CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผ่าตัดเปลี่ยนหัวเทียน...(สำหรับท่านที่ไม่เคยแกะแฟริ่งตัวใหม่มาก่อน)  (อ่าน 30401 ครั้ง)
sparow
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

Medium_Man

micky-spory@hotmail.com
« เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 03:30:28 AM »

ผมไปซื้อหัวเทียนมาใหม่ครับ...(เป็นแบบหัวเข็มครับ)...ตอนแรกกะว่าจะหาแบบสองเคี้ยวมาใส่...
แต่หาไม่ได้...หายากมากครับ...เลยเอาแบบหัวเข็มมาแทนครับ
ผลที่ได้หลังจากการเปลี่ยนหัวเทียน(แบบหัวเข็ม)รู้สึกได้ชัดว่า...รอบเครื่องเดินนิ่งขึ้น...และเวลาขับขี่รอบเครื่องเดินเรียบกว่าเดิมคับ....

1.  เริ่มต้นด้วยการจ้องมองแล้วรวบรวมสมาธิ...อิอิ(ตื่นเต้น)...เพราะพึ่งแกะแฟริ่งเป็นครั้งแรกคับ...

Uploaded with ImageShack.us

2.  ทำการถอดแฟริ่งกลางทั้งสองข้าง....คลายน็อตออกด้วยประแจหกเหลี่ยม...ตามที่ลูกษรชี้

3.  ดึงแฟริ่งออก...แฟริ่งมีเดือยที่ล๊อคอยู่ 3 จุด...ตามภาพ...ให้ดึงออกมาอย่างระมัดระวัง!...

4.  ถอดขั้วสายไฟเลี้ยวออกจากกัน....ปล.ขอโทษที(ลืมถ่ายรูป)...เฮ้อ...เซ็งตัวเองจิงๆ

5. ถอดหม้อน้ำออก...คลายน็อต 2 จุดที่หม้อน้ำ...และให้เอาด้ามไขควงขวางไว้...ตามภาพด้านล่าง

6.  หัวเทียนอยู่ไหนเอ่ย...อยู่ตรงที่ลูกษรชี้ในภาพครับ...ทำการถอดมันออกมา...หาที่ซ่อนดีจิงๆ...เจ้าหัวเทียนเนี่ย...

เปรียเทียบระหว่างหัวเทียนแบบธรรมดาที่ติดมากับรถ...และแบบหัวเข็มครับ...
ข้อดีของแบบหัวเข็ม...ขณะติดเครื่อง...ไฟจะเดินเสถียรกว่าแบบหัวธรรมดาคับ...ทำให้รอบเครื่องของรถเราเดินเรียบขึ้น

7. นำหัวเทียนใส่เข้าไปที่เดิม...ขันให้แน่น...จับหม้อน้ำยัดใส่ที่เดิม..ประกอบแฟริ่งคืนร่างเดิม...ก็เป็นอันเสร็จสิ้นคับ
อ่อๆอีกอย่างหนึ่ง...........อย่าลืมต่อขั้วไฟเลี้ยวล่ะ...อิอิ

สวยมากเลย....ลูกเรา.... :-*

ปล....กระทู้นี้เนื้อหาอาจไม่ค่อยละเอียด...ผิดพลาดประการใด...ขออภัยด้วยคับ... ;) 

eard
I'm CBRsCLUB

eard_78@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 03:44:04 AM »

เป็นประโยชน์มากๆ  CBR  นี่เวลาเข้าไปเซอร์วิสตามร้านส่วนมากจะไม่ค่อยอยากทำให้ หรือไม่ก็ทำแต่ไม่ค่อยจะละเอียด
สู้เราลงมือทำเองไม่ได้หรอกครับ

walkmanuser

ความรับผิดชอบ สำคัญกว่าความกล้า

treamforce@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 03:46:16 AM »

!goodjob !goodjob

เก่งๆๆ วันหลังมาสอนผมด้วยน่ะครับ แกะไม่เป็นเหมือนกัน ;D

sparow

Medium_Man

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 03:52:55 AM »

!goodjob !goodjob

เก่งๆๆ วันหลังมาสอนผมด้วยน่ะครับ แกะไม่เป็นเหมือนกัน ;D
มันตึง.............หน่อ........ !wanwan

powerball
D-ZAN..RACING..อดีตเด็กแว้น หันมาขี่เรซซิ่ง

bol3s@hotmail.com มันคืออะไรครับ นี่ก็ไม่ได้เล่น
« ตอบ #4 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:11:29 AM »

>%^SR l13 l13 แจ๋วไปเลยครับ

ชมรมคนตัวแตก..อยากรู้มั้ยเป็นไง ซื้อรถยนต์ดิ...
Thammarat
-

i มดดำ

song.na.lux@hotmail.com - -
« ตอบ #5 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:17:13 AM »

