CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลับบ้าน ประจำปี มุกดาหาร ............ X1R  (อ่าน 5952 ครั้ง)
Kenji_NSR
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

kenjinsr2521@gmail.com
« เมื่อ: 10, มกราคม 2010, 07:27:59 AM »

อำลา ปีเก่า 2009   >SAFE$# >SAFE$#       ต้อนรับ ปีใหม่ 2010 เป็นประจำทุกเทศกาล ..........   
       ต้องเดินทางกลับบ้านไป มุกดาหาร ใครๆๆก้บอกว่าไม่หา รถยนต์กลับ   !wanwan !wanwan 
 l3  l3  ผมเองก้ยังยืน ยัน ว่า มอไซด์สะดวกที่สุด ...................    :P 

เพราะว่าทางอีสาน โคราช รถติดทุกปี ... เลี่ยงไปทางไหนก็ติด รถยนต์ ก็น๊อต กันเป็นแถว เวลาร้อนๆๆ  ;) ;)

ตลอดทาง เจอ cbr150 เยอะไปหมด.........  ไม่รู้ว่า คนใน คลับบ้างไหม   

Kenji_NSR

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, มกราคม 2010, 07:35:55 AM »

>@#%GD >@#%GD
คราวนี้มาแนะนำ อาหารพื่นบ้านๆ ที่ผมกลับบ้าน ต้องไปหาทานครับ เพราะว่าหาทานที่ไหนไม่ได้
ที่เฉพาะที่นี่ หลายเมนู อาจดูแปลกๆ  แต่ก็อร่อย ราคา ย่อมเยาว์ มีโอกาส ลองหาชิมกันครับ
...
...
  :D    จากรูป ชุดแรก...
เรียกว่า ปากหม้อ มี 2 แบบ เป็นอาหาร คาว
- แบบไม่มีข้าวเกรียบ
- แบบมีข้าวเกรียบ
ใส่เป็นหมูสับ ผัดกับผัก ต้องกินกับหมูยอ ของมุกดาหาร เท่านั้น ถึงจะอร่อย
ใครเคยชิม หมูยอมุกดาหาร ร้าน แม่นิล ต้นตำรับ จะห่อใบตอง อร่ยครับ
มีมะนาว กับน้ำจิ้ม หวานๆๆ แล้วก็พริกโขก ผสมกัน

อาหารพื้นบ้านทางมุกดาหาร อาหารญวณ แท้ๆๆ หากินยากหน่อย บางรายการครับ หิวไหมครับ

อาหารยามเช้า.... เมื่อกลับไปบ้าน ต้องหากิน...

ก๋วยจับญวณ หรือ ข้าวเปียก

ราดน้ำจิ้มแล้ว ....หิว...

Kenji_NSR

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, มกราคม 2010, 07:36:44 AM »

อาหาร ชุดนี้
- ข้าวเหลือง เป็นอาหารคาว เหมือนข้าวเหนียว
กินคู่ หอมเจียว มี ถั่วเหลือง โรยกับน้ำตาล รสชาติ หวาน มันส์
เป็น อาหาร ญวณ ....
- ปอเปี้ยสด จะมีห่อด้วยผัก กับ วุ้นเส้น กินคู่ กับ น้ำจิ้ม หวาน ใส่ ถั่ว
ก็อร่อยดีครับ
กลับบ้าน ต้องหากินเสมอ........   

ข้าวเหลือง ... กินคู่ หอมเจียว...

ป๋อเปี้ยสด.....
Kenji_NSR

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, มกราคม 2010, 07:39:22 AM »

*^%# *^%# *^%#
อาหาร ชุดนี้ ... ของโปรดครับ   
- ก๋วยจับญวณ หรือ ข้าวเปียก คนพื่นบ้าน เรียกกัน แล้วแต่ล่ะที่ก็เรียกไม่เหมือนกันนะ
เส้นคล้ายขนมจีน ต้ม ใส้หมู หมูยอ หอมเจียว ขาดไม่ได้เลยครับ ตามด้วย พริกป่นคั่วน้ำมัน
กินร้อนๆๆ อร่อยครับ ในกรุ่งเทพมีขาย หลายร้าน ต้นตำหรับ ต้องคนญวณทำ จะอร่อยครับ
เพราะว่าเขาจะทำเส้นเอง ครับ
- เมนูนี้ คงหากินยากนะ เรียกว่า ขนมถ้วย ครับ เป็นแผ่นแป้ง นึ่งสุก.. มาวางเรียกกัน
แล้วเอาหมุปิ้ง มา ตัดใส่ กินคู่ แคปหมู ราดน้ำจิ้มเปรียวหวาน ..... อาหารคาว... ที่แนะนำ
- ขนมเหนี่ยว คล้ายๆๆ สาคูใส้หมุ แต่ ใส้ที่นี่ จะใช้ เห็ดหูหนูสับ กับ หมู แล้วก็ปั้น เอาไปนึ่ง
กินกับน้ำจิ้ม เปรี่ยว หวาน และผักคู่กัน ...   

