CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆๆครับ ขอความรู้เกี่ยวกับการตั้งด่านตรวจน่อยครับ  (อ่าน 3611 ครั้ง)
dvt09
I'm CBRsCLUB

« เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2009, 08:08:13 AM »

;) สวัสดีครับ

คือผมขอถามเพื่อประดับความรู้น่อยครับ

1. การตั้งด่านของตำรวจที่ไม่มีชั้นสัญญาบัตรควบคุมถูกกฏหมายไหมครับ

2.การที่ตำรวจแอบอยู่ตามที่ลับตาแล้วเราไม่เห็น เมื่อขี่รถผ่านไปจุดนั้นเขาก็ออกมาจับเรา อย่างนี้ถูกกฏหมายไหมครับ

3.การตั้งด่านต้องมีตำรวจอย่างน้อยกี่คนครับ

???   คือผมเองไม่กล้าเข้าไปถามพวกพี่เขา(ตำรวจนะครับ) กลัวเขาจับเอา (ก็ดูรถผมสิ)  :P 

อยากได้ความรู้นะครับ เพื่อเอาไว้ตัดสินใจนะครับ    !wanwan

;)   รบกวนน่อยนะครับ   ป.ล.ถ้ามีเอกสารก็น่าจะดีครับ  ขอบคุณครับ

"ท่อสูตร" มีไว้ใช้ในสนาม  เราไม่สนับสนุนให้ใช้บนถนน

poramate007

FUCK IN LIFE

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2009, 08:41:09 AM »

รอผู้รู้เหมือนกันครับ  :-* :-*
Kim_Monkey
GU RocK!!!!

EasY But HarDCorE.!!

faro_pk@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2009, 08:41:59 AM »

เป็นเจ้าของรถคันนี้จิงๆหรอคับ

ผมก็เล็งไว้ตอนเค้าขาย แต่ไม่ทัน หุหุ

เทอร์โบอยู่ในใจ มอไซค์อยู่ในสายเลือด!!!
DSDS
อดีตไม่สำคัญ สำคัญแค่ปัจจุบันและอนาคตเท่านั้น

คนที่รู้เพียงเปลือกนอกย่อมสู้คนที่รู้ถึงแก่นไม่ได้

www.parin_ya1984@hotmail.com www.parin_boy2005@yahoo.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2009, 01:56:16 PM »

:-[รอผู้รู้มาตอบเหมือนกัน

ballcbr

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2009, 02:40:57 PM »

ในการตั้งด่านตรวจโดยไม่มีนายตำรวจควบคุม ณ ด่านตรวจ เข้าข่ายเป็นการตั้งด่านที่ไม่ชอบได้

ด่านที่ถูกต้อง คือ ต้องมีเครื่องหมายบอกล่วงหน้าเป็นระยะว่า ข้างหน้ามีด่านและมีสิ่งกีดขวาง เช่น

กรวยสีส้ม กรวยสีส้มตั้งเป็นระยะ เพื่อบีบบังคับทิศทางการจราจรให้เหลือช่องเดียวนำไปยังจุดตรวจค้น

ในจุดตรวจต้องมี นายตำรวจสัญญาบัตรประจำอย่างน้อย 1 คน ลึกไปกว่านั้น คือ ทางต้นสังกัด(ในพื้นที่นั้นๆ) จะต้องมีหนังสือสั่งการให้ตำรวจกลุ่มนี้ปฎิบัติหน้าที่
ก่อนปฏิบัติหน้าที่ตรวจ ตำรวจสัญญาบัตรที่ควบคุมชุดตรวจ จะต้องแจ้งทางวิทยุสื่อสาร ไปยังศูนย์ควบคุมข่ายนั้นๆ ว่าจะเริ่มปฏิบัติการตั้งจุดตรวจสกัด และตรวจสกัดสิ่งใด ตำแหน่งไหน วันเวลาเท่าไรถึงเท่าไร ใครเป็นผู้ควบคุม ด้วยกำลังพลทั้งหมดเท่าไร

หลังจากเลิกปฏิบัติหน้าที่ ตำรวจท่านนี้จะต้องสรุปผลการจับกุม-ตรวจค้นว่า ... พบสิ่งใดบ้างทางวิทยุสื่อสาร ต่อเจ้าหน้าที่ศูนย์ควบคุมข่าย จากนั้นจะต้องบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษร เสนอต้นสังกัด...เป็นอันจบ.

