CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: cbr150r เวลาขับมีเสียงสั่นๆบริเวณหน้ารถ ใครเคยเจอ ตอบที  (อ่าน 3860 ครั้ง)
yotoonyo
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2015, 09:10:52 PM »

เสียงจะดังตอนเข้าเกียร์ 3 4 ความเร็วตามไมล์ 40-60 จะมีเสียง สั่นๆ อยู่บริเวณแถว แฮน แถวชิว

ลองเอาผ้ายัดให้ชิวแน่นก็ยังไม่ใช้  เสียงพวงกุญแจสั่นก็ไม่ใช้ เสียงโซ่นี้ยิ่งไม่ใช้ แยกเสียงออกจากกันแล้ว

เสียงเรือนไมล์ก็ไม่ใช้ ลองขับไปกดไป ก็ีเสียง     

ผมหา ตัวการมา 3 เดือนแล้ว เข้าศูนย์เช็คสภาพ ช่างก็ดู ๆ ย่ำว่าดู ไม่ได้ออกไปขับ ก็บอกว่าเสียงโซ่

เพื่อนผมบอกว่าเป็นที่ตัวกรองอากาศ ผมลองนึกๆดูมันเกี่ยวหรอว่ะ อยากถามทาง club มีใครเคยพบปัญหาบางครับ

บอกตรง รำคาญมากเวลาขับรถติดๆ หรือในหมู่บ้านรถเยอะๆ

ขอบคุณครับ nooooooo

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2015, 11:27:18 PM »

ช่วงรอบเครื่อง ประมานเท่าไหร่ครับที่มีเสียง
คือจะให้ลองสังเกตอีกที อะครับว่า
มันมีเสียง เพราะรอบเครื่องรึเปล่า ประมานว่าเกิดจากอาการสั่นตามรอบเครื่องยนต์ที่สูงขึ้น
หรือ.....
เพราะลมกับความเร็วของรถที่ทำให้เกิดเสียงขึ้นมา

อันนี้ คือสิ่งที่ผมสันนิฐานนะครับ ลองไปสังเกตุ อีกที
รอผู้รู้ท่านมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ พ้ม

เพราะเรื่องแฟริ่งสั่นดัง มันเป็นเรื่องปกติ ของค่ายฮอนด้าครับพ้ม
VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))
CBR Commando

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2015, 11:28:37 PM »

ก็อยาจเป็นได้หลายจุดครับ อาจดังมาจากชุดสีแถวๆข้างหน้าอย่างนี้คงต้องรื้ออกมาดูว่าตรงไหนมันเสียดสีกัน จากที่เล่ามาผมก็เคยเป็นทั้งจับทั้งกด ทั้งยัดฟองน้ำ มันก็ไม่หายเลยจับถอดออกมาทั้งชุดหน้ามาไล่ดูทีล่ะจุด ทีละชิ้นว่าส่วนไหนมันดัง พอเจอก็จัดการ ซ่อมแซมเอาแบบบ้านๆแล้วแต่ว่าจะหาวัสดุไหนมาได้ ลองหาเวลาว่างรื้อดูครับไม่ต้องเสียเวลาไปร้านหรือศูนย์เพราะเจ้าของรถจะรู้ดีที่สุดว่ามันดังจากจุดไหน ก็ค่อยๆรื้อดูไปเดี๋ยวก็เจอครับ

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2015, 09:08:23 AM »

วิธีแก้ปัญหาของผมคือ รื้อ ครับ เดี๋ยวก็เจอครับ ค่อยๆหา

tae2610
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2015, 03:15:55 PM »

ผมขี่รุ่นปี2014 อยุ่ครับ
เป็นเหมิอนกัน เกีย3-4 รอบซัก6-7000
จะได้ยินเสียงสั่นคล้ายโลหะจาก ด้านหน้า
ขี่มาจะเดือนนึงละ ก้มๆเงยๆหลายรอบหาไม่เจอ
สาวกสองล้อ Yasothon
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

สองล้อ คือ พาหนะที่นำไปสู่โลกแห่งอิสระภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2015, 06:50:53 PM »

ถ้าหาต้นตอเจอ หาอะไรไปรองครับ แต่ผมใช่ เทปพันสายไฟ แปะ ครับ เงียบเลย

Hikizumi
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2019, 12:13:06 AM »

ผมขี่รุ่นปี2014 อยุ่ครับ
เป็นเหมิอนกัน เกีย3-4 รอบซัก6-7000
จะได้ยินเสียงสั่นคล้ายโลหะจาก ด้านหน้า
ขี่มาจะเดือนนึงละ ก้มๆเงยๆหลายรอบหาไม่เจอ
รถผมก็เป็น ครับ .. ตอนแรกนึกว่า เสียง พวงกุณแจ เลยเอามือ ลองจับ ดู เสียงก็ยัง อยู่.. เสียง เหมือนอยู่ใต้ๆ แผงคอ... ไม่รู้ว่า ดังมาจากใหน เหมือนกัน ครับ ..ท่านใดแก้ได้ แล้ว แนะนำทีครับ ^^
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์