ใครอยากลองชิม มีโอกาสจะพาลุยครับ ................. >eiei >eiei

ก๋วยจั้บญวณ หรือ ข้าวเปียก...

ขนมถ้วย

ขนมเหนี่ยว

ทุกรายการ ราคา 20 บาท เท่านั้น  >@#%GD
Kenji_NSR

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, มกราคม 2010, 07:43:27 AM »

ปีใหม่ก็อยู่บ้าน ไม่ได้ไปไหน ถือว่าไปพักผ่อน กิน นอน    l10 l10   l4 l4  :D :D     
ขี่รถ ระยะทางไป- กลับ 1400 กว่ากิโล ความเร็ว 100 -120     !wanwan !wanwan 
เติมน้ำมันไป 1500 บาท เวลาเดินทาง ประมาณ 12 ชม    handsom handsom
ขี่ไปเรื่อยๆๆ รถเยอะ เทศกาลก็แบบนี้นะ  l3 l3 l3 l3 l3

ยามเย็น แถว หมวกเหล็ก

ขากลับเดิน ทาง รถก็ติดครับ ปกติ ทาง อี สาน เป้นแบบนี้  ครับ  :'(
harutaias
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, มกราคม 2010, 02:56:15 AM »

l13
cloud
มั่นใจ!!! ใช้กล่องเดิม (Repsol)
I'm CBRsCLUB

vasilee1@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 19, มกราคม 2010, 03:14:58 AM »

ผม อยู่ ตำบลหนองสูง  อยู่ที่บ้านภู คับ

พอดี แฟนผมเป็นคนมุกดาหาร เหมือนกันน่ะคับ ส่วนผม คน กทมนี่เอง

อิอิ ผมไปหนองสูงบ่อยคับ

ขายกล่องAPI กราฟ HRC 1,200 บาทครับใช้ได้ไม่ถึงเดือน สนใจติดต่อ 083-1977-234 วุ้ดดี้ คับ
ขายของคับ เข้ามาดูที่ http://cloud-ex.wikispaces.com ได้เลยครับ
DSDS
อดีตไม่สำคัญ สำคัญแค่ปัจจุบันและอนาคตเท่านั้น

คนที่รู้เพียงเปลือกนอกย่อมสู้คนที่รู้ถึงแก่นไม่ได้

www.parin_ya1984@hotmail.com www.parin_boy2005@yahoo.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 19, มกราคม 2010, 03:18:46 AM »

l13

armuro
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, มกราคม 2010, 05:15:21 AM »

ขี่CBRกลับบ้านไกลจังเลยครับ ขี่กลับคนเดียวใช่ไหมครับ  l3 หัวอกเดียวกันเลยครับ  :(
tapae
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, มกราคม 2010, 04:47:54 AM »

;)ผมคนบ้านคำพี้ครับ ปีใหม่กลับบ้านเหมือนกันแต่กลับรถทัวร์
 :Dพี่ครับจริงๆแล้วอ่ะ บ้านภู ตำบลบ้านเป้าครับ อำเภอหนองสูง  l10พี้ไปกินร้านไหนเนี้ย ผมว่าแถวนั้นไม่มีร้านขายนะ ถ้าในเมืองมุกอ่ะมีแน่
ยังไงก็ยินดีที่รู้จักนะคร้าบคนบ้านเดียวกัน >coooool มื้อเลอเมือบ้านอิเบาะแนเด้อ ละขับรถเมือเป็นมูเดาะ (ภูไทแท้ๆค้าบ)
Kenji_NSR

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2010, 04:26:26 PM »

ครับ ยินดีรู้จักครับ ซื้อในเมืองมุกนะ คนบ้าน ตาดแคนนะ .........
biker 1500

« ตอบ #11 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2010, 04:08:00 AM »

:P    แหม่ คุณเคนมาเที่ยว เวปนี้ ด้วยเหรอ  !weedwiew
km/h

Ability Limited

supareuk_62@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2010, 01:42:24 PM »

1400กว่าโล :o
Kenji_NSR

« ตอบ #13 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2010, 11:58:19 PM »

:P    แหม่ คุณเคนมาเที่ยว เวปนี้ ด้วยเหรอ  !weedwiew
ครับผม ใครอ่ะ  l2 l2
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์