ที่มา http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=kenjido&date=22-09-2007&group=21&gblog=15

dvt09

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2009, 03:03:09 PM »

ในการตั้งด่านตรวจโดยไม่มีนายตำรวจควบคุม ณ ด่านตรวจ เข้าข่ายเป็นการตั้งด่านที่ไม่ชอบได้

ด่านที่ถูกต้อง คือ ต้องมีเครื่องหมายบอกล่วงหน้าเป็นระยะว่า ข้างหน้ามีด่านและมีสิ่งกีดขวาง เช่น

กรวยสีส้ม กรวยสีส้มตั้งเป็นระยะ เพื่อบีบบังคับทิศทางการจราจรให้เหลือช่องเดียวนำไปยังจุดตรวจค้น

ในจุดตรวจต้องมี นายตำรวจสัญญาบัตรประจำอย่างน้อย 1 คน ลึกไปกว่านั้น คือ ทางต้นสังกัด(ในพื้นที่นั้นๆ) จะต้องมีหนังสือสั่งการให้ตำรวจกลุ่มนี้ปฎิบัติหน้าที่
ก่อนปฏิบัติหน้าที่ตรวจ ตำรวจสัญญาบัตรที่ควบคุมชุดตรวจ จะต้องแจ้งทางวิทยุสื่อสาร ไปยังศูนย์ควบคุมข่ายนั้นๆ ว่าจะเริ่มปฏิบัติการตั้งจุดตรวจสกัด และตรวจสกัดสิ่งใด ตำแหน่งไหน วันเวลาเท่าไรถึงเท่าไร ใครเป็นผู้ควบคุม ด้วยกำลังพลทั้งหมดเท่าไร

หลังจากเลิกปฏิบัติหน้าที่ ตำรวจท่านนี้จะต้องสรุปผลการจับกุม-ตรวจค้นว่า ... พบสิ่งใดบ้างทางวิทยุสื่อสาร ต่อเจ้าหน้าที่ศูนย์ควบคุมข่าย จากนั้นจะต้องบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษร เสนอต้นสังกัด...เป็นอันจบ.

ที่มา http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=kenjido&date=22-09-2007&group=21&gblog=15

!goodjob    เยี่ยมเลยพี่บอล 

???    แต่เอ๊ะ!!!!!    ทำไมตำรวจพวกนั้นถึงชอบตั้งกันละพี่ตั้งที่รู้ว่าผิด

สำหรับผมคิดเอาเองว่า  พวกนี้น่าจะใช้ช่องว่างทางกฏหมายแน่นอน  ทำให้เราเถียงไม่ขึ้นสักทีและก็ไม่มีใครกล้าเถียงด้วย

พอเถียงนะ ตำรวจจะพูดประโยค CLASSIC ว่า "ไปคุยต่อที่โรงพักไหมละ"  ผมละ     !sadsad !sadsad !sadsad

!hoehoe    ต้องหาทางแก้ให้ได้

"ท่อสูตร" มีไว้ใช้ในสนาม  เราไม่สนับสนุนให้ใช้บนถนน
ballcbr

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2009, 03:14:23 PM »

ทางแก้ที่ดีที่สุดคือ ทำรถให้ถูกต้องตามกฏหมาย ขับขี่ตามระเบียบวินัย ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้  :D
และที่สำคัญเมื่อโดนจับ ไม่ควรหนี และไม่ควรใช้อารมย์ ควรพูดจาสุภาพที่สุด เพราะสุดท้ายแล้ว ไม่ว่าจะเถียงยังไง ถ้าเค้าจะจับก็คือจับครับ
ส่วนอื่นๆผมว่า เราๆรู้กันดีว่าอะไรเป็นอะไร
Kim_Monkey
GU RocK!!!!

EasY But HarDCorE.!!

faro_pk@windowslive.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2009, 06:36:40 PM »

ตามนั้นครับ ชัดเจน (โดนบ่อย-*-)  !hoehoe !goodjob

เทอร์โบอยู่ในใจ มอไซค์อยู่ในสายเลือด!!!
mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง
CBR Commando

Service By. Ton Panda JomTong19.

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2009, 07:42:18 PM »

ถ้าโดนจับโดยมิชอบ หีิอต้องการร้องเรียนเกี่ยวกับตำรวจที่ประฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ ที่นิเลยคับ http://www.trafficpolice.go.th สายด่วนถึง ผบ.ตร. โดยตรง เด้งมาหลายรายแล้วก็ที่นิแหละครับ แต่ต้องมีหลักฐานครบน่ะครับ ถ้าเรามั่นใจว่าเราถูก ถ่ายรูปสถานที่ เบอร์หมวก ชื่อ ไปลงเลยครับ :D :D

ดูแต่ตา วาจาอย่าเป็นเซียน...

wason2499
ไม่ผิดหวังกับ CBR 150
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

ในที่สุดก็ได้มาครอบครอง....

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2009, 07:56:17 PM »

ถ้ารถเราถูกและไม่มีการดัดแปลงสภาพก็ไม่น่ามีปัญหาครับ   !wanwan

ถ้าโดนพี่ตำรวจเรียกก็คิดซะว่ามีเพื่อนแล้ว  ;D

บางทีขี่รถแล้วเหงา   !ohno

มีตำรวจเป็นเพื่อน อิอิ   :P

เสียชีพอย่าเสียสัตย์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์