;)
Cowboy VI
CBR NE-Zone

ChacK KoraT - JoHo

cowboy_vi@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:25:11 AM »

Great !   l13

nuisbac15

nui_sbac_15@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2011, 02:50:39 PM »

ดีจังเลย !goodjob
ole 203
แต่งรถ ซดเหล้า เมาหลับ ขยับแดก แต่รักครอบครัว

แม่ยายบอก..อย่าให้ใครดูถูก

« ตอบ #8 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2011, 03:01:01 PM »

หัวเทียนเข็มที่พี่เปลี่ยนอ่ะคับ !goodjob ของอะไร เบอร์อะไร ราคาเท่าไร ซื้อใด้ที่ใหน !give !give
คือผมสนใจจะเปลี่ยนแต่ยังไม่มีข้อมูลยังงัยรบกวนหน่อยนะคับ ;)

sparow

Medium_Man

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2011, 05:03:00 PM »

หัวเทียนเข็มที่พี่เปลี่ยนอ่ะคับ !goodjob ของอะไร เบอร์อะไร ราคาเท่าไร ซื้อใด้ที่ใหน !give !give
คือผมสนใจจะเปลี่ยนแต่ยังไม่มีข้อมูลยังงัยรบกวนหน่อยนะคับ ;)
หัวเทียน NGK G-POWER (หัวเทียนเข็ม)

รายละเอียด:
หัวเทียน NGK G-POWER คือ หัวเทียนเเพลตตินั่มรุ่นใหม่ ที่ออกแบบให้มีกำลังอัตราเร่งและ

ประสิทธิภาพที่เหนือกว่า หัวเทียน NGK แบบมาตราฐาน

- CP6HGP : สำหรับ Dream , Wave100 , Mio , Fino , Nouvo

- CR8EGP : สำหรับ Sonic , CBR , BOSS

- CPR6EAGP-9 : สำหรับ Wave125 , Wave-i , Dream125 , Icon , Scoopy-i , Spark135

เว็บไซต์ที่เกี่ยวข้อง: http://tarad.com/motochain

อันที่จิงมีหลายแบบ...หลายยี่ห้อคับ...มีทั้งแบบ หัวเข็ม แบบสองเขี้ยว และ สามเขี้ยว แต่หายากมาก...
ผมหาซื้อได้แต่หัวเข็มคับ...ที่เชียงรายราคา 120 บาทคับ แต่ที่อื่นไม่รู้คับ

ole 203
แต่งรถ ซดเหล้า เมาหลับ ขยับแดก แต่รักครอบครัว

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2011, 01:40:47 AM »

;)ขอบคุณคับพี่ sparow

jabwa
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2011, 02:55:26 AM »

ใน กทม มีที่ ร้าน ส.สว่างยนต์ ซอย ประชาอุทิศ ฝั่งพระประแดงคับ แถวๆ ธ.ทหารไทย ตัวละ120 คับ
KOSUKE
Forword drive

สักวัน ฉันจะโต...

« ตอบ #12 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2011, 08:30:24 AM »

>yes

artigonCBR
I LOVE CBR +

« ตอบ #13 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2011, 01:42:08 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ ^^ l13 >coooool

@ มาเป็นเพื่อนกันได้ครับผม https://www.facebook.com/artigonclb
sparow

Medium_Man

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2011, 08:57:48 PM »

ต่อจากนี้....ผมจะตามล่าหัวเทียนแบบ สองเขี้ยว แหะๆ

ole 203

« ตอบ #15 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2011, 09:11:07 PM »

จัดใส่แล้วคับดีขึ้นเลยรอบเครื่งเดินนิ่งมาก
ตอนรอบเดินเบาอยู่1600เข็มไม่กระดิกปัยใหนเลย >coooool >coooool >coooool

noomsabai
CBR Szone

noomsabai@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2011, 02:20:24 AM »

แจ่มครับ... >coooool >coooool >coooool

sparow

Medium_Man

« ตอบ #17 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2011, 04:47:22 AM »

จัดใส่แล้วคับดีขึ้นเลยรอบเครื่งเดินนิ่งมาก
ตอนรอบเดินเบาอยู่1600เข็มไม่กระดิกปัยใหนเลย >coooool >coooool >coooool
ท่านได้มา...ราคาเท่าไหร่คับ...เป็นยี่ห้อของ...NGK G-Power...รึปล่าว...?

pagpaomc

น้องใหม่คร๊าบ ฝากตัวด้วยคร๊าบ

pagpao_b-boy@windowslive.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2011, 04:58:18 PM »

>coooool
poipoi
ไปตามทุกที่ ที่มีทาง

shogun_b1@hotmail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2011, 06:36:57 AM »

ทำไมไม่เอา Iradium ไปเลยหว่า ?  !ohno
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์