเองสามารถเรียนรู้จากลักษณะการขับขี่ของเรา ว่าจะเข้าสู่โหมดไหนใน 3 โหมด ซึ่งมันทำงานเองอัตโนมัติทีเดียว ตอนแรกก็กังวลครับว่าทริปนี้จะรอดมั๊ย ต้องยอมรับครับว่า API ทุ่มกำลังในเรื่องทำการบ้านมาดี ขี่สนุก อัตราเร่งดี ขี่นิ่ม ไม่สะดุด แม้ความสูงเหนือระดับน้ำทะเล และทางชัน ความเร็วยืนพื้น  ถือว่าสอบผ่านครับสำหรับกล่องหัวฉีดรุ่นนี้ครับ กล่องหัวฉีดตัวนี้ยังมีระบบตัวรอบอยู่ครับ ซึ่งตัดที่รอบสูงกว่ารถแสตนดาร์ดที่เกียร์ 1-4 ที่ 13500 รอบ/นาที ส่วนเกียร์ 5 อยู่ที่ 12500 รอบต่อนาที และเกียร์ 6 อยู่ที่ 11500 รอบต่อนาที ใครที่กำลังประสบปัญหารถเกียร์ 6 ปลายห้อยกัน กล่องตัวนี้น่าจะตอบโจทย์ไดเ้ ขณะนี้ API ก็กำลังทำการบ้านหนักเพื่อปล่อยกล่องแต่งประเภท Stand alone กับอีกหลายๆรุ่น ซึ่งค่ายแตนเขียวก็คงมีเฮกันเร็วๆนี้ครับ ส่วนสำหรับของ CBR150i น่าจะวางจำหน่ายกันไม่ช้านี้ครับ หลังจากที่ ยูสเซอร์ตัวอย่างหลายๆคนได้ทดสอบกล่องหัวฉีดแล้วมีความเห็นตรงกันว่า "ผ่านยอดเยี่ยม" ขอบคุณทาง API TECH ครับที่ไว้ใจให้เป็นส่วนหนึ่งในการพัฒนาผลิตภัณฑ์

Thammarat
-

i มดดำ

song.na.lux@hotmail.com - -
« ตอบ #7 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 08:18:30 AM »

!goodjob
Yim TaeYeon
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 08:33:10 AM »

ตาแบงค์ยุนอา รอกระผมได้รถแล้วพากระผมเที่ยวบ้างนะ ฮ่าๆ !wanwan !wanwan
taateesong
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 09:18:56 AM »

เรื่อง กล่องแต่งมาเมื่อไร แจ้งด้วยน่ะค้าบ จะไปถอยมาใช้ เอิ้ก ๆ  >coooool

ปล.ไฟหรี่สีฟ้าของ cbr 150 i นั้นซื้อไหน เท่าไรเหรอค้าบ l5
artigonCBR
I LOVE CBR +

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 01:40:37 PM »

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ ^^ เเละข้อมูลดีๆ ครับ... !goodjob !goodjob !goodjob

@ มาเป็นเพื่อนกันได้ครับผม https://www.facebook.com/artigonclb
ole 203
แต่งรถ ซดเหล้า เมาหลับ ขยับแดก แต่รักครอบครัว

แม่ยายบอก..อย่าให้ใครดูถูก

« ตอบ #11 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 02:27:46 PM »

;) ;) ;)

noietalent
(-_-) v (*_*)

แรงได้ถ้าใจพอ

n_talent@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 03:54:56 PM »

l13

By noietalent at 2010-09-01
MAYARMY
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #13 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 04:16:11 PM »

!weedwiew

Uploaded with ImageShack.us
bank_yoona

ทางตรงไม่แรง หวังแซงทางโค้ง

« ตอบ #14 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 04:54:06 PM »

ตาแบงค์ยุนอา รอกระผมได้รถแล้วพากระผมเที่ยวบ้างนะ ฮ่าๆ !wanwan !wanwan

จัดเต็มแน่นอนครับ รีบๆเลย

Thanks: ฝากรูป เหมือนจะเหงา แต่ไม่เหงา ถนนก็เพื่อนเรา ที่ตัวยาวเป็นบ้า
bank_yoona

ทางตรงไม่แรง หวังแซงทางโค้ง

« ตอบ #15 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 05:12:40 PM »

!weedwiew
   สบายใจจังเลยเนาะคุณเมย์ มีรถที่มสมรรถนะสูงไว้ออกทริป อิอิ เด๋วรออนาคตจะขยับไปเล่นตามนะจ๊ะ  !pingping

Thanks: ฝากรูป เหมือนจะเหงา แต่ไม่เหงา ถนนก็เพื่อนเรา ที่ตัวยาวเป็นบ้า
GuDezA

จาดี จาชั่ว อยู่ที่ตัวเรา

« ตอบ #16 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2011, 07:08:08 PM »

>som >som >som >som >som >som >som
Mick 116
"ผมขับช้านะ เพียงแต่ไม่ให้ใครแซง"
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

เจอกัน ทักกันได้นะครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 01:26:49 AM »

l13   l13   l13 
siamsevenp

« ตอบ #18 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 01:52:25 AM »

ทริปนี้วิวสวยสุดๆเลย !hoehoe !hoehoe !hoehoe

Wings of DreaM
ปีกแห่งความฝัน ล้วนมีกันทุกคน อยู่ที่ใครจะนำปีกนั้นไปให้ถึง ฝัน มาสร้างความฝันกัน
tanapons

« ตอบ #19 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2011, 05:15:13 AM »

!ohno พี่อาทอยากไปด้วยจังทริปหน้าผมขอติดสอยห้อยตามไปด้วยคันด้วยคนนะคร้าบอย่าลืมชวนผมด้วยน้า พลาดมาหลายทริปแล้วแงๆฃ :(

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์